New Document

อยากให้มีคลีนิกเภสัชกรรมในโรงพยาบาล

อยากให้มีคลีนิกเภสัชกรรมในโรงพยาบาล

โพสต์โดย tee supatsiri » 30 ก.ค. 2008, 13:25

ผมเคยได้ไปประชุมและมีโรงพยาบาลในประเทศไทยได้ทดลองทำแล้ว ที่อุบลราชธานี แต่ไม่แน่ใจว่าใช้ชื่ออะไร บางแห่งเรียกการ refill ยาให้คนไข้ ถ้าเภสัชมีศักยภาพพอสามารถดูแลคนไข้เรื้อรังได้ สั่งจ่ายยาได้เองในการรักษาโรคพื้นฐานง่ายเหมือนร้านยา และจะสามารถไตรเตรดโด๊สยาได้ ตามสมควรจะสามารถเปิดงาน และแสดงบทบาทเภสัชในการดูแลคนไข้ผู้ป่วยนอกได้ คนไข้จะได้รู้จักเภสัช และอยากมารพ.พบเภสัชไม่ต้องคอยแพทย์ก็ได้ ผมว่าทางสภาน่าจะผลักดันนะ ดูทำให้เรามีความสำคัญในโรงพยาบาลมากขึ้น และมีอะไรมากกว่าการจ่ายยา หรือราวหวอด โดยไม่มีบทบาทเด่น หรือทำให้คนไข้ บุคลากรเห็นความสำคัญของวิชาชีพเภสัช น่าสนใจนะพลิกวิกฤกตที่ขาดแคลนแพทย์มาเสริมบทบาลวิชาชีพของเรา ปล. เราไม่ได้ diagnosis โรคนะ แค่รับผู้ป่วยที่เข้าเกณฑ์มาดูแลต่อจากแพทย์อีกที
tee supatsiri

Re: อยากให้มีคลีนิกเภสัชกรรมในโรงพยาบาล

โพสต์โดย chawitree » 02 ส.ค. 2008, 14:56

เห็นด้วยค่ะ ในการพัฒนางานด้านเภสัชกรรมคลินิก แต่ว่าตอนนี้เภสัชกรเรามีความพร้อมแล้วหรือยัง แม้แต่จำนวนของเภสัชกรต่อความรับผิดชอบงานก็เยอะเหมือนกันนะคะ เภสัชกรถูกจำกัดตำแหน่ง ถูกยุบตำแหน่ง แสดงว่าเภสัชกรที่มีอยู่มีเกินพอจริงหรือ แล้วทำไมเราถึงโยกย้ายไม่ได้ถ้าเพียงพอจริง เค้ายังไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเราเลยนะเนี่ย
chawitree

Re: อยากให้มีคลีนิกเภสัชกรรมในโรงพยาบาล

โพสต์โดย amp_sena » 07 ส.ค. 2008, 16:41

เห็นด้วยคับ หากทำได้จริงจาเป็นประโยชน์ต่อผู้ป่วยอย่างมาก ไม่ต้องมารอหมอทั้งวันเพียงแค่เพื่อเติมยา ซึ่งไม่จำเป็นที่จะต้องเสียเวลามากขนาดนั้น ในเรื่องของความพร้อมของเภสัชกรนั้น หากในอนาคตมีระบบเภสัชกรเฉพาะทางก็คงจะยิ่งทำให้เภสัชกรมีความชำนาญการและเป็นที่น่าเชื่อถือยิ่งขึ้นไปอีก จากปัจจุบันที่เริ่มมีทางด้านเภสัชบำบัด หากทำแบบที่อเมริกาได้คงจะดี ที่มีความเฉพาะทาง เช่น cardio geriatrics infect disease และอื่นๆอีกมากมาย อยากให้ลองไปดูกานอ่าคับว่าที่อเมริกาเภสัชเค้าทำอารายบ้าง http://www.music.songtoday.com/videos/? ... ANWMoTXY-k
ภาพประจำตัวสมาชิก
amp_sena

โพสต์โดย cowboyman » 09 มี.ค. 2009, 20:10

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

"สภา ได้ยินอะไรไหม"

^^
cowboyman

โพสต์โดย veegum » 12 มี.ค. 2009, 21:10

ดีมากค่ะ ถ้ามีดิฉันคนนึงที่จะเข้าไปทำ

เพราะปัจจุบันเภสัชก็สามารถทำได้

โดยเฉพาะคนไข้โรค heart สบายมาก

warfarin ก็ควรจะเป็นบทบาทเรา
veegum

โพสต์โดย pookie » 16 มี.ค. 2009, 15:21

:biggrin: :biggrin: :biggrin: เรียนพี่ๆเภสัชกรทุกท่านค่ะ

ตอนนี้ทางโรงพยาบาลรวมชัยประชารักษ์ จ.สมุทรปราการ

****ต้องการรับสมัครเภสัชกรด่วนมาก****

เนื่องจากตอนนี้ยังไม่มีเภสัชกรมาสมัครงานเลย (มีแต่นักศึกษาจบใหม่ที่ยังไม่มีใบประกอบวิชาชีพเลย)

ซึ่งทางประกันสังคมแจ้งต้องมีใประกอบวิชาชีพเท่านั้น

รับกวนพี่ๆช่วยประชาสัมพันธ์ให้ด้วยนะค่ะ

ขอขอบคุณมากๆเลยค่ะ สนใจติดต่อ 0-2708-7500-20 ต่อ317,320
(โพสกระทู้ที่โรบัสต้าแล้วค่ะ)
pookie

โพสต์โดย Se7olution » 23 มี.ค. 2009, 20:00

แม่จ้าว รังเกียจนักศึกษาจบใหม่ ที่กำลังรอใบประกอบกันหยอ โอ้ว เศร้าจายจิง ถ้ามีใบประกอบแล้ว อย่ามาง้อนะ ชิๆ งอล :evil:
Se7olution

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม