New Document

ทำไม ทำไม ทำไม สภาเภสัชฯ ถึงไม่กำจัดปัญหาเภสัชแขวนป้าย ให้ความกระจ่างหน่อย>>>>>

เห็นด้วยหรือไม่ ที่ควรให้สภาเภสัชฯ เร่งจัดการเรื่องเภสัชแขวนป้ายโดยด่วน

เห็นด้วย
164
91%
ไม่เห็นด้วย
10
6%
ไม่มีความเห็น
7
4%

โหวตทั้งหมด : 181

Re: ทำไม ทำไม ทำไม สภาเภสัชฯ ถึงไม่กำจัดปัญหาเภสัชแขวนป้าย ให้คว

โพสต์โดย mmm » 05 ส.ค. 2009, 12:43

กระทู้นี้ผ่านมา 2 ปี แล้วก็ยังไม่มีความกระจ่างใดๆ เห็นหรือยังครับ
คงต้องทบทวนบุคคลที่อยู่ในหน้าที่ แต่ไม่ทำหน้าที่
มีแต่หลักการ เก่งในหลักการ ผมไม่ต้องการครับ

เรื่องแขวนป้ายเป็นปัญหาใหญ่หลวงของเภสัชกร
แต่จนถึงตอนนี้ก็นิ่ง นิ่ง สงบ ไร้ตัวตน 55555

ยัง ยัง ตอนนี้ยังตกต่ำได้อีก ยังไม่ต้องทำอะไร ตอนนี้หรอก อย่างนั้นสิ 5555

ผมเคยบอกแล้วว่าปัจจุบันนี้ เภสัชกรไม่ว่าจะทำงานด้านไหน เรียนต่อ โท เอก ดร. รศ. ศ. อะไรมันก็งั้น
ผู้ที่มีคำนำหน้าชื่อเหล่านี้ ยังจะมีความภาคภูมิใจอยู่เท่าไหร่ครับ เอาออกไปแล้วหันมาช่วยกันทำงานในโลกของปัญหาจริงจะดีกว่าไหม
เพราะหากในปัจจุบันนี้เอามาทำอะไรมันไม่ชัดเจน การตอบรับของสังคมไม่ต่างกัน เพราะภาพไม่ชัด ไม่ว่าจะ ภ.ก. หรือ ด.ร.
การทำงานในแต่ละงาน มันมองเห็นต่างกันแต่ตัวพวกเรากันเอง สังเกตเห็นได้เวลาประชุม เหมือนกบในกะลา แต่สังคมทั่วไปเขาไม่รู้ด้วยหรอก โดยวัดง่ายๆ จากค่าตอบแทนที่ไม่คุ้มค่าจากระดับของวุฒิการศึกษา ของใครไม่ว่าทำงานด้านไหน เป็นตัวอย่าง อย่างนี้ยังวิกฤตไม่พออีกหรอครับ

ดักไว้ก่อน หากใครจะโต้เถียงว่า คุณค่าของงานไม่ได้อยู่ที่เงิน .... บลา บลา
อนาคตของงานอาชีพ มันต้องอยู่หากคุณตายไป แต่ปัจจุบันนี้ อนาคตของวิชาชีพ อาจตายไป หรือหายใจแผ่วๆ ตอนที่เรายังอยู่ก็ได้ครับ กบต้องออกนอกกะลาครับ ถึงจะมองกันแบบกว้างๆ ได้ (เสี่ยงโดนด่าจริงๆ 5555 ไม่เป็นไร)

ผมคุยกับพ่อแม่ผู้ปกครองเด็กที่จะสอบเข้ามหาลัย รวมทั้งตัวเด็กเองด้วยที่มาปรึกษาว่าเภสัชทำอะไรบ้าง
โห.... น้อง คุณพ่อคุณแม่ ครับ สังคมนี้คุณยังไม่เห็นว่าเภสัชทำอะไรบ้าง แล้วยังจะเรียนอีกหรอ
นี่มักจะเป็นผู้ปกครองและเด็ก ไม่รู้ว่าตัวเองชอบอะไร หรืออาชีพนั้นๆ จบมาทำอะไรได้บ้าง

นี่เรื่องของความชัดเจน

แต่กลับกันกับ พ่อแม่ที่มีความรู้ จะไม่ได้พูดถึงเภสัชเลย จริงๆ นะ

นอกเรื่องของกระทู้ไปนิด แต่จุดประสงค์เพื่อจะบอกว่า อนาคตจุดยืนจะไม่มีเอานะครับ

เรื่องแขวนป้ายเป็นปัญหาใหญ่หลวง ของชาวเภสัช นะครับ

หากความเห็นของผมกระทบ มาก น้อย กับใคร ขออภัยครับที่ผมขอพูดจากสถานการณ์จริงที่ไม่หลอกตัวเอง
:roll: :roll:
:biggrin:
mmm

Re: ทำไม ทำไม ทำไม สภาเภสัชฯ ถึงไม่กำจัดปัญหาเภสัชแขวนป้าย ให้คว

โพสต์โดย vic » 13 ต.ค. 2009, 11:26

API เขียน:จริงๆ การจะดูว่าร้านไหนมีเภสัชอยู่จริง หรือ ไม่อยู่ ดูไม่ยากหรอก โดยเฉพาะต่างจังหวัด ผมว่า สสจ. รู้อยู่ทุกลมหายใจ รวมถึง อย. ก็ต้องมีฐานข้อมูลว่าเภสัชหนึ่งคนทำงานใน รพ. ด้วย และมีชื่อคุมร้านด้วยในเวลาที่แตกต่างกัน ในช่วงที่เป็นเวลา รพ. ร้านก็ต้องเปิดไม่ได้ ถ้าร้านเปิดก็แสดงว่าไม่มีเภสัชอยู่แน่นอน (แหม..ทีคนใน อย.แขวนป้ายก็ยังรู้เลย) การออกตรวจและเชือดร้านยาเหล่านี้ไม่ใช้เรื่องยาก ทำแค่จังหวัดละ 10-30 ร้าน เพิกถอนใบอนุญาตและออกข่าวประกาศ ผมว่าไม่เกินสามเดือน ร้านอื่นๆ จะต้องให้เภสัชมาเฝ้าร้านแน่นอน แต่ผมก็ไม่เสนอให้ทำหรอกนะ เพราะ side effect ที่ไม่คาดคิดมันคงจะเยอะเกินกว่าที่ทาง อย. สสจ. และ สภา จะจัดการไหว ดังนั้นที่ถามมาว่าทำไมถึงยังมีการแขวนป้ายอยู่ก็เพราะตรงนี้มากกว่าจริงมั๊ย อย. และ สสจ. (ไม่ต้องไปหาคำตอบจาก สภา หรอก เกิดแกบ้าจี้ขึ้นมาแล้วสั่งให้ อย. และ สสจ. เร่งรัดเรื่องแขวนป้วยนี้ ผมว่า อย. กับ สสจ. เองนั้นแหละจะกระอักเลือด...)

ที่ค่อยเป็นค่อยไป และช่วยๆ กันของเภสัชเรานี่ก็ทำไปเถอะครับ ช่วยกันคนละไม้คนละมือเดี๋ยวมันก็จะดีขึ้นเอง ไม่ต้องไปโทษใครหรอกครับ

โดนใจคร๊าบ
ความเห็นส่วนตัวผมว่าที่ อย. สสจ. ไม่เร่งรัดแก้ปัญหาเกี่ยวกับเรื่องนี้ เพราะ เขาก็แขวนป้ายคร๊าบ (แถมไม่ค่อยไปดูด้วย) ... :arrow: :lol: :lol: :lol:
vic

โพสต์โดย t_t_au » 13 ต.ค. 2009, 13:58

เสนอความเห็นแบบกลางๆนะ

คนที่ยังสอบไม่ผ่าน ถ้าเอาใบคนอื่นมาใช้ มันผิดมากมั๊ย ในเมื่อจบเภสัชศาสตร์เหมือนกัน
คนเราเกิดมาโอกาสต่างกัน
เราเชื่ออย่างหนึ่งว่า ใช่ว่าคนที่มีใบแล้วจะมีความรู้มากกว่าคนที่ไม่มีใบ
เอาเกณฑ์อะไรมาวัดเหรอ

ในอดีต รุ่นพี่เก่าที่ผ่านมา มีแบบอย่างในการแขวนป้าย ให้น้องรุ่นหลังเห็น
อาจารย์ทุกคณะ ก็พยายามปลูกฝังเรื่องจริยธรรม แต่ทำไม ปัญหามันยังคงอยู่
เพราะอะไรเหรอ เพราะคนเราโอกาสต่างกัน เงินเป็นพระเจ้าสำหรับใครหลายคน
แล้วก็อย่าลืมว่า คนที่ทำงานโรงบาลบางคน เงินเดือนน้อยมากแทบไม่มีกิน แล้วใครจะมาจ่ายค่าปากท้องของพวกเค้าหล่ะ

เราผ่านมาเยอะ เราเข้าใจความรู้สึกของคนที่สอบผ่านละไม่ผ่าน มันต่างกันจริงๆนะ
ถ้ามีทางเลือกอื่น อะไรที่มันผิดก็ไม่เลือกทำหรอก แต่เพราะความจำเป็นนะในบางครั้ง

ปล.ตอนนี้เรื่องแขวนป้าย ยังเป็นเรื่องเล็ก
ชีวิตของคนไข้ในการจ่ายยาของเภสัชกรเดี๋ยวนี้ จ่ายแรงหนักแบบเอาให้หายไวไว
ใครที่ทำร้านยา น่าจะรู้ว่า Steroid ใช้กันพร่ำเพรื่อ ยาผิดกฎหมายก็เพียบ
เราถามนะว่า คนที่คำนึงถึงผู้ป่วยจริงๆจะมีสักกี่คน เมื่อธุรกิจมันมาแทนที่คำว่า "จรรยาบรรณ"

ขอบคุณที่ให้ระบายความรู้สึก
t_t_au

โพสต์โดย kohboy » 13 ต.ค. 2009, 18:01

vic เขียน:
API เขียน:จริงๆ การจะดูว่าร้านไหนมีเภสัชอยู่จริง หรือ ไม่อยู่ ดูไม่ยากหรอก โดยเฉพาะต่างจังหวัด ผมว่า สสจ. รู้อยู่ทุกลมหายใจ รวมถึง อย. ก็ต้องมีฐานข้อมูลว่าเภสัชหนึ่งคนทำงานใน รพ. ด้วย และมีชื่อคุมร้านด้วยในเวลาที่แตกต่างกัน ในช่วงที่เป็นเวลา รพ. ร้านก็ต้องเปิดไม่ได้ ถ้าร้านเปิดก็แสดงว่าไม่มีเภสัชอยู่แน่นอน (แหม..ทีคนใน อย.แขวนป้ายก็ยังรู้เลย) การออกตรวจและเชือดร้านยาเหล่านี้ไม่ใช้เรื่องยาก ทำแค่จังหวัดละ 10-30 ร้าน เพิกถอนใบอนุญาตและออกข่าวประกาศ ผมว่าไม่เกินสามเดือน ร้านอื่นๆ จะต้องให้เภสัชมาเฝ้าร้านแน่นอน แต่ผมก็ไม่เสนอให้ทำหรอกนะ เพราะ side effect ที่ไม่คาดคิดมันคงจะเยอะเกินกว่าที่ทาง อย. สสจ. และ สภา จะจัดการไหว ดังนั้นที่ถามมาว่าทำไมถึงยังมีการแขวนป้ายอยู่ก็เพราะตรงนี้มากกว่าจริงมั๊ย อย. และ สสจ. (ไม่ต้องไปหาคำตอบจาก สภา หรอก เกิดแกบ้าจี้ขึ้นมาแล้วสั่งให้ อย. และ สสจ. เร่งรัดเรื่องแขวนป้วยนี้ ผมว่า อย. กับ สสจ. เองนั้นแหละจะกระอักเลือด...)

ที่ค่อยเป็นค่อยไป และช่วยๆ กันของเภสัชเรานี่ก็ทำไปเถอะครับ ช่วยกันคนละไม้คนละมือเดี๋ยวมันก็จะดีขึ้นเอง ไม่ต้องไปโทษใครหรอกครับ

โดนใจคร๊าบ
ความเห็นส่วนตัวผมว่าที่ อย. สสจ. ไม่เร่งรัดแก้ปัญหาเกี่ยวกับเรื่องนี้ เพราะ เขาก็แขวนป้ายคร๊าบ (แถมไม่ค่อยไปดูด้วย) ... :arrow: :lol: :lol: :lol:

หาลิ้งค์ หรือข้อมูลเภสัชกรสสจ.,ร้านที่คุม,เวลาปฏิบัติการ เอามาแปะในเวปกันดีมั้ยครับ?

ปล.
ถ้าไม่กล้าแปะ, ส่งให้ผมก็ได้ เดี๋ยวผมออกอากาศให้เอง

หุหุหุ
:cool: :cool: :cool:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย totopharm » 15 ต.ค. 2009, 00:46

เนื้อร้ายก็ตัดทิ้งซะ ก็เท่านั้น :lol:
totopharm

โพสต์โดย yok_pit » 16 ต.ค. 2009, 00:25

มีคนไม่เห็นด้วยในโพลล์ด้วยเหรอครับเนี่ย

เฮ้อ... ไม่น่าเชื่อ
นอกจากครอบครัวแล้ว สามสิ่งที่ผมรักคือ Manchester United , Girl's generation และวิชาชีพเภสัชกรรม
yok_pit

โพสต์โดย treedk » 23 พ.ย. 2009, 11:17

ไม่เห็นจะอยากเลยครับ ก็แค่เพิ่มโทษ ให้หนักขึ้น เท่านั้นเอง จากแค่ปรับ ( ความผิดทางแพ่ง ) ( ชึ่งไม่มีใครกลัว ) ก็ + จำคุกเข้าไปด้วย( โทษทางอาญา ก็เป็นเรื่องที่มีผลต่อชีวิตคนนี้ครับ ) เท่านี้ก็จบ
ดูอย่าง การตรวจจับร้านเหล้าสิครับ ตอนแรกบอกห้ามขายให้เด็กอายุต่ำกว่า 20 ปี ถามจริงๆครับว่ามีใครสนใจบ้าง ก็ยังคงขายเหมือนเดิม
แต่พอกฎหมาย แรงขึ้น + ตรวจมากขึ้น ไม่ใช่แค่ปรับอยางเดียว มีจำคุกด้วย ที่นี้แหละครับ ตามกฎทันที ( ถึงไม่ 100 % แต่ก็ดีขึ้นมากๆ)

ร้านขายยาก็เหมือนกัน ไปครั้งแรกไม่อยู่ ก็จับเลย ต่อจากนั้น ขึ้นศาล เนื่องจากเป็นความผิดครั้งแรก ศาลก็จะแค่ปรับ + โทษจำคุกก็ รอลงอาญาไว้ชัก 2 ปี แค่นี้ก็เข็ดแล้วครับ ถ้าภายใน 2 ปี นี้คุณยังแขวนป้ายอยู่ และโดนจับขึ้นมา ก็ ติดคุกทันที ( ถามหน่อยสิครับว่า ใครจะเสี่ยง กับเงินที่ได้ )
สสจ. ก็ไม่ต้องทำงานหนักด้วย นานๆสุ่มไปทีก็พอ
และเพิ่ม call center ชัก 1- 2 หมายเลข ให้ประชาชนเป็นหูเป็นตาให้ เข้าร้านไหน เภสัชไม่อยู่ ก็โทรมาแจ้งได้

ทำได้แค่นี้ ผมว่าปัญหาร้านยาแขวนป้ายไม่นานคงหมดไปจากเมืองไทย มันอยู่ที่ ผู้รับผิดชอบจะทำหรือเปล่า และทำแล้วเอาจริงหรือเปล่าแค่นั้นเอง ก็ในเมื่อผู้ที่รับผิดชอบอยู่ ยังทำชะเองเลย.
รูปภาพ
treedk

โพสต์โดย joeinoui » 01 ธ.ค. 2009, 11:32

yok_pit เขียน:มีคนไม่เห็นด้วยในโพลล์ด้วยเหรอครับเนี่ย

เฮ้อ... ไม่น่าเชื่อ

คนที่ไม่เห็นด้วย ก็คงเป็นพวกที่แขวนป้ายอยู่ไงครับ หรือไม่ก็เค้า-->"ไม่ใช่เภสัชกร" แต่เป็นหมอตี๋ดีๆนี่เอง
joeinoui

โพสต์โดย miguel » 08 ก.พ. 2010, 22:04

สสจ.มีหน้าที่จัดการใช่ไหมครับ แต่จัดการได้ก็แปลกแล้ว เพราะ พอจะไปตรวจก็โทรแจ้งเภสัชว่าจะไปตรวจนะ มาเฝ้าร้านด้วย 555+ เห็นเองมากับตา สสจ.โทรแจ้งพี่เภสัชที่โรงบาลให้ออกไปเฝ้าร้าน เพราะจะพาน้อง นศ. ไปตรวจ เรื่องขำๆเนอะ น้องใหม่ของวิชาชีพ อย่าเอาเป็นแบบอย่างนะ ไม่ดีๆ
miguel

โพสต์โดย ร้านยาคุณภาพ » 17 ก.พ. 2010, 11:11

การประชุมประจำเดือน กพ. ของ คณะอนุกรรมการเยี่ยมสำรวจร้านยาคุณภาพ (11 กพ 53)
มีเรื่องที่น่าติดตาม
อีกหนึ่งมาตรการที่ต้องการลด "เภสัชกรแขวนป้าย"ผู้ที่มายื่นขอเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการในร้านยาเปิดใหม่ หรือขอต่ออนุญาต ที่ อย. นอกจากเภสัชกรจะต้องไปให้สภาเภสัชกรรม รับรองสำเนาใบประกอบวิชาชีพฯ แล้ว จะต้องสมัครอบรมผ่านหลักสูตร "การเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ" ซึ่งสภาเภสัชกรรมร่วมกับ อย. จัดขึ้น
การอบรมจะมีทุกศุกร์ที่ 2 ของเดือน แต่ครั้งแรกของปี 2553 จะเป็น 19 กพ. ค่ะ เพราะมีช่วงของการประชุมตกลงกับ อย. และเลี่ยงวันงาน Olive Ball รำลึก (12 กพ)
เนื้อหาหลักสูตร (1 วัน) จะเป็นเรื่องกฎหมายที่ต้องทราบและปฏิบัติ ทั้ง กม.ยา และ พรบ.วิชาชีพฯ รวมถึงมาตรฐานร้านยา สภาเภสัชกรรม
วันที่ไปรับใบอนุญาตที่ อย. ต้องแสดงหลักฐานการผ่านอบรมที่ได้รับจากสภาเภสัชกรรม จึงจะสามารถรับใบอนุญาตไปดำเนินการได้ค่ะ

การอบรมนี้ จะแทนกระบวนการไปให้สัมภาษณ์ที่สภาเภสัชกรรม ในการรับรองตนเองว่าจะไม่เป็น "เภสัชกรแขวนป้าย" เพราะที่ผ่านมา เภสัชกรที่รับเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการให้กับร้านยาเปิดใหม่ ก็ยังมีบางส่วนที่ไปรับรองอย่างนั้นเอง แล้วแขวนป้ายเหมือนเดิม

อยากชี้แจงทำความเข้าใจ และขอความร่วมมือกับเภสัชกรทุกคน ที่ต้องการเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ ว่า การอบรมนี้เป็นเสมือนการอบรมแรกเข้า เพื่อปรับฐานความรู้ด้านกฎหมายที่เกี่ยวข้อง ปรับทัศนคติในการปฏิบัติตามจริยธรรมและจรรยาบรรณของวิชาชีพ

ค่าใช้จ่าย 1,000 บาท ต่อการอบรม 1 วันนั้น เป็นค่าใช้จ่ายจริง สำหรับการจัดการอบรม ทั้งค่าเช่าห้องประชุม ค่าอาหาร ค่าเอกสาร-หนังสือประกอบการอบรม และค่าการจัดทำบัตรรับรองการเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ

(ที่จริง มีเภสัชกรบางราย โวยวาย และร้องเรียนไปยัง อย. บ้างแล้ว แต่เพื่อความถูกต้องและยืนหยัดในอุดมการณ์คุ้มครองผู้บริโภค ทางสภาเภสัชกรรม และ อย จึงยังคงเดินหน้าดำเนินการโครงการนี้ต่อไป)

ในที่ประชุม เมื่อ 11 กพ ยังมีมติ ที่จะจัดทำ "บัตรรับรองการเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ" ให้กับเภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการใน "ร้านยาคุณภาพ" ทุกร้าน โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย ทั้งนี้ ทางเจ้าหน้าที่สภาเภสัชกรรม จะดำเนินการติดต่อร้านยาคุณภาพ ขอภาพ (ขนาดประมาณ เท่ากับที่ติดใน passport) เพื่อแสดงบนบัตรต่อไป

สำหรับ "ร้านยาคุณภาพ" ที่มีเภสัชกรหมุนเวียนหลายคน คงต้องขอความร่วมมือในการเสียค่าใช้จ่ายให้กับเภสัชกรดังกล่าวที่ผ่านการสัมภาษณ์ตอนเยี่ยมสำรวจ หรือผ่านการอบรมและได้รับใบประกาศฯ เมื่อปีก่อน - ค่าบัตรใบละ 100 บาท

การอบรม เป็นเพียงกระบวนการหนึ่งเท่านั้น ที่มุ่งหวังให้เภสัชกรที่ต้องการเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการที่ร้านยา เข้าใจและมีจิตสำนึกในหน้าที่และความรับผิดชอบ จะได้ไม่เข้าสู่วังวนของ "เภสัชกรแขวนป้าย" อย่างที่เคยๆ มีมาช้านาน เพราะที่ผ่านมา มีกรณีศึกษา ที่ผู้ทำผิด กม เอง เป็นเภสัชกร และแจ้งว่าไม่ทราบหรือไม่เข้าใจ กม.
เภสัชกรสามารถปฏิบัติงานที่ร้านยาได้ดี และจะเป็นที่พึ่งด้านสุขภาพในชุมชนได้ ถ้ามีจริยธรรมจรรยาบรรณ และมีจิตสำนึกของ "ความเป็นเภสัชกร"

ปัญหา "เภสัชกรแขวนป้าย" เป็นปัญหาที่สั่งสมมานาน ถ้าติดตามข่าว หรือดูความเปลี่ยนแปลงอย่างต่อเนื่อง จะเห็นว่าพี่ๆ เพื่อนๆ ทั้งที่สภาเภสัชกรรมและที่ อย. เอง ก็ได้ดำเนินการหลายๆ อย่าง ที่ผลักดันในการพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน

การไปตรวจจับ พูดง่าย แต่เมื่อลงในรายละเอียดจะพบกับอุปสรรค หลายอย่าง ทั้งในเรื่องของตัวบทกฎหมายที่ล็อคบางส่วนไว้ การต้องล่อซื้อ กม. ไม่ได้ให้อำนาจในการปรับและลงโทษที่ชัดเจน และอื่นๆ อีก

อย่างไรก็ตาม อย และ สภาเภสัชกรรม ได้มีการประชุมเบื้องต้น โดย อย จะดำเนินการเพื่อปฏิบัติตามที่ประกาศสู่สาธารณะ ในเขต กทม. ที่ อย รับผิดชอบ จะมีการดำเนินการให้มีเภสัชกรปฏิบัติหน้าที่ตลอดเวลาทำการ พร้อมกับวางแผนเพื่อตรวจตราร้านขายยาที่ขออนุญาต โดยเฉพาะในประเด็นที่ไม่พบเภสัชกร แต่มีการขายยาอันตรายหรือยาควบคุมพิเศษหรือยาอื่นใดที่ต้องส่งมอบโดยเภสัชกรเท่านั้น ส่วนในต่างจังหวัดคงเป็นไปตามนโยบายและแผนปฏิบีติการของ สสจ แต่ละจังหวัด
นอกจากนี้ อย ยังได้ดำเนินการเสนอแก้ไขแบบฟอร์มคำรับรองของเภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ ให้ชัดเจน (ซึ่งอยู่ท้ายร่างกฎกระทรวงว่าด้วยการอนุญาตและต่อใบอนุญาตร้านขายยาแผนปัจจุบันฉบับใหม่) เพื่อทำความเข้าใจและเป็นหลักปฏิบัติที่ตรงกันแก่ผู้ประกอบการที่ประสงค์จะเปิดร้านขายยา และเภสัชกรที่ต้องการเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ พร้อมกันนั้น อย กำลังดำเนินการทำเอกสารให้ความกระจ่างในประเด็นการอยู่ปฏิบัติหน้าที่ของเภสัชกรตลอดเวลาเปิดทำการและบทกำหนดโทษด้วย

สำนักงานโครงการพัฒนาร้านยา ได้สรุปถึงเหตุปัจจัยที่ทำให้สภาพการบังคับใช้ กม. ไม่ได้ดั่งใจ ดังนี้
1.ปัจจัยด้านพนักงานเจ้าหน้าที่ (ทั้งในส่วนที่ อย และ สสจ) - ทัศนคติต่อการบังคับใช้ กม. ความคิดเห็นและความคิดตรงกับที่ กม บัญญัติ ความรู้สึกไม่ปลอดภัยในการทำงาน ความขัดกันของประโยชน์ทับซ้อน ความรู้และทักษะที่พอเพียง ฯลฯ
2.ปัจจัยด้านองค์กร - นโยบายที่ชัดเจนเข้มงวด ทั้งระดับการเมืองและหัวหน้าส่วนราชการ ความชัดเจนในขั้นตอนการดำเนินการตาม กม. การจัดให้มีพนักงานเจ้าหน้าที่ในจำนวนที่พอเหมาะและเหมาะสม ฯลฯ
3.ปัจจัยด้านสภาพแวดล้อม - แรงผลักดันหรือขับเคลื่อนทางสังคม/องค์กรต่างๆ
4.ปัจจัยที่ตัวบทกฎหมาย - พรบ.ยา ปัจจุบัน ไม่เอื้อให้เกิดการบังคับใช้ร้านยาคุณภาพ
ร้านยาคุณภาพ

โพสต์โดย battyz » 22 ก.พ. 2010, 12:03

ผมเคยฟังท่านผู้รู้ท่านหนึ่งกล่าวว่า

ข้ออ้างที่ทางราชการ จะบอกมาเมือ่ทำอะไรไม่ได้ จะมีเพียง 3 ข้อ

1 งบประมาณไม่เพียงพอ

2 เจ้าหน้าที่จำกัด

3 กฎหมายไม่เอื้ออำนวย

พอกระทุ้งไปปุ้บ

1.1 พอให้งบประมาณเต็มที่ ก้ออ้างว่า

2.1 เจ้าหน้าที่จำกัด ไม่มีคนทำ

3.1 กฎหมายไม่เอื้ออำนวย

พอเพิ่มคนให้ ก้อ...

ผมว่าน่าส่งเภสัชกรตัวแทนเราซักคนไปเข้าสภาผู้แทน
เพื่อผลักดัน ให้การปฎิบัติเป็นจริง
ตรวจ จับ ปรับ ถอน
เหมือนตรวจแอลกอฮอลล์ตามถนนน่านแหหละครับ

เอ้ะ ผมฝันไปหรือนี่
battyz

Re: ทำไม ทำไม ทำไม สภาเภสัชฯ ถึงไม่กำจัดปัญหาเภสัชแขวนป้าย ใ

โพสต์โดย ibacabal » 13 มี.ค. 2010, 17:37

กฏหมาย 3 ชั่วโมงเป็นอย่างน้อย หมดไปนาน 29 ปีแล้ว แต่มักจะอ้างจุดนี้เสมอ
ทำการลิ๊งข้อมูลเภสัชให้หมด ลิ๊งกันให้ได้ทั่วประเทศทางเน็ต แบบว่าเช็คจากชื่อ หรือเลขใบอนุญาตได้เลยยิ่งดี
จัดการให้สิ้นซากซะ อย่าอยู่อย่างไร้จรรยาบรรณ

กระทู้ที่ไปเจอมา http://talk.mthai.com/topic/99779
ibacabal

Re: ทำไม ทำไม ทำไม สภาเภสัชฯ ถึงไม่กำจัดปัญหาเภสัชแขวนป้าย ใ

โพสต์โดย mob_slot » 12 ม.ค. 2011, 17:20

ผมรู้จักเภสัชคนนึงเป็นเจ้าหน้าที่ของ สสจ.
ชอบไปเที่ยวไล่จับร้านยาแขวนป้ายครับ
แล้ววันนี้ เขาก็ออกมาทำงานที่ รพ.(ลาออกจาก สสจ.)
แล้วก็มาแขวนป้าย ซะเอง ไม่มีใครกล้าจับด้วย

แบบนี้จะให้เรียกว่ายังไงดีครับ
mob_slot

โพสต์โดย apotheker » 12 ม.ค. 2011, 18:09

เหมือนแอ๊ดคาราบาวไง เมื่อก่อนว่าเครื่องดื่มชูกำลังหลอกลวงเอาเงินชนชั้นกรรมาชีพ เดี๋ยวนี้ทำคาราบาวแดงออกมาขายเองแระ :lol:
เค้าคงพบความจริงของชีวิตมั้งครับ :mrgreen:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย Barrios » 13 ม.ค. 2011, 11:02

ร้านยาคุณภาพ เขียน:สำนักงานโครงการพัฒนาร้านยา ได้สรุปถึงเหตุปัจจัยที่ทำให้สภาพการบังคับใช้ กม. ไม่ได้ดั่งใจ ดังนี้
1.ปัจจัยด้านพนักงานเจ้าหน้าที่ (ทั้งในส่วนที่ อย และ สสจ) - ทัศนคติต่อการบังคับใช้ กม. ความคิดเห็นและความคิดตรงกับที่ กม บัญญัติ ความรู้สึกไม่ปลอดภัยในการทำงาน ความขัดกันของประโยชน์ทับซ้อน ความรู้และทักษะที่พอเพียง ฯลฯ
2.ปัจจัยด้านองค์กร - นโยบายที่ชัดเจนเข้มงวด ทั้งระดับการเมืองและหัวหน้าส่วนราชการ ความชัดเจนในขั้นตอนการดำเนินการตาม กม. การจัดให้มีพนักงานเจ้าหน้าที่ในจำนวนที่พอเหมาะและเหมาะสม ฯลฯ
3.ปัจจัยด้านสภาพแวดล้อม - แรงผลักดันหรือขับเคลื่อนทางสังคม/องค์กรต่างๆ
4.ปัจจัยที่ตัวบทกฎหมาย - พรบ.ยา ปัจจุบัน ไม่เอื้อให้เกิดการบังคับใช้ร้านยาคุณภาพ

ครับ
4 ข้อที่บอกมาต่างจากเมื่อ 20-30 ปีที่แล้วตรงไหนครับ
แล้วการอบรมเภสัชเพิ่มจะแก้ข้อไหนได้บ้างครับ จะเปลี่ยนทัศนคติ อย.กับสสจ.ได้เหรอครับ, จะทำให้เกิดนโยบายเข้มข้นได้??? , สามารถเพิ่มแรงผลักดันทางสังคมได้เหรอ
แล้วถ้าแก้ทั้ง 4 ข้อไม่ได้จะอบรมไปทำไมครับ

---ไม่ใช่ยอกย้อนนะครับ แล้วก็ไม่ใช่ไม่ทราบด้วยว่าปัญหามันแก้ยาก แต่อยากถามคนคิดว่าให้อบรมเพิ่มนี่มีเหตุผลอะไร (ผมควรจะมีสิทธิถามด้วย) แล้วเหตุผลที่ว่ามันตอบโจทย์แก้ปัญหาข้อไหน ตั้งแต่อบรมเพิ่มจำนวนร้านยาที่แขวนป้ายลดหรือเพิ่มขึ้น ถ้าคำตอบคือเพิ่มเมื่อไรจะเปลี่ยนวิธีการ

ทำไมไม่เก็บค่าอบรมซัก 2 พันล่ะ เอาอีกพันที่เหลือไปเป็นค่าใช้จ่ายในการไปตรวจติดตามดูว่าแขวนป้ายจริงรึเปล่า เมื่อไม่เจอก็เรียกเภสัชมาอบรมอีกเก็บอีก 2 พันออกใบสรรเสริญให้อีก คงจะมีคนที่ได้ไปเป็นกระบุงล่ะ แล้วก็เอาพันที่เหลือไปตรวจอีก เรียกอบรมอีก เพิ่มค่าอบรมเพิ่มจำนวนวันที่ต้องมาอบรมรอบสองรอบสาม (ให้มานานจนรบกวนงานประจำ) ทำอย่างงี้ไม่กี่รอบก็มีงบตรวจเยอะแยะ ปรับก็ปรับแต่เภสัช (ถ้าสภายังไม่สามารถตรงนี้ แล้วจะมีสภาไปทำไม!!!! )เงินที่ได้ก็มาจากคนทำผิด เงินก็เหลือจนมาอบรมตอนแรกไม่ต้องเก็บตังค์ คนที่ไม่แขวนป้ายก็เต็มใจไปอบรมแล้วก็ไม่เดือดร้อน

ของพวกนี้ต้องสอนจรเข้ว่ายน้ำด้วยรึครับ ที่ไม่ทำแสดงว่ายังไม่เอาจริง พอคิดได้ว่าไม่เอาจริงแล้วจะเอาผมไปอบรมวันนึงทำไม จะมาโพสทำไมให้เซ็งอารมณ์ เหม็นเบื่อน่ะ 10-20 ปี ยังพูดยังทำเหมือนเดิม
Barrios

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม