New Document

Thaipharmasoft จะดูข้อมูลของโปรแกรมได้ที่ไหนครับ

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

Thaipharmasoft จะดูข้อมูลของโปรแกรมได้ที่ไหนครับ

โพสต์โดย vclassic » 20 เม.ย. 2012, 22:58

Search ใน google แล้วมีข้อมูลแต่ใน pharmacafe ครับ
แต่พอเข้ามาไล่ดูตามที่หลายท่านแนะนำให้เข้าไป
ระบบบอกว่าเข้าอ่านกระทู้นี้ไ่ม่ได้
ไม่ทราบว่าจะหาข้อมูล คุณสมบัติโปรแกรมได้จากที่ใดครับ
:question:
vclassic

Re: Thaipharmasoft จะดูข้อมูลของโปรแกรมได้ที่ไหนครับ

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 21 เม.ย. 2012, 11:07

ไทยฟาร์มาซอฟ เป็นซอฟแวร์ ที่พัฒนาสำหรับเภสัชกรร้านยาคะ อนุญาตให้เฉพาะ ผู้ที่ยืนยันตัวว่าเป็นเภสัชกรประจำร้านทำร้านยาจริงๆ จึงจะมีสิทธิ์ใช้ซอฟแวร์ ไม่ได้ไว้มีสำหรับการค้า แต่มีไว้สำหรับเภสัชกรที่ทำร้านยาจริงๆ ถ้าต้องการใช้งาน ต้องแสดงตัวส่งหลักฐาน จากนั้นจะทำการอนุมัติกลุ่มจึงจะสามารถเห็นห้องไทยฟาร์มาซอฟได้
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

Re: Thaipharmasoft จะดูข้อมูลของโปรแกรมได้ที่ไหนครับ

โพสต์โดย NorthPhar » 21 เม.ย. 2012, 20:28

sukanya_rx19 เขียน:ไทยฟาร์มาซอฟ เป็นซอฟแวร์ ที่พัฒนาสำหรับเภสัชกรร้านยาคะ อนุญาตให้เฉพาะ ผู้ที่ยืนยันตัวว่าเป็นเภสัชกรประจำร้านทำร้านยาจริงๆ จึงจะมีสิทธิ์ใช้ซอฟแวร์ ไม่ได้ไว้มีสำหรับการค้า แต่มีไว้สำหรับเภสัชกรที่ทำร้านยาจริงๆ ถ้าต้องการใช้งาน ต้องแสดงตัวส่งหลักฐาน จากนั้นจะทำการอนุมัติกลุ่มจึงจะสามารถเห็นห้องไทยฟาร์มาซอฟได้

กด like ให้ครับ :biggrin:

ที่คุณ vclassic หาข้อมูลไม่เจอนอกจากใน pharmacafe เพราะโปรแกรมนี้ทำขึ้นเนื่องจากสมาชิกหลายๆ ท่านใน pharmacafe ต้องการทางเลือกใหม่ๆ ของโปรแกรมร้านยา ผู้พัฒนาเลยนำโปรแกรมที่ใช้ที่ร้านพัฒนาต่อตามความต้องการของสมาชิกหลายๆ ท่านที่ช่วยกันบอกความต้องการ และร่วมกันทดลองใช้งานก่อนนำมาแจกให้กับสมาิชิกท่านอื่นๆ ได้ใช้งานกัน ฟังก์ชั่นการทำงานส่วนใหญ่ก็เพียงพอสำหรับความต้องการของร้านยาทั่วไปที่เภสัชกรเป็นเจ้าของเองครับ

ขออนุญาตนำข้อความของคุณ george มาแชร์ให้ดูครับ

george เขียน:ขอมาแชร์สิ่งที่ผมได้รับจาก ThaiPharmasoft นะครับ ก่อนอื่นต้องขออภัยคนที่รู้แล้วเดี๋ยวจะว่าเอามะพร้าวมาขายสวนนะ
1.อันดับแรกเลยก็คือว่า ได้ผลรายงานการขายอย่างเป็นระบบ ซึ่งก่อนนี้ใช้นับจากยอดเงินที่รับได้ในแต่ละวัน แต่ตอนนี้สามารถรู้ยอดที่แท้จริงและรู้ด้วยว่าวันนี้มียอดกำไรเท่าไร(ถ้าลงการขายได้อย่างถูกต้องทุกรายการ)ย้ำนะว่ารายวัน
2.รู้การเคลื่อนไหวของสินค้าทุกตัวทั้งที่ขายดีและขายไม่ออก ตลอดถึงตัวสินค้า top profit ว่ามี return ให้เราเป็นเงินเท่าไร
3.มีการแจ้งสินค้าที่จะต้องสั่งแล้วให้ทราบ ข้อนี้ดีตรงที่ไม่มีสินค้าตกสำรวจ ลดการเสียโอกาสขาย
4.รู้อายุของสินค้าที่อยู่ในstock หรือ shelf จะได้จัดการสินค้าตัวนั้นได้ทันการณ์ ลดความสูญเสียได้
5.รู้การเปลี่ยนแปลงราคายาที่สั่ง และเทียบราคาต่อ Item ต่อแหล่งซื้อได้ ซึ่งทำให้เราเลือกแหล่งที่ราคาดีที่สุดได้
6.รู้มูลค่าโดยรวมของสินค้าว่าเงินที่เราทำธุรกิจนี้จนทุนอยู่เป็นเงินเท่าใด ทำให้เรา minize stock ได้
7.ด้านการให้บริการก็ทำให้เราพิมพ์ใบเสร็จรับเงิน ฉลากยา ได้สวยกว่าเดิมที่ใช้การเขียนด้วยมือ
8.ให้ประวัติการซื้อของลูกค้าแต่ละรายที่เราได้ลงทะเบียนไว้ สามารถรู้ได้ว่าเคยจ่ายยาอะไรไปในครั้งก่อน หากลูกค้าต้องการยาตัวเดิมอีก
9.สามารถทำรายงาน ขย 7 ขย 10ได้เพียงลัดมือเดียวได้อย่างสมบูรณ์ ไม่ต้องมาปั่นมือเขียนรายงานหรือ make data จากข้อมูลเก่า
10.สามารถตรวจสอบหนี้คงค้างกับแหล่งซื้อยาว่ามีหนี้อยู่กับใครเท่าไร โดยรวมเท่าไร และจะครบกำหนดชำระอีกกี่วัน จะได้บริหารเงินถูกต้อง
เท่าที่ใช้มาเพียงแค่ ครึ่งเดือนพอจะนึกออกเท่านี้มัง แต่ว่าก่อนจะสบายเราต้องลงทุนบ้างล่ะ แม้ว่าเจ้าของโปรแกรมมีน้ำใจให้ใช้ฟรีก็ตาม นั่นคือคุณต้อง setup ระบบฐานข้อมูลให้ได้เสียก่อนนะครับ ซึ่งผมก็ล้มลุกคลุกคลานหลายตลบ จากตีนเขา ปีนขึ้นไหล่เขา นี่ยังไมีถึงยอดเขาเลย ยังแฮปปี้ขนาดนี้ เป็นอย่างที่คุณ Niwat ว่าไว้จริงๆ :lol:
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย vclassic » 08 พ.ค. 2012, 20:13

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
เป็นเภสัชกร Boots อยู่ครับ.
เดี๋ยวเปิดร้านยาถึงขอได้ใช่ไหมครับ
อยากเปิดเร็วๆแล้วสิครับ :)
vclassic

โพสต์โดย sassypharmy » 08 ก.ย. 2013, 12:49

อยากได้โปรแกรมมาใช้ค่ะเพิ่งเปิดร้านยาได้6เดือนต้องส่งเอกสารไปที่ไหนคะ
sassypharmy

โพสต์โดย NorthPhar » 14 ก.ย. 2013, 12:14

sassypharmy เขียน:อยากได้โปรแกรมมาใช้ค่ะเพิ่งเปิดร้านยาได้6เดือนต้องส่งเอกสารไปที่ไหนคะ

เป็นตัวเขียวแล้ว เข้าไปโหลดได้ในห้อง ThaiPharmasoft เลยครับ กระทู้นี้นะครับ http://www.pharmacafe.com/board/viewtopic.php?f=32&t=21171&p=221161#p221161
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย kamon16 » 15 ต.ค. 2013, 13:12

ทำอย่างไรจึงจะเป็นตัวเขียวครับ
kamon16

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 30 ม.ค. 2014, 08:12

kamon16 เขียน:ทำอย่างไรจึงจะเป็นตัวเขียวครับ

รายละเอียดตามกระทู้นะคะ viewtopic.php?f=10&t=43379

ช้าไปมากเลยบางทีไม่ได้เข้ามาเช็ค :redface:
รูปภาพ
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย nawut.com » 08 พ.ค. 2014, 09:25

ขอบคุณ คุณ NorthPhar สำหรับข้อมูลครับ

โดยส่วนตัวไม่ใช่เภสัชกร.. แต่มาหาข้อมูลทำงานนวัตกรรม โดยมีแนวคิดพัฒนาซอฟต์แวร์ ใช้สมาร์ทโฟน-แท๊ปเล็ต ช่วยในการบริหารจัดการร้านจำหน่ายยา

รูปภาพ

แนวคิดเบื้องต้น
1. แจกฟรี สำหรับ Tablet Android
2. ใช้อุปกรณ์ให้เป็นประโยชน์ เช่น หน่วยประมวลผล, Wifi, กล้อง, GPS, Bluetooth, NFC
3. รองรับการทำงานในร้านขายยา Stock, การจำหน่ายยา, การสั่งซื้อ, ประวัติการใช้ยา
4. ทดสอบและพัฒนาอุปกรณ์เสริมต่างๆ เช่น เครื่องพิมพ์บาร์โค๊ด เครื่องพิมพ์สลากยา
5. ฐานข้อมูล km ช่วยบริหารจัดการ
6. ออกรายงาน ทาง email
7. รองรับระบบ Cloud สำหรับการสำรองข้อมูล และ Update

เบื้องต้นขอสำรวจความต้องการ จากเภสัชกร เพื่อจะนำไปพัฒนา 6-8 เดือน คืบหน้าอย่างไรจะมาแจ้งข่าว

ปล. ขออนุญาตโพสท์ถามข้อมูลในกระทู้นี้ ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้า... และท่านที่มีความต้องการพิเศษแบบเป็นนวัตกรรม ผมจะขอเรียนเชิญเป็นที่ปรึกษาโครงการเพื่อร่วมพัฒนาซอฟต์แวร์ครับ
Reference : เคยได้รับทุนพัฒนาจาก SIPA, NIA… “พัฒนางานนวัตกรรม แก้วิกฤตชาติ”
Nawut.com
nawut.com

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น