New Document

ทำไม ทำไม ทำไม สภาเภสัชฯ ถึงไม่กำจัดปัญหาเภสัชแขวนป้าย ให้ความกระจ่างหน่อย>>>>>

เห็นด้วยหรือไม่ ที่ควรให้สภาเภสัชฯ เร่งจัดการเรื่องเภสัชแขวนป้ายโดยด่วน

เห็นด้วย
164
91%
ไม่เห็นด้วย
10
6%
ไม่มีความเห็น
7
4%

โหวตทั้งหมด : 181

Re: ทำไม ทำไม ทำไม สภาเภสัชฯ ถึงไม่กำจัดปัญหาเภสัชแขวนป้าย ให้คว

โพสต์โดย little bean » 31 ส.ค. 2008, 16:03

rinko เขียน:ในซอยเดียวกะที่ร้านตั้งอยู่มีร้านยาอีก 4 ร้านค่ะ ไม่รวมร้านตัวเอง ทุกร้าน ไม่มีเภสัชกรอยู่เลยค่ะ เคยมีคนไข้เข้ารพ.เพราะกิน CPM 1 กระปุก ในวันเดียว ซื้อจาก 1 ใน 4 ร้านนี้ คนไข้พูดไม่ได้ ลูกชายจึงมาหาที่ร้าน และพยายามโวยวายว่าซื้อที่ร้าน บังเอิญร้านติด sticker สีตามปีที่หมดอายุ แต่ขวดที่เขาถือมา มีแต่ sticker ราคา ซึ่งที่ร้านไม่มี จึงอธิบายให้เขาฟัง และบอกเขาว่า ถ้าคุณแม่ซื้อในเวลาที่ไม่ใช่เวลาปฏิบัติการของเภสัชกร สามารถแจ้งอย.ได้เลยค่ะ เพราะ CPM เป็นยาอันตราย ต้องจ่ายโดยเภสัชกรเท่านั้น หากอยากให้เราช่วยแจ้ง อย. ให้ ก็ได้ค่ะ เขากลับตอบว่า ไม่เป็นไร ยังไงแม่ก็เข้ารพ.ไปแล้ว แล้วก็ออกไปด้วยท่าทีโมโห+หน้าแตก ไอ้เราก็โมโหค่ะ แต่ไม่ได้โมโหลูกชายเขานะ โมโหร้านที่จ่ายมากกว่า หลังจากนั้นจึงแจ้งอย.เองค่ะ เมื่อ อย. มาตรวจ เขากลับบอกเราว่า ไม่ต้องแจ้งหรอก เภสัชกรไม่อยู่ร้านเป็นเรื่องปกติ เราร้านใหญ่ อย่าไปกลั่นแกล้งพวกร้านเล็กๆ ไอ้เราก็ อ้าว แปลว่าฉันผิดปกติ อึ้งอย่างเดียว ไม่ได้เถียง ตั้งตัวไม่ทัน เฮ้อ ถ้ามีมาตรฐานการตรวจร้านอย่างนี้ อย่ามีเลยดีกว่า

หลังจากนั้นก็เลยมีกระบวนการทำกันเองในร้าน เพื่อพยายามจะเป็นคนหนึ่งที่ทำให้การแขวนป้ายลดลง ไม่รู้ว่าผลจะเป็นอย่างไรแต่ทำไปบ้างแล้วค่ะ ได้แก่

1. ออกใบปลิว เพื่อให้คนไข้สังเกตด้วยตนเอง ว่าร้านยาไหนมีเภสัชกรจริงบ้าง ซึ่งก็เป็นขั้นตอนง่ายๆค่ะ เช่น ให้สังเกตใบประกอบ คำนำหน้าชื่อเภสัชกรว่าเป็นเพศไหน ความสามารถในการซักประวัติการใช้ยา etc. ซึ่งคนไข้ก็ชอบหยิบใบปลิวนี้ไปอ่านกันเองค่ะ แจกเองด้วยบ้าง ก็หวังว่าคนไข้จะเข้าใจเภสัชกรมากขึ้น โดยในใบปลิวจะมีเบอร์โทรศัพท์เพื่อร้องเรียนอย.ด้วยค่ะ

2. จัดทำป้ายคำประกาศสิทธิผู้ป่วยให้เห็นชัดๆ และมีรายละเอียด คนไข้ที่ร้านชอบอ่านค่ะ แล้วเขาจะบอกเองว่ามีด้วยเหรอ เพิ่งรู้นะเนี่ย

3. จัดทำป้ายแสดงความเป็นเภสัชกร เช่น คุณจะเลือกให้ใครดูแลสุขภาพของคุณ พ่อแม่เภสัชกร ญาติเภสัชกร หรือเภสัชกร อะไรทำนองนี้ค่ะ ทำไว้หลายๆอัน ลูกค้าก็ชอบอ่านค่ะ

4. ทำแผ่นพับเกี่ยวกับโรคต่างๆ คนไข้ก็ชอบค่ะ เขาก็จะปรึกษาเราเรื่องแผ่นพับเหล่านั้นเอง

จริงๆแล้ว ทำๆไปก็สนุกค่ะ พอคนไข้อ่านเราก็ดีใจ คนไข้หยิบก็ดีใจ แต่ถ้าอันไหนทำออกมาแล้วคนไข้ไม่สนใจก็จะปรับปรุง เปลี่ยนแปลง เวลาที่เราอยู่ร้านจริงๆมีเวลาเหลือเยอะนะคะ รอ อย. หรือสภามาตรวจมันคงไม่ทันค่ะ เราคงต้องเป็นฝ่ายรุกกันเองด้วย ลืมบอกไปว่า ที่ร้านยังไม่ใช่ร้านยาคุณภาพค่ะ แต่ก็เอามาตรฐานส่วนหนึ่งมาใช้ เพราะเห็นว่าเป็นประโยชน์กับคนไข้ และภาพลักษณ์ของร้านด้วยค่ะ

ที่ร้านเอง เวลามีคนไข้มาบ่นเรื่องยาชุด กินยาไม่หาย คนขายไม่ค่อยรู้เรื่อง ก็จะสอบถามรายละเอียด บางเรื่องก็ร้องเรียนเองค่ะ เพราะทนไม่ได้จริงๆ บางทีก็ขอตัวอย่างยาชุดไว้เลยค่ะ ไม่รู้จะมีโอกาสได้ร้องเรียนไหม แต่ก็ขอตัวอย่างยาไว้ก่อนเลย

เรื่องแขวนป้ายเป็นปัญหาใหญ่ค่ะ แต่ในฐานะที่เราเป็นเภสัชกร และอยู่ร้านจริงทั้งวัน ปัญหานี้จะกลายเป็นประโยชน์กับเราได้ค่ะ ช่วยกันคิด หากิจกรรมสร้างสรรค์ที่ทำให้คนไข้รู้สึกดีดีกับเภสัชกร และร้านของเรา แล้วทำอย่างต่อเนื่องสม่ำเสมอค่ะ ที่ร้านเปิดมาเกือบปี คนไข้ก็ยังมีขอยาชุด เอาตัวอย่างยามา จะเอาอย่างที่เคยกิน ต่อราคา ซึ่งปัญหาเหล่านี้คงไม่หายไปหรอกค่ะ เพียงแต่เราต้องตั้งรับ และหัดรุกซะบ้าง อย่ารอแค่นโยบายที่ไม่รู้เมื่อไรจะได้เห็นว่าเป็นธรรมกับตัวเราเอง เพราะถ้ามัวแต่รอ ไฟแห่งความฝันว่าเภสัชกรจะมีเครดิตอะไรต่อมิอะไรดีขึ้น ก็คงดับไป

มองโลกในแง่ดีไว้ค่ะ ปัญหาทุกอย่างคือโอกาสสำหรับเรา

หัวอกเดียวกับคุณ rinko เลยค่ะ เคยแจ้ง สสจ แล้วหลายเรื่อง กลับโดนตอบกลับมาว่า พี่รู้ตั้งนานแล้ว ว่าเค้าขายสเตียรอยด์ คนกินแล้วเสียชีวิต ยาที่ใช้เฉพาะใน รพ เท่านั้นมีหมดทุกตัว จ่าย viargra ทำใจเถอะน้อง :eek: ( เสื่อมศรัทธาพี่เภสัชคนนั้นมากเลย )
แถวนี้มี 7 ร้าน แขวนป้ายหมดเลย ไม่มีเภสัชอยุ่ แม้แต่ ชั่วโมงเดียว แถมร้านที่เปิดเมื่อปีที่แล้วก็เป็นน้องชายของ หมอตี๋ร้านนึงมาขอเปิด สสจ ก็ให้เปิดเฉยเลย แถมใช้ชื่อร้านต่อท้ายว่า เภสัชอีกต่างหาก ( ช่างไม่รุ้สึกอะไร ทั้งคนขอ และคนให้อนุญาติ )
เมื่อได้ยินพี่เภสัชคนนั้นพูดอย่างนั้นแล้ว ก็เลยคิดว่า ต่อสู้เองคนเดียวก็ได้ ตอนนี้เปิดมาปีกว่า ชาวบ้านแถวนี้เห็นความจำเป็นของเภสัช ให้ความเชื่อถือ และไว้ใจ มากขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ โดยทำทุกวัน และคิดว่าจะทำต่อไปเรื่อยๆค่ะ (ทั้งๆที่เหนี่อยมาก) โดยไม่ติดต่อกับ สสจ อีกเลย เซ็งมากๆค่ะ
ที่ร้านยังไม่ทำร้านยาคุณภาพเหมือนกัน แต่ทุกอย่างที่ทำก็แสดงถึงความเป็นเภสัชให้ชาวบ้านเห็นก้พอแล้ว ไม่รุ้จะทำทำไม มีแต่ข้อแม้ที่เป็นเปลือกนอกเยอะแยะ ที่ร้านจะมีแผ่นพับเรื่องโรคต่างๆ อย่างโรคที่ต้องมีคำแนะนำการปฎิบัติตัวเยอะ จะยื่นให้แล้วอธิบายด้วย อย่างโรคเก๊าท์ พวกนี้คนไข้จะสนใจมาก จะบอกว่า ไม่เคยรู้เลยว่า ห้ามทานนู่นนี่ด้วย ถึงว่าว่าวันนั้นไปกินถึงปวดขึ้นมา
เวลาจ่ายยาจะซักอาการละเอียด เขียนฉลากยาละเอียด อธิบายจนมั่นใจว่าคนไข้ที่ได้รับยาไปแล้วจะเข้าใจ และทานตามที่สั่งได้ถูกต้อง คนไข้จ่ายเงินแล้วยังอธิบายต่อ แรกๆคนไข้ก็ไม่ค่อยเข้าใจ ไม่อยากฟัง หลังๆ ทุกคนจะเข้ามาถามนู่นนี่ใหญ่เลย และระมัดระวังการกินยามากขึ้น หลายคนบอกว่า เดี๋ยวนี้ไปร้านอื่นไม่เป็นแล้ว เวลาไม่สบายก้มาที่นี่ที่เดียว ( จนตอนนี้หมอตี๋ร้านนึงปล่อยข่าวว่าจะจ้างเภสัช แต่ก็ไม่เห้นจ้างซะที สงสัยจะทนไม่ใหวแล้ว )

มีเรื่องอยากจะถามพี่ๆค่ะ คือ มีคนไข้คนนึงมาซื้อยาแล้วบังเอิญมาเล่าให้เราฟังว่าเดี๋ยวนี้ซื้อยา ต้องระวังมากเลย เพราะร้านหมอตี๋ ( ร้านเดิมร้านเดียว ไร้จริยธรรมสุดๆเลย ) จ่ายยาชุดแก้หวัดให้เด็ก ชายอายุ สิบกว่าขวบ ทานแล้วเกิดอาการแพ้ขั้นรุนแรง ขึ้นผึ่นเต็มตัว ก็เลยกลับไปหาที่ร้านนั้น หมอตี๋ก็ให้เงินไป 10000 แล้วบอกให้กลับบ้านไป โดยที่ไม่ได้บอกว่าให้ไปหาหมอ จนเวลาผ่านไป เด็กมีอาการรุนแรงจนขึ้นตา รีบไป รพ ใน กทม หมอบอกว่า ทำไมมาช้า ตอนนี้รักษาไม่ทันแล้ว สรุปเด็กคนนั้นตาบอดค่ะ น่าสารมาก
พี่เค้าบอกว่า เป้นเด็กแบบชาวบ้านไม่รู้เรื่องอะไร เป็นลูกจ้างในซอยบ้านเค้า ทั้งเด็กและแม่เด้กฟ้องไม่เป็นอยุ่แล้ว
แล้วชาวบ้านแถวนั้นก้พูดต่อๆ กันว่ามีคนไปซื้อยาร้านขายยา กินแล้วตาบอด แต่กลับไม่กล้าเมาท์กันว่าร้านใหน เพราะเกรงใจหมอตี๋ที่เป็นคนเก่าแก่ ตามประสาคนต่างจังหวัด ( เวลามีเรื่องอะไรอย่างนี้ คนไม่กล้าพูดต่อๆกัน )
อย่างนี้เราสามารถจะช่วยอะไรได้บ้างมั้ยคะ สงสารเด็กมากๆ แจ้ง สสจ จะมีขั้นตอนอย่างไงบ้าง แบบ จม ไม่ลงชื่อได้มั้ย หรือไม่ต้องยุ่งเลยดีกว่าจะได้ไม่เกี่ยวกัน เพราะเราอยู่ในชุมชนต่างจังหวัดอะค่ะ ขอบคุณค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
little bean

Re: ทำไม ทำไม ทำไม สภาเภสัชฯ ถึงไม่กำจัดปัญหาเภสัชแขวนป้าย ให้คว

โพสต์โดย rinko » 31 ส.ค. 2008, 18:16

แนะนำให้ทำแผ่นพับเรื่องการแพ้ยาค่ะ อาการที่พบ และโอกาสเสี่ยงในการแพ้ (ที่ร้านยังไม่ได้ทำ นึกได้ก็ตอนได้อ่านนี่แหละ) หน้าสุดท้ายให้เขียนย้ำว่า ช่วยกันกำจัดหมอตี๋ ไร้จรรยาบรรณ เพื่อปกป้องคนรอบตัวท่าน ไม่ให้เป็นเหยื่อรายต่อไป แล้วก็ทำป้ายในร้าน พิมพ์เป็น a4 แล้วก็ติดๆไว้ทั่วๆค่ะ ประเภท "มั่นใจ เมื่อได้ยาจากเภสัชกร" "ป้องกันการแพ้ยา โดยแจ้งเภสัชกรทุกครั้ง" "เข้าร้านยา ถามหาเภสัชกร" "ไว้ใจได้อย่างไร ถ้าไม่ใช่เภสัชกรจ่ายยา" "หากแพ้ยา ใครจะช่วยท่านได้ ถ้าไม่ปรึกษาเภสัชกร" อย่าลอกเลียนแบบหมดค่ะ เพราะบางประโยคอาจไม่ได้ทำให้คนไข้ในบางกลุ่มเข้าใจเรามากขึ้น แต่ให้ลองหาคำทำนองนี้ให้มันเข้ากับชุมชนค่ะ บางอย่างถ้าดูว่าก้าวร้าวรุนแรง ก็ลดลงได้ค่ะ แล้วก็แจ้งอย.มันเข้าไปค่ะ สภาด้วย แจ้งเข้าไป คือถ้าทุกคนที่พบเคส แล้วแจ้งทุกครั้งที่คิดว่ามันรุนแรง คิดว่าสภาและอย.คงต้องมีการปรับตัวอะไรบ้างแล้วล่ะ แต่ถ้าไม่มี อย่างน้อยเราก็ได้ช่วยประชาชนและวิชาชีพตนเองทางนึงละกัน

จริงๆมานั่งคิดดู เราน่าจะมาร่วมทำแผ่นพับแล้วแจกกันเองเป็นไฟล์ พิมพ์ออกที่ร้านใครร้านมัน แล้วลงท้ายแผ่นพับว่าสนับสนุนโดย pharmacafe ดีไหมคะ ได้โฆษณาให้ชุมชนและคนไข้รู้จักได้ด้วย
rinko

โพสต์โดย asinus » 25 ต.ค. 2008, 17:06

กรรมการสภาคงเหนื่อยตามเื่รื่องน่ะนะครับ

เพราะคนเหล่านี้มันเยอะเหลือกเกิน เฮ้อ+++

ไม่สำนึกกันเอาซะเลย :neutral:
asinus

โพสต์โดย Infectious_RPh » 30 ต.ค. 2008, 18:45

ปัญหานี้จะจบได้ ถ้าสภาดำเนินการณ์อย่างจริงจัง แต่ที่ไม่ทำอย่างจริงจังเพราะอะไรหรือ สงสัยคงกลัวว่าวิชาชีพของเราจะพัฒนากระมัง อยากอยู่อย่างเต่าล้านปีต่อไป ก็อยู่นิ่งๆอย่างนี้ ลงโทษแบบขอไปที ไม่เด็ดขาดเอาเสียเลย ยังกับเด็กเล่นเกมตำรวจจับผู้ร้าย เห็นแล้วก็นะ...จะฝากควาหวังไว้กับใครดีหล่ะ เสียดายเงินภาษีของชาติจริงๆ อย่างไรก็ขอให้น้ำดีที่มีอยู่ช่วยกันนะครับ ขอให้ตั้งใจทำดีกันต่อไป ถือว่าเราก็ยังเป็นกลุ่มคนที่รักวิชาชีพนี้ครับ
Infectious_RPh

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 15 พ.ย. 2008, 19:58

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับความเห็นของคุณ API เรื่อง อย. กับสสจ.
บางที่เภสัชกรสสจ.เอง ที่แขวนป้าย ตัวอยู่อำเภอหนึ่ง ชื่อเปิดร้านอยู่อีกอำเภอ
แต่แ้ก้ยากขี่หลังเสือแล้วลงยากกกกกกกกก
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย navin1966 » 03 ม.ค. 2009, 05:59

.......ตั้งแต่ จบ ผ่าน ไป 20 ปี ก็ ยัง แก้ ปัญหา เภสัชกร แขวน ป้าย ไม่ได้ .............. ที่โรงพยาบาล เอกชน แห่งหนึ่ง กำลัง จะปรับปรุง ให้เงิน สำหรับ เภสัชกร ที่ไม่แขวน ป้าย ดีไหม เอ่ย เท่าไร ดี
navin1966

โพสต์โดย cannabis » 25 ก.พ. 2009, 08:50

เภสัช สสจ. กับ อย. ยังแขวนป้ายกันตรึมเลย
แล้วอย่านี้จะไปจัดการอะไรกับเค้าได้
เพราะร้านตัวเองคุมก็ไม่เคยไปปฎิบัติการ แล้วยังมีหน้าไปตรวจร้านอื่นอีกหรือไง

ถ้าไม่ดำเนินคดีพักใช้ใบอนุญาตกับเภสัชที่ควบคุมกฎหมายให้เป็นแบบอย่างซะก่อน อย่างหวังเลยอนาคตเภสัช คงจะโดนวิชาชีพอื่นกลืนไปหมด

คิดแล้วก็กลุ้ม....ผลิตเภสัชมาทำไมเยอะแยะ...แพทย์บ่นขาดแคลน...แต่.....ไม่ยอมให้เอกชนเปิดสอน....เฮ้อ
cannabis

โพสต์โดย cowboyman » 09 มี.ค. 2009, 03:52

ผมว่านะ เกี่ยวกับเรื่องแขวนป้ายเนี่ย
จะไปโทษเภสัชที่แขวนป้ายทั้งหมดก็คงไม่ได้หรอก
ส่วนหนึ่งเป็นการอยู่รอดในสังคม
สาเหตุหนึ่งอาจมาจาก (ขออภัยสำหรับผู้ที่ไม่เห็นด้วย ผมเพิ่งจบครับ
ประสบการณ์อาจจะน้อยไปหน่อย แต่อยากแสดงความคิดเห็นครับ)
เภสัชกร จ่ายยาได้แต่ตรวจร่างกายไม่ได้
แต่แพทย์ตรวจร่างกายได้ จ่ายยาได้
จะเห็นว่าวิชาชีพเภสัชกรรม โดนก้าวล้ำโดยวิชาชีพแพทย์
ผมไม่ได้ต้องการให้เภสัชตรวจร่างกายได้นะครับ
แต่อยากให้ 2 วิชาชีพนี้ทำงานของตัวเองครับ
(ขออภัยครับ ผมไม่ได้มีอคติกับวิชาชีพแพทย์นะครับ เพียงแต่แสดงความคิดเห็นเฉยๆอ่ะครับ)

อีกทั้ง พรบ.ยา เป็นพรบ ของเรานะครับ ทำไมปล่อยให้แพทย์ผลิตได้ แต่เภสัชทำไม่ได้ครับ
ผมมั่นใจว่าเภสัชกร เข้าใจเรื่องการผลิตยามากกว่าวิชาชีพอื่นแน่นอนครับ
(การแบ่งบรรจุ ก็คือการผลิต)

ถ้าจะกำจัดปัญหา ผมคิดว่า ต้องแก้ที่ระบบครับ
ต่อให้ไปไล่จับพวกแขวนป้าย ยังไงปัญหาก็ไม่หมดแน่นอนครับ

อีกปัญหาหนึ่งที่ผมรู้สึกอึดอัดกับสภาเภสัชมากเหลือเกินคือ
ทำไมปล่อยให้มหาวิทยาลัยต่างๆเปิดคณะเภสัช ง่ายเหลือเกินครับ
ยังไม่พอครับ ยังมีบางมหาวิทยาลัยที่เปิดภาคสมทบอีก
ไม่ทราบว่าสภาเภสัชกำลังคิดอะไรอยู่
ในขณะที่ตำแหน่งข้าราชการเภสัชกร ก็ตันเหลือเกินครับ ไม่เคยจะรับเพิ่มเลย

ทำไมสภาเภสัชไม่ยอมออกมาทำอะไรเพื่อวิชาชีพตัวเองบ้างครับ
เภสัชกร อยู่ ซี 7 กันเป็นสิบปี น่าเห้นใจนะครับ
และที่สำคัญ ผมไม่เคยเห็นเภสัชกรเป็น ผอ. โรงพยาบาลเลย

เภสัชกร ทำไมจะเป็น ผอ. ไม่ได้ครับ ??
cowboyman

โพสต์โดย ruralphar » 09 มี.ค. 2009, 12:11

อีกปัญหาหนึ่งที่ผมรู้สึกอึดอัดกับสภาเภสัชมากเหลือเกินคือ
ทำไมปล่อยให้มหาวิทยาลัยต่างๆเปิดคณะเภสัช ง่ายเหลือเกินครับ
ยังไม่พอครับ ยังมีบางมหาวิทยาลัยที่เปิดภาคสมทบอีก
ไม่ทราบว่าสภาเภสัชกำลังคิดอะไรอยู่

เห็นด้วยครับ...
ruralphar

โพสต์โดย API » 09 มี.ค. 2009, 12:23

สมัยก่อนสภาไม่ได้มีอำนาจเป็นผู้กำหนดครับว่าจะให้ใครเปิดหรือไม่เปิดมหาลัย
API

โพสต์โดย mmm » 11 มี.ค. 2009, 23:30

API เขียน:สมัยก่อนสภาไม่ได้มีอำนาจเป็นผู้กำหนดครับว่าจะให้ใครเปิดหรือไม่เปิดมหาลัย

สภาเภสัช รู้สึกตัวช้ามากกว่าครับ
mmm

โพสต์โดย beebee » 20 ก.ค. 2009, 23:25

ที่คอมเม้นก่อนหน้านี้จำไม่ได้ว่าของใคร บอกว่า ร้าน ขย2 ตอบ สสจว่าถ้าจะให้เปลี่ยนอาชีพตอนแก่ก็เหมือนตายทั้งเป็นน่ะค่ะ แค่เค้าอ้างเหตุผลแค่นี้เราก็ยอมเค้าแล้วเหรอคะ คือความจริงถ้าคุณขายแค่ยาแผนปัจจุบันบรรจุเสร็จที่ไม่ใช่ยาอันตราย ก็ไม่เห็นต้องเปลี่ยนอาชีพนี่คะ หรือถ้าคุณจะจ้างเภสัชมาคุมร้านคุณก็เปงผู้ช่วยได้ โดยไม่ต้องจ้างผู้ช่วยเภสัชเพิ่ม แต่ไม่ใช่จ้างใบประกอบไว้แขวนป้ายเฉยๆ นะ ต้องให้เภสัชจ่ายยาตลอดเวลาทำการเลย ในเมื่อกฎหมายไม่เลือกปฏิบัติและมีผลบังคับใช้กับทุกคน ก็ไม่ควรมีข้อยกเว้นจนเป็นจุดที่ทำให้เกิดความหย่อนยานมาจนถึงทุกวันนี้เลยนะคะ :neutral: บอกตามตรง คำว่า คิดถึงเภสัชกร ให้ถามหาเภสัชกรแขวนป้ายนี่ สะเทือนใจจังค่ะ
beebee

โพสต์โดย eternity » 26 ก.ค. 2009, 21:21

ขออกตัวก่อนนะครับว่าผมได้อ่านความคิดเห็นแค่หน้าแรกและหน้าที่สิบเท่านั้น แต่ตอนนี้อยากแสดงความคิดเห็นให้ทุกท่านฟังนิดหนึ่งครับ

ผมมองว่าปัญหาการแขวนป้ายเป็นปัญหาที่ตัวเภสัชกรครับ สภาเป็นแกนนำในการแก้ปัญหา ดังนั้นถ้ามองในแง่มุมของผมสภาเภสัชฯ มีความผิดตรงที่ไม่ลงมือกระทำการจัดการกับกรณีนี้อย่างจริงจัง และความผิดที่ใหญ่ที่สุดก็คือความไร้จิตสำนึก ปราศจากความรับผิดชอบของตัวเภสัชกรผู้แขวนป้ายเองครับ ผมมองว่าคนที่บอกว่าแขวนป้ายเพื่อกระแสเอาตัวรอด หรือตามกระแสสังคมนั้นน่ะ คำพูดที่คุณพูดออกจากปากก็คือคำแก้ตัวเท่านั้น เงิน 5,000 - 10,000 บาทที่คุณได้จากการแขวนป้ายนั้นแลกกับความเสี่ยงภัยของผู้บริโภคกี่คนล่ะครับ ยิ่งร้านใหญ่ๆ วันหนึ่งเนี่ยมีคนเข้าหลักร้อยคนนะครับ นั่นก็น่าจะแสดงให้เห็นแล้วว่าจะต้องมีประชาชนที่ต้องรับเคราะห์เท่าไร คุณหันกลับมามองจุดนี้ดูหน่อยเถอะ อย่าคิดอะไรที่เข้าข้างตนเองเกินไปเลยครับ

ที่นี้มาเข้าประเด็นของการแก้ปัญหากันดีกว่าครับ
เมื่อมองจากสาเหตุข้างต้นที่ผมกล่าวไป และจากหลายๆ ประเด็นที่ผมพอจับความได้จากความคิดเห็นของหลายๆ ท่าน ผมมองว่ายังไงคนที่ทรงสิทธิและอำนาจอันชอบธรรม (สังเกตนะครับว่าผมใช้คำว่าชอบธรรม ไม่ใช่มาเฟีย) อย่างสภาเภสัชฯ ควรเป็นแกนนำในการหยิบกฎหมายมาใช้ รวมทั้งกดดันให้บรรดาเภสัชผู้มีอำนาจหน้าที่เข้ามาจัดการอย่างจริงจังครับ

ขอนอกเรื่องนิดหนึ่งนะครับ ผมสังเกตว่าเจ้าหน้าที่ที่สสจ. และ อย. (ผมใช้คำว่าเจ้าหน้าที่นะครับ) ซึ่งมีอำนาจจัดการเนี่ยมักมีผลประโยชน์เกี่ยวเนื่องกับร้านยาแขวนป้ายอยู่ไม่มากก็น้อยครับ และนอกจากนั้นบุคคลเหล่านั้นคงมีบางส่วนแขวนใบประกอบฯ ด้วย

ทีนี้เรามาต่อเรื่องของเรากันนะครับ ผมมองว่าการใช้กฎหมายเนี่ยเราต้องนำมาใช้อย่างจริงจัง ยุติธรรม เที่ยงตรง โดยต้องมีการลงโทษอย่างเด็ดขาด เพื่อให้เกิดการ "ปราม" ครับ แล้วการแขวนป้ายจะลดลง แล้วการลงโทษเนี่ยผมอยากเสนอให้ถ้าทำผิดครั้งแรกพักใช้ 1 ปี และเมื่อครบกำหนดให้สอบใบประกอบใหม่ครับโดนให้ใช้เกณฑ์ที่สูงขึ้นกับผู้กระทำผิด เผื่อจะระลึกกันได้ว่าได้ใบประกอบมายากแค่ไหน และถ้าทำผิดครั้งที่สองให้ถอนใบประกอบเลยครับ

ต่อมาเรามามองปัญหาในเชิงระบบกันบ้างนะครับ เภสัชกรเนี่ยก็คือผู้ที่จบการศึกษาเภสัชศาสตรบัณฑิตถูกมั๊ยครับ จึงจะมีสิทธิสอบใบประกอบ สิ่งที่สร้างคนเหล่านี้ขึ้นมาก็ คือ ระบบการศึกษา สภาเภสัชฯ และเภสัชกรทุกคนควรเข้ามาสนใจส่วนนี้ด้วย เราต้องสร้างเภสัชกรที่มีคุณภาพด้วย ไม่ใช่สักแต่ว่าเน้นปริมาณ แล้วถามจริงๆ นะครับที่ ก.พ. บอกว่าที่นั่นที่นี่มีตำแหน่งเภสัชกรว่าง แต่จะบรรจุเภสัชกรได้จริงหรือ แล้วเภสัชกรจะมีสักกี่คนที่จะไปบรรจุในที่เหล่านั้น

นอกจากนั้นถ้าเภสัชกรมีงานทำ ได้รับสวัสดิการที่เหมาะสม ก็คงมีเภสัชกรบางคน บางกลุ่ม จำนวนหนึ่ง ลดความต้องการเกินความจำเป็นจากการแขวนป้ายลงไปได้บ้าง ก็จะช่วยลดภาระการจัดการสิ่งเหล่านี้ไปได้ ซึ่งก็ต้องโยนให้เป็นหน้าที่ของสภาเภสัชฯ และพวกเราที่ต้องช่วยกันผลักดันถูกมั๊ยครับ

ผมขอสรุปเลยนะครับ การแก้ปัญหาต้องอาศัยการลงมืออย่างจริงจัง หยิบกฎหมายมาใช้ให้เหมาะสม มองปัจจัยให้รอบด้าน ใช้มาตรการทุกรูปแบบทั้งทางสังคม กฎหมาย จริยธรรม และอื่นๆ ที่สำคัญต้องอาศัยความร่วมมือจากชาวเขียวมะกอกทุกคน ทั้งนักศึกษา / นิสิต เภสัชศาสตร์ และเภสัชกรทุกคนในการจัดการกับสิ่งเหล่านี้ครับ

ปัจฉิมลิขิต อย่าโทษแต่สภาเภสัชฯ นะครับ ขอให้ทุกท่านมองดูละกันว่าใครเป็นผู้เลือกกรรมการสภาฯ นั่นก็คือพวกเราถูกมั๊ยครับ ดังนั้นคนที่มีสิทธิโดยชอบธรรม และอำนาจแท้จริงก็คือพวกเรานะครับที่จะขับเคลื่อนวิชาชีพของเรา รวมถึงสภาเภสัชฯ ด้วย พวกเราต้องเลือกคนที่มีนโยบายที่เหมาะสมและปฏิบัติได้จริง พร้อมทั้งต้องตรวจสอบการทำงานของบุคคลเหล่านั้นอย่างจริงจังครับ อย่าเลือกที่ตัวคนแต่จงมองสิ่งที่เขาเหล่านั้นจะทำ และสิ่งที่เขาทำได้จริงครับ และที่สำคัญที่สุด "ผลจะเกิดก็ต่อเมื่อมีการลงมือทำนะครับ" อย่าลืมประเด็นนี้ครับ

ขอให้บุญรักษาทุกท่านและวิชาชีพของเราต่อไปครับ

คำคมประจำวันนี้
Moliere quotes ?The greater the obstacle, the more glory in overcoming it.?
Moliere กล่าวว่า "อุปสรรคที่ยิ่งใหญ่ จะนำมาซึ่งความภาคภูมิที่ยิ่งกว่าเมื่อสามารถเอาชนะอุปสรรคนั้นได้"
eternity

โพสต์โดย oil_pharmacy » 31 ก.ค. 2009, 09:47

ขนาดให้ร้าน เชนสโตร์ แขวนป้ายกันได้
ร้านดัง ๆ ในห้างคาร์ฟูร์ โลตัส เป็นร้านเซฟๆ จ้างเภสัช เฉพาะ ช่วงเย็น
ร้าน w.s. ตึกแถว ที่ไม่อยู่ในห้าง ยังไม่จ้างเภสัชเลย
ร้าน 7 อีก ขายยาอันตราย กันตลอด 24 ชม. ไม่มีเภสัชขาย
oil_pharmacy

โพสต์โดย chaoya » 01 ส.ค. 2009, 16:57

ที่เห็นด้วยน่ะ ไม่ใช่ให้คอยตามจับเภสัชไม่อยู่ร้าน
แต่ให้จัดการให้ demand กับ supply พอดีกัน ให้ประชาชน ร้าน เภสัช ได้ประโยชน์ทุกฝ่าย
ไหนว่าจำนวนเภสัชกรยังตกงานอีกเยอะ ไงล่ะ
chaoya

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม