New Document

มีโปรแกรมคำนวณขนาดยาเด็กมาให้ทดลองใช้กันครับ

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

มีโปรแกรมคำนวณขนาดยาเด็กมาให้ทดลองใช้กันครับ

โพสต์โดย Jesusrx » 31 มี.ค. 2011, 22:22

ตามชื่อกระทู้เลยครับ เน้นที่ร้านขายยานะครับ เพราะมีแต่ยารับประทานที่คาดว่าใช้บ่อย
กลุ่มของผม ได้ทำขึ้นเป็นโปรเจคนะครับ อ.ที่ปรึกษา อ.ดร. วิรัต ทองรอดครับ
รางวัลรองชนะเลิศ ผลงานระดับปริญญาตรี สมาคมเภสัชกรรมชุมชน ครับ

หากพบปัญหาหรือ ไม่พบเจอยาใดๆ ก็เสนอแนะในหน้าของโปรแกรมได้ครับ

อ้างอิงจาก Pediatric dosage Handbook, Drug Information Handbook, คู่มือการใช้ยาในเด็ก
ตัวอย่างคำถามที่พบบ่อย
ASA ทำไมยังมีให้เลือกคำนวณอีกล่ะ ทั้งที่ประเทศไทยไม่ให้ใช้เพราะเกิด ADR ที่รุนแรง ?
Ans. ผมเน้นตาม Ref. น่ะครับ เพราะไม่ใช่ว่าใช้ไม่ได้ แต่กลัวมันเกิด ADR

ทำไมไม่มีช่วงอายุให้เลือกเยอะๆ ยาบางตัว มีให้เลือกแค่ 1-12 ปี ?
Ans. ถ้ามีให้เลือกแค่นั้นแสดงว่า ยาตัวนั้นใช้ได้กับเด็ก 1 ปี ขึ้นไป และขนาดยามันเท่ากันทั้งช่วง คือน้ำหนักตัวเด็ก
เท่าไรก็คูณขนาดยาไป เช่น ขนาดยา 10mg/kg เด็กหนัก 10kg ก็คูณไป ขนาดยาแปรตามน้ำหนักน่ะครับ
แต่ยาบางตัวที่มีช่วงอายุให้เลือกหลายตัวเป็นเพราะว่า ขนาดยาแต่ละช่วงไม่เท่ากันครับ เช่น
อายุ 1-6 ปี ใช้ 10mg/kg 6-11 ปี ใช้ 25mg/kg ประมาณนั้นครับตาม Ref.

โดยสามารถคำนวณขนาดยาเป็น ml ได้นะครับ ก็อยากให้ไปทดลองใช้กันนะครับ

ทางนี้เลยครับ >>>>>>>>>>>>>> http://www.dekload.com/pediatric <<<<<<<<<<<<<

ปล. ใช้ได้กับอุปกรณ์อะไรก็ได้ที่ใช้ Internet และเปิด Browser ได้
(PC ทุก Platform, Iphone ,<Smart phone Android แต่ต้องใช้>browser OPERA mini ครับ )

หรือถ้ามีข้อสงสัยจะสอบถามก็ ถามได้เลยนะครับผมจะมาตอบให้ครับ
Jesusrx

Re: มีโปรแกรมคำนวณขนาดยาเด็กมาให้ทดลองใช้กันครับ

โพสต์โดย humbler » 18 เม.ย. 2011, 18:47

เยี่ยมๆๆๆเลยครับ ...
ถ้าข้อมูลขนาด ยา มีการอัพเดตและมีผู้ดูแลอยู่เสมอ
อนาคต โปรแกรมนี้ รุ่ง.. :mrgreen:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
humbler

Re: มีโปรแกรมคำนวณขนาดยาเด็กมาให้ทดลองใช้กันครับ

โพสต์โดย obagigirl » 19 เม.ย. 2011, 19:16

น่าลองมากครับ
obagigirl

โพสต์โดย tintin_hcu » 19 มิ.ย. 2011, 02:09

เก่งจริงๆครับ น้อง วันงานเภสัชกรรมชุมชนที่ไบเทคเดือนมีนาคม ก็เจอกันด้วยนะจำได้เปล่าเอ่ย ทีั่อ.วิรัตน์พาไปแนะำนำให้รู้จักน่ะครับ
เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง เหมือนนกยูงมีดีที่แววขน แต่ใจต่ำเป็นได้แต่แค่คน คงเสียทีที่ตนได้เกิดมา
ภาพประจำตัวสมาชิก
tintin_hcu

โพสต์โดย somsak01 » 20 ก.ค. 2011, 14:28

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูนะครับ
somsak01

โพสต์โดย นักจัดดอกไม้ » 27 ส.ค. 2011, 16:10

ลองเข้าดูที่
http://www.weplearn.com/dose
ดูง่ายเหมือนกัน
เน้นยาที่ใช้บ่อย
:biggrin:
นักจัดดอกไม้

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น