New Document

ทำไม ทำไม ทำไม สภาเภสัชฯ ถึงไม่กำจัดปัญหาเภสัชแขวนป้าย ให้ความกระจ่างหน่อย>>>>>

เห็นด้วยหรือไม่ ที่ควรให้สภาเภสัชฯ เร่งจัดการเรื่องเภสัชแขวนป้ายโดยด่วน

เห็นด้วย
164
91%
ไม่เห็นด้วย
10
6%
ไม่มีความเห็น
7
4%

โหวตทั้งหมด : 181

Re: ทำไม ทำไม ทำไม สภาเภสัชฯ ถึงไม่กำจัดปัญหาเภสัชแขวนป้าย ให้ความกระจ่างหน่อย>>>>>

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 28 มิ.ย. 2007, 17:21

ขอโทษที่เข้ามาตอบช้าครับ
เนื่องจากไปต่างจังหวัดหลายวัน
และคอมพ์ที่บ้านรวนจนต้องซ่อม
จะใช้ที่ทำงานก็ไม่ค่อยมีเวลาครับ

จดหมายข่าวสภาที่แจ้งข่าวว่าเรื่องที่สมาชิกขอให้ตรวจสอบนั้น
ลงไม่มากครับเพราะเนื้อหามันมีไม่มาก
แต่ที่พยายามนำมาลงก็เพื่อกระตุ้นให้พวกเรา และชาวสภา ได้ตื่นตัวครับ

เรื่องคร่าวๆคือ....
เภสัชกรคนหนึ่ง โดนลงโทษเนื่องจากพบว่าไม่อยู่ปฏิบัติราชการ
ก็เลยไปถ่ายสำเนาเอกสารของ อย.เรื่องรายชื่อเภสัชที่โดนเปรียบเทียบปรับ
และส่งให้ สภาฯพิจารณาดำเนินการต่อแบบที่เขาโดนบ้าง
(จะด้วยเจตนาที่ดี หรือแค้นที่ทำไมมาโดนที่เขาคนเดียวก็ตาม?)

เนื้อหามันมีแค่นั้นจริงๆ
แต่หลังจากนั้น ทางสภาฯก็ตรวจสอบให้นะครับ
สรุปว่า รายชื่อทั้งหมด มันอยู่ใน 400 รายชื่อที่สภากำลังสอบสวนจรรยาบรรณครับ

อยากให้เข้าใจขั้นตอนการสอบสวนด้วยนะครับ
มันมีเงื่อนไขกำหนด ใน ระเบียบการสืบสวนนะครับ
เป็นขั้นตอนที่เหมือนๆกันในทุกกฏหมายในปัจจุบัน

ในแง่กฏหมาย มันต้องแจ้งข้อกล่าวหา
และต้องให้เขาชี้แจงภายใน กี่วัน
เป็นสิทธิพื้นฐานตามกฎหมายนะครับ
ดังนั้นมันไม่รวดเร็วตามที่หลายคนคาดหวัง

ผมเชื่อว่า คณะอนุสอบสวนก็อยากทำให้เสร็จเร็วที่สุดน่ะครับ
อย่างน้อยก็จะได้ไม่มีงานค้างเป็นภาระ

แต่จากการประชุมก็มีหลายรายที่โดนพักใช้ใบอนุญาตนะครับ
(อันที่จริงก็ทุกรายที่เข้าสภา)
บางรายแม้ถูกดำเนินคดีจาก อย. แต่ก็ไปแขวนร้านใหม่อีก

ผมเชียร์เจ้าของกระทู้ครับ
ถ้าเจอ แจ้งให้ชัดเจนเลยครับ
ยิ่งระบุ ชื่อ เวลา สถานที ยิ่งดีครับ
จะช่วยให้การสอบสวนง่ายขึ้นครับ

อีกเรื่องที่อยากแลกเปลี่ยนคือ
สมาชิกหลายคนต้องการต่างกัน
บางคนก็ตำหนิอนุสอบสวนด้วยครับว่าทำไมพวกเราชอบลงโทษกันเอง

บางคนก็อยากให้ทำเรื่องการศึกษาต่อเนื่อง
ก็พยายามทำล่ะครับ
อาจจะไม่ถูกใจทุกคน แต่ก็ยืนยันจะทำต่อไปครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
อยากได้อะไรจากสภาฯ ยังไงพวกเราต้องช่วยกันสร้างด้วยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชกรน้ำเค็ม

Re: ทำไม ทำไม ทำไม สภาเภสัชฯ ถึงไม่กำจัดปัญหาเภสัชแขวนป้าย ให้ความกระจ่างหน่อย>>>>>

โพสต์โดย DrugCenter » 28 มิ.ย. 2007, 17:40

เภสัชกรน้ำเค็ม เขียน:
ผมเชียร์เจ้าของกระทู้ครับ
ถ้าเจอ แจ้งให้ชัดเจนเลยครับ
ยิ่งระบุ ชื่อ เวลา สถานที ยิ่งดีครับ
จะช่วยให้การสอบสวนง่ายขึ้นครับ

ผมคิดว่า สสจ. รู้อยู่แก่ใจว่าร้านไหนบ้างแขวนป้าย
DrugCenter

โพสต์โดย py106 » 28 มิ.ย. 2007, 21:40

กระทู้นี้ฮอตจังนะครับ ;P
ที่โหวตกันน้อยคงไม่เป็นไรมั้ง...เพราะลำพังผมเองก็เข้ามาดูเป็น 10 รอบแล้ว :D

หากอยากแก้อย่างจริงจัง กรุณาหยุดวาดฝันสวยหรูยังงั้นยังงี้...ลงมือทำกันเถิดครับ...เพื่อคนใช้ยา...
แวะไปเยี่ยมชมกันได้ครับ
http://py106travel.blogspot.com
py106

โพสต์โดย mmm » 28 มิ.ย. 2007, 22:43

เรื่องนี้ควรจะเอาจริงๆ นะครับ เรื่องมันนำพาเภสัชเน่ามานาน

ผมอยากให้ต่อยอดความคิดครับ ว่าจะทำให้เกิดขึ้นภายในปีนี้จะต้องกระตุ้นอย่างแรง

มีลงความเห็นว่าขั้นตอนลงมือปฏิบัติ 1 2 3 ... จะเอาอย่างไร หน่วยงานที่รับผิดชอบลงมือปฏิบัติ

อย่างที่เราช่วยกันคิดว่าจะสามารถเห็นผลได้จริง ไม่ใช่สิ่งเพ้อฝัน

ความเห็นของแต่ละท่านในกระทู้นี้มีประโยชน์อย่างมาก ควรจะนำไปเสนอได้

เพื่อนๆ ช่วยนำข่าวการทำงานของส่วนต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ มาเขียนลงกระทู้นี้ เพื่อที่ทุกคนจะได้ทราบความคืบหน้า

เช่น คนที่ทำงานใน อย. สสจ. สภาเภสัช หรือเภสัชกรในร้านยา ช่วยกันโพสลงในกระทู้นี้ทั้งด้านที่เป็นข่าว, การประชุม, การออกปฏิบัติงาน, ปัญหาต่างๆ ที่พบ

ผู้ที่เกี่ยวข้องจะได้รับรู้ว่าพี่น้องชาวเภสัชเฝ้าติดตามอยู่ โดยเข้ามาอ่านในกระทู้กันเป็นประจำ หากผู้ที่เกี่ยวข้องคนไหนยังไม่เคยอ่าน ก็พิมพ์ไปให้อ่านซะ

เพื่อนๆ เภสัชเมื่อได้รับทราบความคืบหน้าจะได้มีกำลังใจ

เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้พวกเราสามัคคีกันมากขึ้น

แต่ในทางกลับกัน    หากไม่มีใครสามารถแจ้งความคืบหน้าลงในกระทู้นี้ได้เลยหลังจากนี้

..........................  :neutral:
..........................  :?
..........................  :(
..........................  :cry:
..........................  :?:

คิดเอาเองนะครับ

คิดแล้ว  อย่าทิ้งไปนะครับ    ขอร้องล่ะ.
mmm

Re: ทำไม ทำไม ทำไม สภาเภสัชฯ ถึงไม่กำจัดปัญหาเภสัชแขวนป้าย ให้ความกระจ่างหน่อย>>

โพสต์โดย Epinephrine » 29 มิ.ย. 2007, 09:00

แล้วทำไมลงโทษกันแต่เภสัช

ร้านยาที่ทำผิดหละครับ? ต้องถึงขั้นแจ้งให้ตำรวจล่อซื้อแทนดีกว่าไหม ถ้าอย. ไม่ทำงานกันแบบนี้
ชีวิตสั้นกว่าที่เราคิดไว้เสมอ
-----------------------------------------------
รักษาความเป็นวิชาชีพ
Welcome to Pharmatographer's Site
รูปภาพ
Epinephrine

โพสต์โดย ruralphar » 29 มิ.ย. 2007, 09:09

เห็นด้วยอย่างยื่ง และขอให้สภาเร่งทำงานเชิงรุก ประชาสัมพันธ์ตัวเองแบบแพทยสภา สภาพยาบาลบ้าง ขอร้องเถอะ
ruralphar

Re: ทำไม ทำไม ทำไม สภาเภสัชฯ ถึงไม่กำจัดปัญหาเภสัชแขวนป้าย ให้ความกระจ่างหน่อย>>

โพสต์โดย apotheker » 29 มิ.ย. 2007, 09:17

Epinephrine เขียน:แล้วทำไมลงโทษกันแต่เภสัช

ร้านยาที่ทำผิดหละครับ? ต้องถึงขั้นแจ้งให้ตำรวจล่อซื้อแทนดีกว่าไหม ถ้าอย. ไม่ทำงานกันแบบนี้

เพราะว่าสภาเภสัชมีอำนาจหน้าที่ทำได้แค่นี้ครับ แต่ถ้าจะลงโทษร้านยาคงต้องร้องเรียนทางอื่น เช่นสายด่วนนายก หรือ สื่อมวลชน
แต่ถ้าลงโทษเภสัชอย่างผมว่า ก็เหมือนตีวัวกระทบคราด เพราะเภสัชไม่แขวนป้ายแล้ว ร้านเค้าก็อยู่ไม่ได้หรอกครับ
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย med_pharm » 30 มิ.ย. 2007, 15:37

เห็นด้วยกับคุณ อาโป ครับ

สังเกตจากช่วงหนึ่งซึ่งมีคำขู่จากสภาฯ ว่าจะยึดใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรแขวนป้าย หรือหากเป็นข้าราชการแขวนป้ายก็จะลำบาก  เพราะหากถูกยึดใบประกอบฯ ก็จะต้องกระทบต่อความเป็นข้าราชการ

มีแรงกระเพื่อมเกิดขึ้นมาก  เพราะเจ้าของร้านขายยาที่อาศัยป้ายเภสัชกร  แตกตื่นกลัวเภสัชกรจะเลิกแขวนป้ายกัน

แต่แล้วการเจรจาของเหล่าชมรมฯต่างๆ  ก็สมประโยชน์  เสียงของสภาฯและอ.ย. ก็อ่อนลง

ประเภทเข้าข้างพ่อค้ามากกว่าประชาชน  เห็นใจธุรกิจมากกว่าผู้บริโภค

ก็เป็นเพียงคำขู่  ซึ่งไม่เกิดขึ้นจริง  เป็นปาหี่ ต้มคนดูไปทั่วประเทศ

ก็แปลกดีนะครับ  รักษาตราประจำวิชาชีพ "นึกถึงเภสัชกร  นึกถึงเภสัชกรแขวนป้าย"  ได้อย่างดีเยี่ยมจริงๆ
med_pharm

โพสต์โดย winds » 30 มิ.ย. 2007, 16:49

มาลงชื่อค่ะ
จริงๆแอบคลิกอ่านหลายรอบแล้ว แหะๆ
winds

โพสต์โดย จ้าวสมุทร » 01 ก.ค. 2007, 16:06

[size=200][size=200]ปัญหาแขวนป้ายจะหมดไปจากสังคมไทยและได้ผลชัวว์ๆคือ

เพิ่มเงินไม่ทำเวชของเภสัชกรจาก 5,000 เป็น 10,000
จ้าวสมุทร

โพสต์โดย Wiz@rd. » 01 ก.ค. 2007, 23:06

ปัญหาแขวนป้ายจะหมดไปจากสังคมไทยและได้ผลชัวว์ๆคือ
เพิ่มเงินไม่ทำเวชของเภสัชกรจาก 5,000 เป็น  10,000

อาจจะแก้ไม่ได้ครับ

เพราะเภสัชที่รับ 5000 อยู่คือคนที่ไม่ได้แขวนป้ายการเพิ่มเงินตรงนี้ให้กับคนกลุ่มนี้จึงไม่มีผล แต่ถ้าได้ก็ดีนะ (555) การเพิ่มเงินเพื่อหวังให้คนที่แขวนลดการแขวนแต่กลับมารับ 5000 (10000) ผมว่าก็ยังแก้ไม่ได้อยู่ดี
เพราะการแขวนป้ายก็จะเพิ่มเงินขึ้นอีกแทน และการแข่งขันด้านร้านยาก็จะรุนแรงขึ้นอีก เพราะต้นทุนเพิ่มขึ้นจากป้ายเภสัชอีก มีบ้างที่ร้านยาบางที่อาจจะปิดไปเพราะรับค่าเภสัชไม่ไหว แต่ผมว่าน้อย

แล้วส่วนนึงจากเภสัชที่แขวน ไม่ได้มาจากแค่ราชการอย่างเดียว มาจากมหาวิทยาลัย หน่วยงานเอกชน บริษัทยา ฯลฯ

สิ่งที่ต้องการตอนนี้คือ ศักดิ์ศรีของเภสัชกร ครับ

เภสัชกรเดี๋ยวนี้ไร้ศักดิ์ศรีมากขึ้น ยอมทำตามคำสั่งที่ไร้ศักดิ์ศรี (เช่นการตัดยาอย่างน่าเกลียด การแอบขายยาต้องห้าม การขายอาหารเสริม,เวชสำอางที่ไร้สรรพคุณแต่ใช้วิชาชีพทำให้มันมีสรรพคุณน่าเชื่อถือ)

ส่วนนึงผมก็อยากโทษสภาครับ สิ่งที่ผมว่าสภาน่าจะทำได้คือการเสนอการแก้ปัญหาทางกฏหมายครับ

แต่เหนือกว่านี้นผมโทษคนที่เป็นเภสัชกรครับ

กฏหมายที่ผมอยากจะให้สภาเสนอหรือร่วมล่ารายชื่อประชาชนเพื่อเสนอ(อยากให้ทำในนามสภา ครับ เพราะดูน่าเชื่อถือ แสดงพลังกันหน่อย ให้ลูกค้าที่ร้านยาลงชื่อกันด้วย) คือ

เพิ่มโทษการแขวนป้ายและการขายยาโดยไม่ได้รับอนุญาตให้รุนแรงขึ้น เอาผิดทั้งเภสัชกร,ผู้ขายยาโดยไม่ได้รับอนุญาตและรวมถึงเจ้าของร้านด้วย
ให้ผู้ประกอบวิชาชีพมีหน้าที่ในการระบุชื่อยาแก่คนไข้ และให้ระบุสถานบริการ,ชื่อ,เลขที่ใบอนุญาตบนฉลาก/ซองยา ถ้าจะให้ดีเซ็นต์ชื่อด้วย จะได้มีผลทางกฏหมาย
ให้มีการติดรูปผู้ประกอบวิชาชีพให้เด่นชัด ขนาดใหญ่ พร้อมระบุชื่อ และ รณรงค์ให้ประชาชน รับยาจากผู้ประกอบวิชาชีพเท่านั้น
อยากให้มีทีมงานอิสระที่มีหน้าที่ตรวจร้านยามีอำนาจในการตรวจสอบโดยไม่ต้องเป็นต้องเป็นเจ้าหน้าที่รัฐ เช่น อ.ย. หรือ สสจ. เหมือน เจ้าของลิขสิทธิ์ software หรือเพลง
ที่มอบอำนาจให้ผู้อื่นในการตรวจตรา จับกุม ดำเนินคดี จะได้ไม่ต้องเป็นที่เกรงใจกันและกัน คนนั้นรุ่นพี่คนนี้รุ่นน้อง คนนั้นเพื่อนที่ทำงาน ฯลฯ
Wiz@rd.

โพสต์โดย Wiz@rd. » 01 ก.ค. 2007, 23:07

แล้วเภสัชซีสูงๆทั้งหลายที่แขวนด้วยน่ะ

หัวหน้ายังแขวน แล้วลูกน้องจะไปตรวจร้านหัวหน้าได้ยังไง !!!
แก้ไขล่าสุดโดย Wiz@rd. เมื่อ 01 ก.ค. 2007, 23:10, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Wiz@rd.

โพสต์โดย capsicum » 02 ก.ค. 2007, 11:57

ตาม พรบ.วิชาชีพเภสัชกรรม พ.ศ.2537
มาตรา 9 สภาเภสัชกรรมมีอำนาจหน้าที่ดังต่อไปนี้
(1) รับขึ้นทะเบียนและออกใบอนุญาตแก่ผู้ขอเป็นผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม
(2) วินิจฉัยชี้ขาดตามมาตรา 42 วรรคสาม (กล่าวโทษ ตักเตือน ภาคทัณฑ์ พักใช้ เพิกถอน)
(3) รับรองปริญญา ประกาศนียบัตร หรือวุฒิบัตรวิชาชีพเภสัชกรรมของสถาบันต่างๆ เพื่อประโยชน์ในการสมัครวิชาชีพ
(4) รับรองหลักสูตรต่างๆ สำหรับการฝึกอบรมเป็นผู้ชำนาญการสาขาต่างๆฯ
(5) รับรองวิทยะฐานะของสถาบันที่ทำการฝึกอบรมตาม (4)
(6) ออกหนังสืออนุมัติหรือวุฒิบัตรแสดงความรู้ความสามารถในการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมสาขาต่างๆ
และออกหนังสือแสดงวุฒิอื่นในวิชาชีพเภสัชกรรม
(7) ดำเนินการให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์ของสภาเภสัชกรรม

จะเห็นได้ว่าหน้าที่ที่มีอยู่นั้นเกี่ยวข้องกับ 1. การควบคุมเภสัชกรที่มีอยู่ในปัจจุบัน
และการทำหน้าที่นั้นให้ผลประโยชน์กับประชาชนนั่นก็คือ2. การคุ้มครองประชาชนที่อยู่ในปัจจุบันอีกหนึ่งที่มีคนมาท้วงติงว่าการไปให้สิทธิ์พิเศษคนอื่น(ลูกร้านขายยา)มาเรียนเพื่อเป็นร้านยาคุณภาพนั้นเป็นการทำนอกหน้าที่ของสภาเภสัชกรรม

1. การควบคุมเภสัชกรที่มีอยู่ในปัจจุบัน ก็เป็นหน้าที่โดยตรงในการแก้ปัญหาการแขวนป้าย
ต้องทำให้ประจักษ์ในเชิงรุก มิใช่เชิงรับ รอให้ชาวบ้านฟ้องมาก่อนค่อยโผล่หน้าออกไป

2. การคุ้มครองประชาชน สภาเภสัชกรรมต้องจริงใจกับปัญหาที่คุกคามประชาชนที่มีอยู่ในปัจจุบัน นั่นคือต้องขจัดปัญหาการแขวนป้ายออกไป การปล่อยให้ร้านขายยาไม่มีเภสัชกรในปัจจุบันถือว่าไม่คุ้มครองประชาชน

ดังนั้นการไปร่วมมือกันทำร้านยาคุณภาพ
ไปสนับสนุนให้ผลิตเภสัชกรจากลูกร้านขายยาจึงเป็นความหวังที่ลมๆแล้งนอกหน้าที่แทนที่จะแก้ไขปัญหาที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน
รูปภาพ
capsicum

โพสต์โดย med_pharm » 02 ก.ค. 2007, 13:45

อ้างถึง  เภสัชกรน้ำเค็ม 28 มิถุนายน 2007, 17:21

เภสัชกรคนหนึ่ง โดนลงโทษเนื่องจากพบว่าไม่อยู่ปฏิบัติราชการ
ก็เลยไปถ่ายสำเนาเอกสารของ อย.เรื่องรายชื่อเภสัชที่โดนเปรียบเทียบปรับ
และส่งให้ สภาฯพิจารณาดำเนินการต่อแบบที่เขาโดนบ้าง
(จะด้วยเจตนาที่ดี หรือแค้นที่ทำไมมาโดนที่เขาคนเดียวก็ตาม?)

จะเห็นได้ว่า ยังไม่มีระบบการส่งข้อมูล (หรือจงใจไม่ส่งข้อมูล) ของ อย.  ไปยังสภาฯ  เพื่อลงโทษผู้กระทำผิด

จะด้วยความแค้นหรือไม่ก็ตาม  แต่ผมว่ามันสะท้อนว่า  หลายคนที่ทำผิดในเรื่องแขวนป้ายทราบดีว่าสิ่งนั้นเป็นความผิด  ดังสุภาษิตกฎหมายที่ว่า  mala in se  แต่ที่ทำเพราะเห็นว่าใครๆ ก็ทำกัน  การลงโทษจึงควรลงโทษแบบยุติธรรม  ซึ่งส่วนนี้ผมเห็นว่าเป็นข้อดีในการลงโทษคนที่ทำความผิด  ประหนึ่งโจรย่อมรู้ว่าใครเป็นโจร  คนที่แขวนป้าย ก็มักจะรู้อยู่ว่าใครแขวนป้าย  จึงสามารถหาเบาะแสมาให้สภาฯได้อย่างดี

เมื่อพบพานกับเภสัชกรแขวนป้าย  ลองถามดูจะพบว่า  คำตอบส่วนใหญ่คือ "ใครๆก็ทำกัน"  ดังว่ามันเป็นตราประจำวิชาชีพเภสัชกรรม  หากสภาฯ และ อย. ดำเนินการ  ส่วนใหญ่ก็มักพร้อมที่จะเลิกแขวนป้าย  เนื่องจากเภสัชกรมักจะมีทางเลือกหลายทาง  เช่น  รับเงินค่าไม่ประกอบเวชฯ ถ้าเป็นข้าราชการ  หรือหากเป็นผู้แทนยาก็อาจดีดลูกคิดแล้วมาเปิดร้านยาเอง ดังตัวอย่างผู้แทนยาหลายคน  เงินค่าแขวนป้ายส่วนใหญ่จึงเป็นเพียงเศษเสี้ยวของรายได้เภสัชกรแขวนป้ายทั้งหลายเท่านั้น  แต่กลับเป็นส่วนที่สร้างปัญหาให้กับวิชาชีพเภสัชกรรมและประชาชนส่วนใหญ่ของประเทศ

จึงอยากฝากให้สภาเภสัชกรรมชุดปัจจุบัน  เร่งดำเนินการขจัดปัญหาเรื่องเภสัชกรแขวนป้ายให้หมดไปจากประเทศไทยโดยเร็ว  โดยยึดผลประโยชน์ของประชาชนเป็นหลัก  อย่ามองผลประโยชน์ของร้านยาแขวนป้ายซึ่งกระทำความผิดเป็นหลัก

หลายครั้งที่สภาฯหรือ อย.จะลงดาบ ร้านยาแขวนป้ายทั้งหลาย  ก็มักจะมีความเห็นว่าร้านยาเหล่านี้เปิดมานาน  หากหาเภสัชกรแขวนป้ายให้เขาไม่ได้  เขาก็ต้องปิดร้าน (เลยต้องให้ผิดกันต่อๆไป)

แต่ทำไมสภาฯหรือ อย.ไม่คิดบ้างว่า  ร้านยาแขวนป้ายเหล่านี้เปิดมานาน  เอาเปรียบประชาชนผู้บริโภคมานานแสนนานแล้ว  ควรจะเลิกเอาเปรียบผู้บริโภค  เอาเปรียบสังคมเสียที

องค์กรวิชาชีพ และ อย.  ควรมีสำนึกต่อสังคมมากกว่านี้  (โดยมีสำนึกจากมโนสำนึก  ไม่ใช่เพียงวาจาสำนึก)

องค์กรทางธุรกิจยังใช้กลยุทธ์ CSR (Coporate Social Responsibility) แล้ว  องค์กรที่ควรเน้นด้านสังคมก็ควรรับผิดชอบต่อสังคมมากกว่านี้นะครับ

ขอเอาใจช่วยหากปัจจุบันสภาฯกำลังทำในสิ่งที่ถูกต้องเพื่อผู้บริโภค เพื่อประชาชน  และขอให้ดำเนินการอย่างรวดเร็วกว่านี้  อย่ากลัวหากทำในสิ่งที่ถูกต้อง  เพราะธรรมะจะคุ้มครองท่านครับ
med_pharm

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 02 ก.ค. 2007, 19:16

med_pharm เขียน:อ้างถึง  เภสัชกรน้ำเค็ม 28 มิถุนายน 2007, 17:21

จะเห็นได้ว่า ยังไม่มีระบบการส่งข้อมูล (หรือจงใจไม่ส่งข้อมูล) ของ อย.  ไปยังสภาฯ  เพื่อลงโทษผู้กระทำผิด

แหม เล่นเทียบตัวอักษรเลยหรือครับ
อันที่จริงตอนที่พิมพ์คือเล่าสั้นๆว่า
เภสัชกรท่านนี้แกไปถ่ายเอกสารจากแผ่น ประชาสัมพันธ์ข่าวของ อย.มาแล้วก็ส่งมาให้ตรวจตามรายชื่อดังกล่าว

อันทีจริง อย.เขาส่งมาแล้วครับ
เพราะถ้าอ่านต่อไปจะทราบจากที่ผมเล่าว่า
มันไปซ้ำกับ 400 กว่าชื่อไงครับ

หากจังหวัดไหนดำเนินคดีแล้ว ก็แจ้งมาที่สภาได้ครับ
หลังจากนั้นมันก็จะเข้าสู่กระบวนการพิจารณาครับ
ว่งฃวนเรื่องเวลา มันต้องเป็นไปตามวิธีพิจารณาทางปกครองครับ
เภสัชกรน้ำเค็ม

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม