New Document

เมื่อไหร่จะได้หลักฐานเลขทะเบียน

เมื่อไหร่จะได้หลักฐานเลขทะเบียน

โพสต์โดย 501xxlop » 22 เม.ย. 2008, 08:20

จบใหม่ครับสอบก็ผ่านแล้ว แต่ไม่มีหลักฐานจากสภาเภสัชกรรมจะไปสมัครทำงานที่รพ.สิ่งที่ประสบคือผู้รับสมัครของรพ.ขอใบประกอบ(ใบแทน)ผมตอบไปว่ายังไม่ได้ครับ
ผู้รับสมัครของรพ.ถามว่าจะได้เมื่อไหร่+++ผมไม่สามารถตอบเขาได้
501xxlop

Re: เมื่อไหร่จะได้หลักฐานเลขทะเบียน

โพสต์โดย asinus » 22 เม.ย. 2008, 13:51

มันก็ยังเป็นปัญหาเดิมๆ ที่ซ้ำซากไปมาอยู่ทุกปีตั้งแต่สภาฯ เริ่มจัดสอบวัดความรู้ฯ

เรื่องการประกาศผลสอบ การอนุมัติเลขที่ใบประกอบ มันก็ล่าช้าอยู่ทู้กกกปี

เราก็ร้องเรียนกันทู้กกกปี ... สภาฯ ก็ไม่เคยจะแก้ไขซ้ากกกกปี

แล้วใครคือผู้เสียหายครับ

>>> บัณฑิตจบใหม่ ต้องมารอผลสอบใบประกอบฯ
>>> บัณฑิตจบใหม่ ต้องมารอการอนุมัติเลขที่ใบประกอบฯ
>>> บัณฑิตจบใหม่ ต้องบรรจุงานล่าช้า และเริ่มงานล่าช้าไป 2-3 เดือน ทั้งๆ ที่พร้อมจะเริ่มทำงานแล้ว
>>> บัณฑิตจบใหม่ ไม่สามารถสมัครงานได้เนื่องจากสภาฯ ยังไม่อนุมัติเลขที่ + ใบประกอบฯ

สรุปผู้เสียหายในกรณีนี้คือ "บัณฑิต" รับไปเต็มๆ เลยครับ
ต่างกันนะครับ วิชาชีพอื่นๆ (กล่าวถึงในสาขาทางการแพทย์) เค้าสามารถเริ่มงานได้ทันทีหลังจากสำเร็จการศึกษา ประหลาดดีแท้!!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
asinus

Re: เมื่อไหร่จะได้หลักฐานเลขทะเบียน

โพสต์โดย Pharma_Name » 23 เม.ย. 2008, 08:27

บางแห่ง (คณะเภสัชศาสตร์ ม.สงขลานครินทร์)    ทางคณะจะออกหนังสือรับรองชั่วคราวลงนามโดยคณบดีให้กับนักศึกษาที่สอบใบประกอบผ่านครับ  เพื่อใช้ยื่นในการสมัครงาน  ก่อนที่จะได้ใบประกอบตัวจริง
Pharma_Name

โพสต์โดย chompoonuch » 26 เม.ย. 2008, 19:35

พี่เห็นด้วยค่ะ  สภาฯ ควรให้ความสนใจ และให้ความสำคัญในประเด็นนี้มาก  ๆ เพราะพี่ก็ประสบปัญหาที่จะรับน้องเภสัชฯ เหมือนกัน  การกำหนดให้ผลสอบเป็น 21 เมย. เหมาะสมแล้วหรือ วิชาชีพอื่น ๆ ทำงานกันไปแล้ว กว่าวิชาชีพเราจะได้ทำงาน ประมาณ พค. หรือบางที่ที่ค่อนข้างยุ่งยากคงเป็นมิย.นั่น วิชาชีพเราทำให้วิชาชีพเราเสียเปรียบ  ไม่น่าเลย อยากให้ทุกคนช่วยกันส่งข้อเสนอแนะไปยังสภาฯ  เยอะ ๆ ค่ะ 
chompoonuch

โพสต์โดย asinus » 28 เม.ย. 2008, 11:33

chompoonuch เขียน:พี่เห็นด้วยค่ะ  สภาฯ ควรให้ความสนใจ และให้ความสำคัญในประเด็นนี้มาก  ๆ เพราะพี่ก็ประสบปัญหาที่จะรับน้องเภสัชฯ เหมือนกัน  การกำหนดให้ผลสอบเป็น 21 เมย. เหมาะสมแล้วหรือ วิชาชีพอื่น ๆ ทำงานกันไปแล้ว กว่าวิชาชีพเราจะได้ทำงาน ประมาณ พค. หรือบางที่ที่ค่อนข้างยุ่งยากคงเป็นมิย.นั่น วิชาชีพเราทำให้วิชาชีพเราเสียเปรียบ  ไม่น่าเลย อยากให้ทุกคนช่วยกันส่งข้อเสนอแนะไปยังสภาฯ  เยอะ ๆ ค่ะ 

ถูกต้องนะคร้าบ พี่เจ้ ^_^
แก้ไขล่าสุดโดย asinus เมื่อ 17 พ.ค. 2008, 18:17, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
asinus

โพสต์โดย papermania » 08 พ.ค. 2008, 09:56

สงสัยอยู่เหมือนกันว่ามัยถึงออกให้ช้าอย่างนี้
ค่าใช้จ่ายในการออกใบประกอบก็แพงเหลือเกินตั้ง 1500  บาทครขอใบแทนก็เป็น 1680บาท
ถ้าเก็บเยอะขนาดนี้แล้วออกใบประกอบให้ภายในวันที่จ่ายเลย หรืออย่างน้อย แค่ 1 สัปดาห์ก็ยังดี
แต่นี่ล่อให้รอรับอีกสองเดือนถัดไป  ไม่ทราบว่าจะเก็บเยอะขนาดนี้ทำไม

มาคำนวนค่าเสียหายกัน  สมมติผมได้ค่าใบประกอบ 5000 บาทต่อเดือน
เริ่มงานเดือน4 กว่าจะให้ยื่นเรื่องก็เดือน 5 รออีกสองเดือนก็เดือน 7  สรุปว่ากว่าจะได้ใบประกอบก็เดือน 8
ช้าไปสามเดือน สูญเปล่าทางเศรษฐกิจ 15,000 รวมค่าสมัครใบประกอบอีก ก็เป็น 16500
แล้วอย่างงี้ใครจะอยากทนทำงานกับรพ.รัฐ กัน  บ้านไม่รวยจิงก็ไม่ทนอยู่หรอก 
ยุคนี้ใครๆเค้าถึงไปทำงานดีเทลกันหมดแล้วไงหละ

ปีนึงสอบผ่านก็หลายร้อยคนอยู่ สภาก็เอาเงินก้อนนี้ไปนอนกอดเล่นตั้งสองเดือน 
ขณะที่พวกเราบางคนก็ยังไม่ได้ทำงานเพราะเค้าไม่รับคนไม่มีใบประกอบ  บางคนก็เริ่มงานไปโดยรอค่าใบประกอบอย่างไร้ความหวัง เงินเดือนเภสัชรพ.รัฐ ก็น้อยนิด เทียบกับกรรมกรแถวบ้านผมยังได้เยอะกว่าเลย
ดีเนอะ

ถ้าสภายังมีตัวตนอยู่ ไม่ได้มีแค่คนที่รับเงินเดือนเก๋ๆไปวันๆก็มาอ่านแล้วก็หาทางแก้ปัญหาซะบ้างนะ
หรือจะให้ไปช่วยพรินต์ใบประกอบของแต่ละคนให้ก็ได้ ยินดีช่วยเต็มที่ 

คนอื่นว่าไงบ้างคับ มาช่วยกันออกความเห็นหน่อยสิ  เรื่องแบบนี้รับไม่ค่อยได้ รีบๆแก้หน่อยเถอะ หวังว่าปีต่อๆไป สถานการณ์จะดีขึ้นนะ 
:twisted:
papermania

โพสต์โดย asinus » 17 พ.ค. 2008, 18:39

papermania เขียน:สงสัยอยู่เหมือนกันว่ามัยถึงออกให้ช้าอย่างนี้
ค่าใช้จ่ายในการออกใบประกอบก็แพงเหลือเกินตั้ง 1500  บาทคนขอใบแทนก็เป็น 1680บาท
ถ้าเก็บเยอะขนาดนี้แล้วออกใบประกอบให้ภายในวันที่จ่ายเลย หรืออย่างน้อย แค่ 1 สัปดาห์ก็ยังดี
แต่นี่ล่อให้รอรับอีกสองเดือนถัดไป  ไม่ทราบว่าจะเก็บเยอะขนาดนี้ทำไม

มาคำนวนค่าเสียหายกัน  สมมติผมได้ค่าใบประกอบ 5000 บาทต่อเดือน
เริ่มงานเดือน4 กว่าจะให้ยื่นเรื่องก็เดือน 5 รออีกสองเดือนก็เดือน 7  สรุปว่ากว่าจะได้ใบประกอบก็เดือน 8
ช้าไปสามเดือน สูญเปล่าทางเศรษฐกิจ 15,000 รวมค่าสมัครใบประกอบอีก ก็เป็น 16500
แล้วอย่างงี้ใครจะอยากทนทำงานกับรพ.รัฐ กัน  บ้านไม่รวยจิงก็ไม่ทนอยู่หรอก 
ยุคนี้ใครๆเค้าถึงไปทำงานดีเทลกันหมดแล้วไงหละ

ปีนึงสอบผ่านก็หลายร้อยคนอยู่ สภาก็เอาเงินก้อนนี้ไปนอนกอดเล่นตั้งสองเดือน 
ขณะที่พวกเราบางคนก็ยังไม่ได้ทำงานเพราะเค้าไม่รับคนไม่มีใบประกอบ  บางคนก็เริ่มงานไปโดยรอค่าใบประกอบอย่างไร้ความหวัง เงินเดือนเภสัชรพ.รัฐ ก็น้อยนิด เทียบกับกรรมกรแถวบ้านผมยังได้เยอะกว่าเลย
ดีเนอะ

ถ้าสภายังมีตัวตนอยู่ ไม่ได้มีแค่คนที่รับเงินเดือนเก๋ๆไปวันๆก็มาอ่านแล้วก็หาทางแก้ปัญหาซะบ้างนะ
หรือจะให้ไปช่วยพรินต์ใบประกอบของแต่ละคนให้ก็ได้ ยินดีช่วยเต็มที่ 

คนอื่นว่าไงบ้างคับ มาช่วยกันออกความเห็นหน่อยสิ  เรื่องแบบนี้รับไม่ค่อยได้ รีบๆแก้หน่อยเถอะ หวังว่าปีต่อๆไป สถานการณ์จะดีขึ้นนะ 
:twisted:

ว่าไงเหรอครับ

ผมว่านะ พวกเภสัชกรจบใหม่ที่สอบรอบล่าสุด(หรือรุ่นพี่ที่ไม่เห็นด้วยกับสภาฯ) มารวมตัวกันไปยุบสภาฯ กันดีมั้ยครับ
ทุกวันนี้การมีสภาฯ อยู่ ผมว่าก็ไม่ได้เห็นจะช่วยอะไรทั้งวิชาชีพ และเพื่อนร่วมวิชาชีพด้วยซ้ำ

งบประมาณการจัดสอบแต่ละปีกล้นหลาม ไหนจะค่าคำร้องขอขึ้นทะเบียนอีก เพื่ออะไรครับ
เภสัชศาสตรบัณฑิต เรียนจบมาก็ตั้ง 5 ปี 6 ปี แถมยังไม่ใช่ผู้มีรายได้

การเรียกเก็บค่าธรรมเนียมต่างๆ นั้น ผมว่ามันยังไม่ Fair นัก
เพราะพวกเราเองก็ต้องจ่ายค่ายเทอมแพงกว่านักศึกษาสาขาอื่นๆ อยู่แล้วตั้ง 5000 บาทต่อเทอม(ที่เค้าบอกว่าเป็นค่าธรรมเนียมพิเศษวิชาชีพนั่นแหละครับ) แล้วไงล่ะครับ

ทางสภาฯ และสมาคม ก็ไม่ได้เหลียวแลอะไรนิสิต/นักศึกษาเท่าไหร่เลย

ในเรื่องการสอบรอบแรก

การเก็บค่าธรรมเนียมการสอบสำหรับเภสัชใหม่ควรเป็น 0 แม้ว่าสภาฯ จะอ้างว่าจะต้องใช้ค่าใช้จ่ายในการจัดสอบเยอะแยะก็ตามทีเถอะครับ
แต่ผมว่านั่นเป็นสิทธิ์ที่นักศึกษาเภสัชศาสตร์ชั้นปีสุดท้ายควรจะได้รับ เพราะเค้ายังเป็น "นักศึกษา" ไม่ใช่ "เภสัชกร"

เฮ้อ ............... จะว่าไปก็เท่านั้น

เป็นเสียงที่(สภาฯ)ไม่(พึง)ได้ยิน
asinus

โพสต์โดย miguel » 09 มี.ค. 2009, 02:07

อ่านๆแล้วเหมือนสภาไม่มีประโยชน์ มีแต่โทษ แบบนี้จะมีไว้ทำไมหรอครับ ชักงง
นายใหญ่ไปไหนครับ แวบมาอ่านแล้วไม่สะเทือนหน่อยหรอ
ผมเห็นด้วยนะครับ ไม่แฟร์กับนักศึกษาที่ยังไม่มีรายได้เลย คุณไปจำกัดสิทธิ์เค้าในการทำงาน แล้วยังจะมาเรียกเก็บนั้นนี้อีกบาน ไม่ทราบเอาเงินไปทำไรกันหรอครับ สภาออกมาชี้แจงหน่อยครับ หรือเอาเงินที่เก็บๆไปเป็นเงินเดือนกันเอง แล้วไม่ก่อประโยชน์ให้ผู้เสียเงินเลย ไม่ไหวๆ เค้าเรียกเอาเปรียบคนอื่นนะครับ
miguel

โพสต์โดย Wiz@rd. » 09 มี.ค. 2009, 17:17

ฟอร์มทีม pharmacafe สมัครสมัยหน้าเลยครับ :mrgreen:
Wiz@rd.
Global Moderator

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม