New Document

ยินดีน้อมรับครับ

ยินดีน้อมรับครับ

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 30 พ.ค. 2008, 21:32

เพิ่งเข้ามาในบอร์ดนี้
หลังจากที่ช่วงหลังๆหายไปนานครับ

งานมันเยอะจนทำแทบไม่ค่อยทัน
ทั้งงานสภาฯที่รับเป็นอนุกรรมการ 4-5 ชุด
และงานเครือข่ายวิชาชีพเภสัชที่ทำกับเครือข่ายแต่ละภาคและทางแผนงานคุ้มครองผู้บริโคที่จุฬา

รวมไปถึงเครือข่ายNGOsอีก 3-4 หลายกลุ่มในจังหวัดและอีก 1-2 กลุ่มในส่วนกลางครับ

สนับสนุนห้องนี้อย่างยิ่งนะครับ
ยังไงจะแจ้งกรรมการสภาให้เข้ามานะครับ
แต่ไม่รับประกันว่าเขาจะเข้ามาหรือไม่

และในส่วนตัวก็พยายามจะมา เล่า เรื่องเล่าเมื่อเข้าสภา ให้ฟังครับ
แต่อาจจะมีหายไปเป็นช่วงๆแล้วแต่ว่าจะจัดสรรเวลาว่างได้บ้าง

ยังไงก็ยินดีรับฟังข้อคิดเห็นนะครับ
ส่วนตัวผมเองวิจารณืได้
แต่ที่อยากได้มากๆคือข้อคิดเห็นด้วยนะครับ

ก็คงพยายามทำเท่าที่จะพยายามทำได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชกรน้ำเค็ม

Re: ยินดีน้อมรับครับ

โพสต์โดย med_pharm » 02 มิ.ย. 2008, 18:45

ดีใจครับ  พี่นุ  ที่เข้ามา  และพยายามให้คนของสภาฯเข้ามาใน webboard

ผมคิดว่าเรื่องที่น่าเป็นห่วง และ เภสัชกรจำนวนมากที่เป็นห่วง (รวมทั้งส่วนมากบอกได้ว่ามีปัญหาแน่)

คือการตัดสินใจของสภาเภสัชฯ ที่จะรับรองเฉพาะหลักสูตร 6 ปี

และเภสัชกรส่วนใหญ่  รับรู้ได้ว่า  เป็นการตัดสินใจที่ขาดการรับฟังปัญหาจากสมาชิกอีกมาก

และผมว่า  ไม่สมควรที่สภาฯจะมองปัญหาการศึกษา เป็นเรื่องของมหาวิทยาลัยซึ่งเป็นแหล่งผลิตเพียงอย่างเดียว

เพราะเป็นการมองปัญหาที่คับแคบ  เพราะผลของการศึกษานั้น  มีผลต่อสังคมมานานแล้ว

สมควรที่สภาฯจะกลับมาทบทวนในประเด็นเรื่องการศึกษา  และรับฟังปัญหาให้มากกว่านี้

หากฟังจบครบกระบวนความแล้ว  ยังเล็งเห็นว่าเป็นประโยชน์

เชื่อว่าสมาชิกสภาฯ  คงเชื่อได้ว่าเป็นแนวทางที่ดีที่สุด  ที่สภาฯได้พิจารณาอย่างดีแล้ว

ขอให้กระแสความเป็นห่วงเป็นใยในวิชาชีพ  ทำให้สภาฯรับฟังโดยปราศจากอคติ

อย่าเพิ่งเบื่อว่าทำไมสภาฯทำอะไรถึงต้องโต้แย้งอยู่เรื่อย

หากมีเพียงอย่างเดียว    ที่เภสัชกรส่วนใหญ่ออกมาแสดงความเป็นห่วงเป็นใย

เป็นเพราะวิชาชีพเภสัชกรรมเป็นวิชาชีพของเราทุกคน  และผู้ที่แสดงความห่วงใยก็เพราะความรู้สึกในความเป็นเจ้าของวิชาชีพ

ไม่เช่นนั้น  เราและเขาเหล่านั้น  ก็คงจะ "สบายกว่ากันเยอะเลย  อยู่เฉยๆดีกว่า"
med_pharm

โพสต์โดย zartingtong » 02 มิ.ย. 2008, 19:05

เรื่องไม่ต้องรีบร้อนทำยังกะกลัวตายก่อนทำ
:wink: :lol: :lol:
รูปภาพ
zartingtong

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 04 มิ.ย. 2008, 23:26

ในสภาฯกรรมการแต่ละท่านก็จะมีความเห็นแตกต่างกันไป
แต่บางครั้งการตัดสินบางทีมันก็ขึ้นกับมิต

เรื่อง 6 ปีนั้น
คนที่จะชัดเจนที่สุดคือตัวแทนสถาบันการศึกษาครับ
ว่าจะสามารถนำเสนอข้อมูลในลักษณะใดให้กรรมการจากที่อื่นๆได้ชัดเจน

อยากให้คนในสภาฟัง
พลังของเสียง......ต้องยิ่งดังครับ

โพสต์โดย med_pharm » 05 มิ.ย. 2008, 16:48

ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับพี่นุในความคิดเห็นส่วนใหญ่ครับ

แต่ผมว่าการกระทำหลายอย่างของสภาฯค่อนข้างปิดความคิดเห็นจากภายนอก

ดูจากการยกเลิก  หัวข้อ เกี่ยวกับการศึกษา 6 ปี  ที่จัดโดย เภสัชกรรมสมาคมเมื่อวันที่ 25 เมษายน  ที่ผ่านมานี้

ทำให้หลายคนที่ไปร่วมประชุมในวันนั้น  รู้สึกว่าถูกหักหลัง  และเป็นความไม่จริงใจของสภาฯ

และไม่มีเวทีที่จะรับฟังความคิดเห็นจากภายนอก

แต่ขีดกรอบไว้เฉพาะแวดวงของอาจารย์เท่านั้น

ผมได้อ่านสิ่งที่สภาฯประกาศไปแล้ว  พบว่า  สภาฯไม่ได้รับรองเฉพาะหลักสูตร 6 ปี เท่านั้น

แต่รวมถึงแหล่งฝึกด้วย  ซึ่งคงไม่ใช่เฉพาะส่วนของมหาวิทยาลัยเท่านั้นที่เป็นผู้ที่มีอภิสิทธิ์ในการศึกษาเท่านั้น

มันหมายถึงวิชาชีพโดยรวมทั้งหมดครับ

สภาฯควรเปิดรับฟังให้มากกว่านี้ครับ

อย่าขีดกรอบไว้เฉพาะอาจารย์เลยครับ
med_pharm

โพสต์โดย wannee » 05 มิ.ย. 2008, 22:05

เภสัชกรน้ำเค็ม เขียน:
เรื่อง 6 ปีนั้น
คนที่จะชัดเจนที่สุดคือตัวแทนสถาบันการศึกษาครับ
ว่าจะสามารถนำเสนอข้อมูลในลักษณะใดให้กรรมการจากที่อื่นๆได้ชัดเจน

อย่าปล่อยให้คนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งมีอิทธิพลในการตัดสินใจมากเกินไป

องค์ประกอบของคนในสภาฯเป็นปัญหาอยู่แล้วที่มีส่วนของการศึกษามาก

อีกอย่างหนึ่งด้วยความเป็นกรรมการสภาฯ แม้ว่าจะให้เกียรติสถาบันการศึกษาว่าเค้าเป็นผู้รู้เรื่องการจัดการศึกษา แต่ถ้าเสียงคัดค้านมากขนาดนี้ คนเป็นกรรมการก็น่าจะได้เอะใจทักท้วงเพื่อหาคำอธิบายให้ชัดมากขึ้น หรือ ต้องให้ฟังเสียงนอกสภาฯมากขึ้น

ไม่เห็นด้วยเท่าไรกับการบอกว่า...คนที่ชัดเจนที่สุดคือตัวแทนสถาบันการศึกษา..เพราะไม่ว่าเป็นการตัดสินใจในเรื่องอะไร สิ่งที่ออกไปสู้สาธารณชนก็คือ การตัดสินใจของสภาฯ ดังนั้น ทุกคนที่อยู่ในสภาฯล้วนมีส่วนเกี่ยวข้องทั้งสิ้น 

ไม่รู้ว่าจะเข้าใจผิดหรือเปล่านะ ถ้าเข้าใจผิด ก็ทักท้วงมาได้เลยนะคะ และพี่ยินดีจะขอโทษถ้าพี่เข้าใจผิด

เนื่องจากพี่กำลังจะบอกว่า เมื่ออ่านข้อความที่อ้างถึงข้างบนแล้ว มันเหมือนโยนๆยังไงก็ไม่รู้ ที่ผ่านมา เวลาอาจารย์ภาวิชพูด อาจารย์ก็ชอบโยนมาที่ ศศภท. เวลา ศศภท.พูด ก็โยนกลับไปที่สภาฯ (ลองดูว่ามีใครอยู่ในสภาฯ และ ศศภท.บ้างก็คงพอมองออกว่าเค้าเล่นอะไรอยู่)...พอมาอ่านข้อความนี้ ก็เหมือนๆจะเจอน้องโย(น)..อีกแล้ว

มันเกิดความรู้สึกที่บอกไม่ถูกจริงๆ
อีก 20 ปีข้างหน้า คุณอาจจะเสียใจในสิ่งที่ไม่ได้ทำ มากกว่าสิ่งที่ทำไปแล้ว
wannee

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 05 มิ.ย. 2008, 22:23

ขอโทษทีครับพี่หมวย ที่อาจจะสื่อสารไม่ชัดเจน
คืออยากจะบอกว่า เรื่องนี้มันค่อนเข้าใจได้ยากในสายตาคนนอกสถาบันการศึกษา
กรรมการหลายท่านก็อยากรับฟังครับ

แต่ข้อมูลที่ได้มันน้อยมาก
เพราะตอนนี้ข้อมูลที่มีมามันมีทั้งฝ่ายสนับสนุนและคัดค้าน

ส่วนท่านที่มาจากสถาบันการศึกษา
ที่ต้องได้รับผลกระทบโดยตรง กลับไม่ค่อยนำเสนอหรือวิจารณ์อะไร
จะมีไม่กี่ท่านเองที่พูด
บางท่านเข้ามานั่งและไม่แสดงความเห็นอะไรเลย
ซึ่งผมเองก็ไม่เข้าใจ

ตรงนี้แหละครับที่ผมอยากเรียกร้อง
คำว่าสถาบันการศึกษา คือตัวแทนหรือคนที่มาจากภาคของสถาบันการศึกษา
และมีโอกาสเข้ามาในนี้ต้องแสดงข้อมูลครับ

โพสต์โดย wannee » 05 มิ.ย. 2008, 22:37

ขอบคุณมากค่ะนุ  :D :D และขอโทษด้วยค่ะที่เข้าใจผิดไป :oops:

ให้อาจารย์ทั้งหลายไปที่สภาฯดีไหม หรือไม่ก็จัดฟังเสียงอาจารย์ทั้งประเทศเลย เอ้อ..จริงๆอยากให้ฟังเสียงคนในวิชาชีพอย่างหลากหลายด้วย

ไม่ได้ประชดนะคุณน้อง อันนี้จริงใจมากๆด้วย

เพราะ"ตัวแทน" บางคนก็เป็นตัวไปนั่งแท่น เอาตัวไป แต่เก็บสมองสติปัญญาและความเป็นตัวของตัวเองไว้ที่บ้านชั่วคราว..เอ้อ...อันนี้ประชดตัวแทนบางคนค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย wannee เมื่อ 06 มิ.ย. 2008, 23:02, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
อีก 20 ปีข้างหน้า คุณอาจจะเสียใจในสิ่งที่ไม่ได้ทำ มากกว่าสิ่งที่ทำไปแล้ว
wannee

โพสต์โดย asinus » 25 ต.ค. 2008, 16:59

เหอเหอ

พี่ๆ ครับ

ช่วงนี้มีข่าวอะไรใหม่ๆ มั่งครับ

หลุดไปนาน ตามไม่ทันแล้ว ^^
asinus

โพสต์โดย Infectious_RPh » 30 ต.ค. 2008, 18:55

asinus ครับ ก็เข้ามาที่ webboard บ่อยๆสิครับ ผมเองก็เพิ่งเข้ามาเดินป้วนเปี้ยนในบอร์ดนี้อ่ะ
Infectious_RPh

โพสต์โดย asinus » 30 ต.ค. 2008, 21:30

wannee เขียน:ขอบคุณมากค่ะนุ? :D :D และขอโทษด้วยค่ะที่เข้าใจผิดไป :oops:

ให้อาจารย์ทั้งหลายไปที่สภาฯดีไหม หรือไม่ก็จัดฟังเสียงอาจารย์ทั้งประเทศเลย เอ้อ..จริงๆอยากให้ฟังเสียงคนในวิชาชีพอย่างหลากหลายด้วย

ไม่ได้ประชดนะคุณน้อง อันนี้จริงใจมากๆด้วย

เพราะ"ตัวแทน" บางคนก็เป็นตัวไปนั่งแท่น เอาตัวไป แต่เก็บสมองสติปัญญาและความเป็นตัวของตัวเองไว้ที่บ้านชั่วคราว..เอ้อ...อันนี้ประชดตัวแทนบางคนค่ะ

จริงๆ เราน่าจะมี Rebelled Pharmacists Meeting กันบ้างนะครับ

เอาแบบชนิดที่ว่านั่งคุย นั่งกิน นั่งคิด (อาจจะนอนเอกเขนกไปด้วยก็ได้ในบางอารมณ์ก็ดีเนอะ ^^) ครึ่งวันหรือหนึ่งวันเต็ม

แล้วก็มีประมาณว่าจดรายงานการประชุม สรุปประเด็น และเสนอต่อสภาฯ เป็นระยะๆ ไปน่ะครับ

ผมว่าน่าจะเป็นนิมิตรหมายอันดี ที่จะได้มีเภสัชกรหัวใหม่สายปฏิวัติในทศวรรษนี้

เมื่อก่อนเป็น นศภ. เดี๋ยวนี้เป็น ภก. แล้ว มุมมองด้านวิชาชีพย่อมกว้างขึ้นเป็นธรรมดาใช่ไหมครับ

เรามาร่วมกันพัฒนาวิชาชีพกันดีกว่านะครับ พี่เภสัชกรน้ำเค็ม(nuchote) พี่เสือ อาจารย์wannee และ คุณ Infect. RPh

ปล., น่าเสียดายนะครับพี่นุ ที่ อ.วิชิต ท่านบวชไปก่อนแล้ว :geek:
asinus

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม