New Document

ข้อบังคับสภาเภสัชกรรม ว่าด้วยการรับรองปริญญา (ประกาศในราชกิจานุเบกษาแล้ว)

Re: ข้อบังคับสภาเภสัชกรรม ว่าด้วยการรับรองปริญญา (ประกาศในราชกิจานุเบกษาแล้ว)

โพสต์โดย kohboy » 30 เม.ย. 2008, 10:20

asinus เขียน:
coolturtle เขียน:มีการตอบไปแล้วที่หน้า'เรื่องที่ต่อไปสภาฯให้มีแต่หลักสูตร 6 ปี'ว่าพวกเราเหมือนถูกผู้ใหญ่ในวงการวิชาชีพหลอก....คือ บอกว่าจะจัด...แต่พอถึงวัน กลับบอกว่า"ยกเลิก..เพราะมีคนลงทะเบียนน้อย"...
มีใครรับผิดชอบบ้างกับผู้ที่อุตสาห์ลงทะเบียนเพื่อหวังจะเข้า workshop งานนี้โดยเฉพาะ
.........
ไม่มีผู้ใหญ่ในวงการวิชาชีพให้หวังอะไรได้อีกแล้ว
.........
ถามจริงๆเถอะ...มีใครคิดจะให้ลูกเรียนเภสัชบ้างไหม...ถ้ามีสติปัญญาพอจะเลือกอย่างอื่นได้และถ้าไม่ใช่เพราะมีร้านยาเป็นมรดกให้ลูดทำต่อ

เมื่อไม่มีผู้ใหญ่(ที่มีความคิดเป็นผู้ใหญ่ที่มีเหตุผล ที่อ้างอิงถึงความเหมาะสมตามสภาวการณ์ และเจตนารมย์แห่งวิชาชีพ)

ก็ไม่ต้องพึ่งเค้าแล้วล่ะครับ รวมกลุ่มกันทำกันเองจะดูเหมาะสมกว่ามั้ยครับ
วัยใกล้ๆ กัน ปฏิเสธเรื่องสีสถาบัน และไม่มีศักดินามาขวางกั้นระหว่างความคิดเห็น ....

ผมว่าอะไรๆ คงดีขึ้น เรื่องมันน่าจะแก้ไขได้ + มีทางออกเสมอล่ะครับ[ สำหรับผู้ที่พยายามต้านกระแสน้ำ(ที่ไม่ถูกทิศทาง)ล่ะนะครับ ]

เรื่อง  ขอซักห้อง
เรียน  Admin (s) ของฟาร์มาคาเฟ่
อ้างถึง กรอบที่ยกมาข้างบนนี้  :roll:

ขอห้องใหม่ของคาเฟ่ เล็กๆซักห้องได้ไหมครับ
เอาให้เป็นแบบห้องร้านยา, ใช้ชื่อห้อง "ห้องพักสมาชิกสภา"
เพื่อให้ได้มือลุยจริงๆ ขอให้มีการลงชื่อ และพาสเวิร์ดอีกครั้ง ต่อจากล้อคเข้าฟาร์มาคาเฟ่เลย
ผมอาสาดูแลห้องนี้เองครับ

เรียนมาเพื่อพิจารณาครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

Re: ข้อบังคับสภาเภสัชกรรม ว่าด้วยการรับรองปริญญา (ประกาศในราชกิจานุเบกษาแล้ว)

โพสต์โดย asinus » 30 เม.ย. 2008, 10:55

เป็นเรื่องอีกแล้วเหรอครับพี่หนุ่ม

[ เริ่มสงสัยตัวเองว่าทำไมกระทู้ที่ตรูตอบมันโดน .... ทุกทีเลยฟระ -_-" ก็แค่พูดความจริง(ที่ไม่ค่อยมีคนอยากพูด ด้วยสาเหตุ 1.ไม่กล้าพูด 2.กระดากปาก 3.พูดไปก็เท่านั้น) เฮ่อ .... ลำบากไต!! เดี๋ยวไตผมคงวายแบบ ESRD เข้าสักวันเนอะ T_______T ]
asinus

โพสต์โดย NOOMCHAN » 30 เม.ย. 2008, 11:13

adRIAmYCin เขียน:
kohboy เขียน:เรื่อง  ขอซักห้อง
เรียน  Admin (s) ของฟาร์มาคาเฟ่
อ้างถึง กรอบที่ยกมาข้างบนนี้  :roll:

พี่หมายถึง Admin หนุ่มน้อยหรือหนุ่มมากครับ จะได้ดำเนินการต่อถูก  :lol: :lol: :lol:

จะรับไปพิจารณาครับ  :D :D :D

ดีจัง ดีใจ .. อีกไม่นานคงมีห้องเล็กๆในโลกแห่งไซเบอร์ไทย
ที่จะเป็นห้องพัก ห้องคุย ระหว่างเภสัชกรไทยด้วยกันเกี่ยวกับเรื่องของสภา
อย่าง..
..ไร้สี
..ไร้สถาบัน
..ไร้กำแพงแห่งอายุ และ ตำแหน่ง
..

"หนุ่มจันทน์รอวันเปิดห้องด้วยใจ จริงๆ"
:D
คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว    คนล้มเหลวคือคนที่ล้มเลิกต่างหาก

ผมชื่อ..." หนุ่มจัณฑ์"  ครับ
NOOMCHAN

โพสต์โดย asinus » 30 เม.ย. 2008, 11:38

NOOMCHAN เขียน:
kohboy เขียน:เรื่อง  ขอซักห้อง

พี่หมายถึง Admin หนุ่มน้อยหรือหนุ่มมากครับ จะได้ดำเนินการต่อถูก  :lol: :lol: :lol:

ดีจัง ดีใจ .. อีกไม่นานคงมีห้องเล็กๆในโลกแห่งไซเบอร์ไทย
ที่จะเป็นห้องพัก ห้องคุย ระหว่างเภสัชกรไทยด้วยกันเกี่ยวกับเรื่องของสภา
อย่าง..
..ไร้สี
..ไร้สถาบัน
..ไร้กำแพงแห่งอายุ และ ตำแหน่ง

..

"หนุ่มจันทน์รอวันเปิดห้องด้วยใจ จริงๆ"
:D

เหอๆๆๆ .... ดีจัง ^_____________^

เป็นนิมิตหมายอันดีใช่มั้ยครับเนี่ย

ผมเภสัชกรน้องใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
[ จะเริ่มเป็น "เภสัชกร ... เต็มวัย" พรุ่งนี้ 1 พฤษภาคม 2551 แล้วล่ะครับ ... กรุณาให้อาหาร(ใจ)ด้วยครับ ]
asinus

โพสต์โดย asinus » 30 เม.ย. 2008, 12:29

adRIAmYCin เขียน:อย่าพึ่งด่วนสรุปไป รูปแบบห้องยังไม่ชัดเจน ห้องนี้ต่างจากห้องอื่นอย่างไร ทำไมถึงใช้ห้องอื่นไม่ได้ ทีมงานคงต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อลงมติตัดสินใจว่าจะเปิดหรือไม่เปิดครับ

เปล่าๆ ครับพี่หนุ่ม

ผมไม่ได้หมายถึงการเปิดห้องใหม่แต่อย่างใดครับ

แต่ผมหมายถึงสิ่งที่อยู่ในตัวหนังสือสีเขียวๆ นั่นน่ะครับ
asinus

โพสต์โดย ruralphar » 30 เม.ย. 2008, 16:52

ถามจริงๆเถอะ...มีใครคิดจะให้ลูกเรียนเภสัชบ้างไหม  :cry: :cry: :cry:
ruralphar

โพสต์โดย med_pharm » 30 เม.ย. 2008, 17:36

ไม่แน่ใจว่ากรณีนี้จะพอฟ้องศาลปกครองได้หรือเปล่า

เผื่อจะทำให้บรรทัดฐานต่างๆ  จะได้ชัดขึ้น
med_pharm

โพสต์โดย asinus » 01 พ.ค. 2008, 20:17

ยกมานะครับ

wannee เขียน:
เพิ่งกลับมา และได้มีโอกาสรับรู้เรื่องน่าอายเรื่องนี้
มีคนโพสไว้ตามหัวข้อและลิงค์ข้างล่างค่ะ
ลองอ่านดู

งานนี้พิสูจน์ใจคนจริงๆ

จ่ายเงินลงทะเบียนประชุมกับเภสัชกรรมสมาคม ถึงเวลาจริงๆ ยกเลิกหัวข้อที่ตั้งใจเข้าร่วมเฉยเลย

http://torakhong.org/kratoo.php?t=15599#MSG89839

ไม่รู้ว่าจะพูดอะไร
ได้แต่เสียใจว่า เออ..ผู้ใหญ่ในวิชาชีพเราหรือนี่

น้องๆก็ดูไว้เป็นเยี่ยง แต่อย่าเอาอย่าง
เพราะเป็นเรื่องอัปยศจริงๆ

ผู้ใหญ่ - ผู้ปกครองสภาวิชาชีพ เอาอีกแล้วครับ
ผมว่านะครับ ... มันเกินไปแล้ว

สภาเภสัชกรรม + เภสัชกรรมสมาคม

เค้ามีหน้าที่อะไรกันแน่ครับ ส่งเสริม or ......... เฮ้อ!!!

อาจารย์ Wannee ครับ เดินหน้านะครับ ผมเอาใจช่วย และถ้าต้องการแรงด้วยล่ะก็บอกมาเลยครับ อยากช่วยจริงๆ ครับ แม้จะเป็นแรงที่น้อยนิดก็ตามที
asinus

โพสต์โดย pharjung » 02 พ.ค. 2008, 19:19

ถ้ามีก็จะดีมากๆค่ะ

กะอยู่แล้วว่าจะต้องแอบทำแบบเงียบๆก่อนพายุจะมาทะเลมักสงบเหมือนก่อนหน้า ที่สภาเงียบแบบรูดซิปปากและจู่ๆก็โครมทันที
อะไรกันนี่ รีบๆจัดห้องนี้ขึ้นมาเถอะค่ะรอเวลานี้มานาน

รบกวนถามพี่ๆนะคะว่าตกลงยังมีการเปิดรับสมัครชมรมเภสัชกรออนไลน์อยู่อีกหรือเปล่าคะ เพราะพอเข้ามาอีกครั้งบอร์ดนั้นก็ได้อันตรธานหายไป
ความรักจะยังคงเป็นสิ่งที่สวยงาม หล่อเลี้ยงหัวใจให้เต็มเปี่ยมด้วยความสุข ตราบเท่าที่เราไม่คิดพยายามที่จะเปลี่ยนแปลงและครอบครองมัน!!
pharjung

โพสต์โดย wannee » 02 พ.ค. 2008, 22:07

asinus เขียน:

อาจารย์ Wannee ครับ เดินหน้านะครับ ผมเอาใจช่วย และถ้าต้องการแรงด้วยล่ะก็บอกมาเลยครับ อยากช่วยจริงๆ ครับ แม้จะเป็นแรงที่น้อยนิดก็ตามที

ขอบคุณมากค่ะ

ยังไม่รู้เหมือนกันค่ะว่าจะเอาไงต่อ

เจอไม้นี้ของสมาคมฯ เหมือนถูกตีหัวแรงๆ
หวั่นๆในใจอยู่เหมือนกันว่า น่าจะมีอะไรสักอย่างในวันงาน
แต่คาดไม่ถึงว่าจะใช้ไม้นี้

วันนี้มีน้องคนนึงพูดว่า

ถ้าไม่ อ้านพอ ทำอย่างนี้ไม่ได้นะนี่ (เปลี่ยน อ เป็น พยัญชนะตัวอื่นนะคะ คงเาถูกว่าต้องเปลี่ยนเป็นอะไร)
แก้ไขล่าสุดโดย wannee เมื่อ 02 พ.ค. 2008, 22:13, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
อีก 20 ปีข้างหน้า คุณอาจจะเสียใจในสิ่งที่ไม่ได้ทำ มากกว่าสิ่งที่ทำไปแล้ว
wannee

โพสต์โดย kohboy » 03 พ.ค. 2008, 08:27

รู้ป่าวว่า
บางครั้ง หรือ หลายครั้ง สภาฯ น่าเบื่อ เพราะคิดว่าเอาแค่คุยกันในสภา หรือ คนไม่กี่คน แล้วฟันธงว่าคิดถูกต้องแล้ว
... ทำให้เภสัชกรบางคนหนีหายไป ทั้งๆที่เค้าอยากมีกิจกรรมร่วมด้วยกับสภาอย่างบริสุทธิ์ใจ

และ
รู้ป่าวว่า ในอักษรสีแดงที่พิมพ์ข้างบนนี้  :roll:
ถ้าเปลี่ยนจากคำว่า"สภา" เป็น "ฟาร์มาคาเฟ่", ก็จะได้มีนนิ่งที่เป็นจริงเหมือนกัน

"สงสัยว่า เกาะบอยคงต้องไปอยู่แบบเพื่อนคนริมปาวละ"
:neutral:
kohboy

Re: ข้อบังคับสภาเภสัชกรรม ว่าด้วยการรับรองปริญญา (ประกาศในราชกิจ

โพสต์โดย angelo » 03 ส.ค. 2009, 18:45

อ่าน คร่าว ๆ...

จะคุมกำเนิดได้เหรอคับ?

เข้าใจว่า การดำเนินการให้ได้ตามหลักสูตรที่เขียนยากกว่าเขียนหลักสูตรนะครับ สุดท้ายก็เข้าอีร็อปเดิม
angelo

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม