New Document

คุณรู้สึกอย่างไรกับชื่อตำแหน่ง "นักเภสัชกร" ที่ ก.พ. กำหนด

คุณรู้สึกอย่างไรกับชื่อตำแหน่ง "นักเภสัชกร" ที่ ก.พ. กำหนด

โพสต์โดย oraims » 10 ส.ค. 2008, 14:04

คุณรู้สึกอย่างไรกับการที่ ก.พ. กำหนดตำแหน่ง "เภสัชกร" เป็นตำแหน่ง "นักเภสัชกร" ตามพระราชบัญญัติระเบียบข้าราชการพลเรือน พ.ศ. 2551 ฟังแล้วหงุดหงิดจังค่ะ ถ้าอย่างนั้นทำไมไม่กำหนดตำแหน่ง "แพทย์ ทันตแพทย์ พยาบาล" ให้เป็น "นักแพทย์ นักทันตแพทย์ นักพยาบาล" ให้เหมือนเภสัชกรล่ะคะ (ล้อเล่นค่ะ) เพราะตั้งแต่เกิดมา เรียนภาษาไทยมาตั้งแต่ชั้น ป. 1 คุณครูก็ไม่เคยสั่งสอนให้ใช้คำว่า "นัก" + กับคำที่ลงท้ายว่า "กร" เนื่องจากคำว่า กร หมายถึงตัวบุคคลอยู่แล้ว ดังนั้นจึงไม่ต้องมีคำว่า "นัก" มานำหน้าคำว่า "เภสัชกร" ให้ดูหงุดหงิดกันซะเปล่าๆนะคะ ฝากสภาเภสัชช่วยประสานกับ ก.พ. ในการแก้ไขชื่อตำแหน่งให้ถูกต้องด้วยค่ะ เพราะทนไม่ไหวจริงๆ กับคำว่า "นักเภสัชกร" !!! ขอบคุณค่ะ
oraims

Re: คุณรู้สึกอย่างไรกับชื่อตำแหน่ง "นักเภสัชกร" ที่ ก.พ. กำหนด

โพสต์โดย krabihos » 08 ต.ค. 2008, 16:04

เห็นด้วยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
krabihos

Re: คุณรู้สึกอย่างไรกับชื่อตำแหน่ง "นักเภสัชกร" ที่ ก.พ. กำหนด

โพสต์โดย Wiz@rd. » 08 ต.ค. 2008, 17:11

ไปขุดข่าวมาจากไหนอีกครับ... คุ้นๆว่ามันจบเรื่องไปแล้วนี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม