New Document

โปรแกรมการวินิจฉัยโรคเบื้องต้นสำหรับร้านยาทั่วไปและคุณภาพ

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

โปรแกรมการวินิจฉัยโรคเบื้องต้นสำหรับร้านยาทั่วไปและคุณภาพ

โพสต์โดย bbird028 » 19 มี.ค. 2011, 11:45

รูปภาพ
พัฒนาซอฟต์แวร์นี้ขึ้นมาจากว่า จากการเก็บข้อมูลตามร้านยาทั่วประเทศ เมื่อคนไข้เดินเข้ามาในร้าน สิ่งแรกที่เภสัชกรหรือเจ้าหน้าที่จะถามคือ เป็นอะไรมาค่ะ? หรือต้องการซื้อยาอะไรค่ะ? ในคำถามแรกนั้นหากเป็นเภสัชกรเองแล้วน่าจะมีข้อมูลในการวินิจฉัยและสรุปในการจ่ายยาให้กับคนไข้ได้ แต่หากเป็นเจ้าหน้าที่ทั่วไป หรือ ผู้ช่วยเภสัชกร อาจจะมีปัญหาในการให้ข้อมูลและคำแนะนำต่างๆกับคนไข้ ทำให้การจ่ายยาอาจเกิดการผิดพลาดได้ จึงได้เกิดแนวความคิดว่า น่าจะมีซอฟต์แวร์ที่คอยช่วยเหลือการวินิจฉัยโรคเบื้องต้นแบบง่ายๆ ใช้งานง่าย และสะดวก รวดเร็ว มาใช้ประกอบกัน ใช้งานง่าย เหมาะสำหรับช่วยสนับสนุนการวินิจฉัยการจ่ายยา และเจ้าหน้าที่ผู้ช่วย ต่างๆ เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดกับคนไข้

http://www.software.worldmedic.com/beta_version/smdg.html

EnCirCLe Pharma (TM) BirdPharmacy(R)
Pin BB 217aa34f
email: bbird_028@hotmail.com
bbird028@gmail.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
bbird028

Re: โปรแกรมการวินิจฉัยโรคเบื้องต้นสำหรับร้านยาทั่วไปและคุณภา

โพสต์โดย bbird028 » 26 มี.ค. 2011, 19:38

ลองใช้ดูครับ

ไม่แพง ถ้าเราเทียบกับเงินที่เราจะได้คืนมา

ลองเปรียบเทียบดูนะครับ

ใช้เงินซื้อโทรศัพมือถือหรือรถยน เราเสียเงิน ปีๆๆนึง หลายหมื่นบาท(ยังไม่นับค่าเสื่อมราคา) แต่เราทกุคนกลับยอมที่จะลงทุน

แต่เราเสียเงินซื้อโปรแกรมฯหลักพัน(ตลอดชีพ)มาทำงานหาเงินให้เรา ปีๆนึงได้เงินคืน แสน-ล้าน

เราอยากเป็นนักธุรกิจแบบมืออาชีพที่มีโปรแกรมที่พัฒนาโดยมืออาชีพ หรือเราอยากเป็นเด็กเล่นขายของ :roll: ลองคิดนะครับ

อันนี้ผมไม่ได้ว่าใครเป็นความคิดเห็นส่วนตัวที่ผมก็เคยเป็นคนนึงที่เป็นเด็กเล่นขายของ
EnCirCLe Pharma (TM) BirdPharmacy(R)
bbird028

Re: โปรแกรมการวินิจฉัยโรคเบื้องต้นสำหรับร้านยาทั่วไปและคุณภา

โพสต์โดย bbird028 » 26 มี.ค. 2011, 19:41

bbird028 เขียน:ลองใช้ดูครับ

ไม่แพง ถ้าเราเทียบกับเงินที่เราจะได้คืนมา

ลองเปรียบเทียบดูนะครับ

ใช้เงินซื้อโทรศัพมือถือหรือรถยน เราเสียเงิน ปีๆๆนึง หลายหมื่นบาท(ยังไม่นับค่าเสื่อมราคา) แต่เราทกุคนกลับยอมที่จะลงทุน

แต่เราเสียเงินซื้อโปรแกรมฯหลักพัน(ตลอดชีพ)มาทำงานหาเงินให้เรา ปีๆนึงได้เงินคืน แสน-ล้าน

เราอยากเป็นนักธุรกิจแบบมืออาชีพที่มีโปรแกรมที่พัฒนาโดยมืออาชีพ หรือเราอยากเป็นเด็กเล่นขายของ :roll: ลองคิดนะครับ

อันนี้ผมไม่ได้ว่าใครเป็นความคิดเห็นส่วนตัวที่ผมก็เคยเป็นคนนึงที่เป็นเด็กเล่นขายของ

:redface: ก่อนหน้านี้ผมก็เป็นแค่เด็กเล่นขายของ จนกระทั่งผมได้ไปคุยกะอาจารย์หมอท่านนึงที่ ม.อ. ท่านได้ให้แนวคิดนี้ไว้

ผมถึงได้ตาสว่างและมุมานะ ทำงาน เพราะคุณค่าของคน อยู่ที่ผลของงาน เราจะให้ผลงานของเรามีตำหนิ หรืออยากให้ผลงานของเรา

สวยหรูอย่างมืออาชีพ :roll:
bbird028

โพสต์โดย API » 26 มี.ค. 2011, 20:06

ผมไม่เห็นว่าการไม่ใช้โปรแกรมตัวนี้มันจะทำให้ผมไม่เป็นมืออาชีพแต่อย่างไร....

ความเป็นมืออาชีพมันต้องคอยเปิดหาเอาจากโปรแกรมหรือ ผมว่าเภสัชกรที่จะจ่ายยาแล้วมาหาวิธีจ่ายยาจากโปรแกรมนี้ไม่ใช่มืออาชีพนะ เหมือนนักศึกษามาขายของมากกว่า เว้นแต่จะเอามาให้คนไข้กดเล่นๆมากกว่า....

ขอโทษที่คิดต่างนะครับ
API

โพสต์โดย bbird028 » 27 มี.ค. 2011, 00:18

API เขียน:ผมไม่เห็นว่าการไม่ใช้โปรแกรมตัวนี้มันจะทำให้ผมไม่เป็นมืออาชีพแต่อย่างไร....

ความเป็นมืออาชีพมันต้องคอยเปิดหาเอาจากโปรแกรมหรือ ผมว่าเภสัชกรที่จะจ่ายยาแล้วมาหาวิธีจ่ายยาจากโปรแกรมนี้ไม่ใช่มืออาชีพนะ เหมือนนักศึกษามาขายของมากกว่า เว้นแต่จะเอามาให้คนไข้กดเล่นๆมากกว่า....

ขอโทษที่คิดต่างนะครับ

ฮ่าๆๆโทษทีครับสงสัยผมจะทำให้พี่อารมณ์เสียซะแล้ว ..ผมไม่ได้หมายความ อย่างงั้นนะครับ และต้องขอโทษด้วยที่ทำให้ ทุกคนคิดว่าการ

ใช้โปรแกรมวินิจฉัยโรคจะทำลาย ความเป็นเภสัชกร

ผมหมายความว่าถ้าเราอยากเป็นมิืออาชีพแล้วทำไมเราไม่หาpartner ที่เป็นมืออาชีพ งานของเราที่ออกมาจะได้ไม่มีข้อผิดพลาดครับ

ไงครับ ผมเลยเปรียบเทียบว่า เงินที่เราใช้อยู่ทุกวันนี้เราใช้กับสิ่งที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้อยู่รึเปล่า ถ้าใช่ ทำไมเราไม่เอาเงินที่ไม่ก่อให้เกิดราย

ได้ มาลงทุน คำถามคือ เราจะเอาเงินลงทุนที่ใหนดี

ก็แล้วแต่ เพราะนั่นคือเงินที่ได้จาก น้ำพักน้ำแรงของแต่ละ คน ...แต่สำหรับผม ยังไงซะเราก็มีการลงทุนเรื่องโปรแกรม มาควบคุม

ร้านยา นักศึกษาฝึกงาน ผู้ช่วยเภสัช อยู่แล้ว (ยังไงก็ต้องจ่าย) เราก็น่าจะเลือกโปรแกรมที่นักพัฒนาเค้าตั้งใจทำให้เป็นการเฉพาะทาง

เพราะอะไรที่เฉพาะทางย่อมลงรายละเอียดได้มาก ดังน้ันงานที่ออกมา สำหรับผมแล้ว ความเป็นมืออาชีพย่อมไม่ไกล ....ประมาณนี้อะครับพี่

คงพอเข้าใจความคิดกันนะครับ ไม่ได้จะมาดูหมิ่นวิชาชีพใคร แล้วก็ ผมก็เป็นเภสัชครับ เข้าใจว่ากว่าจะจบเหนื่อยแค่ใหน การที่มี

โปรแกรมมาทำให้สิ่งที่เราเรียนมาอย่างยากลำบาก กลายเป็นเรื่องง่าย ย่อมไม่ใช่ที่ถูกใจ แต่ผมกลับมองว่า เมื่อเรามีองค์กร สิ่งที่สำคัญที่สุดสำหรับองค์กรคือบุคคลากร แต่เราจะสร้างบุคคลากรให้ช่วยงานเภสัชฯให้ได้ดีที่สุดในระยะเวลาสั้นที่สุดได้อย่างไร คำตอบคือการใช้เทคโนโลยี ครับผมกำลังสื่อว่า ถ้าเราสามารถประยุกใช้เทคฯ เหล่้านี้ในองคฺ์กรได้อย่างมีประสิทธิภาพโดยไม่ได้ยึดติดว่าจะทำให้ศักศรีเราลดลงหรืออะไร องค์กรเราก็น่าจะก่าวหน้าไปอย่างรวดเร็วแซงหน้าคู่แข่งที่เข้ามาใหม่อยู่ตลอดเวลาได้ในระยะเวลาที่สั้นที่สุด ในเงินลงทุนที่น้อยที่สุด
bbird028

โพสต์โดย bbird028 » 27 มี.ค. 2011, 00:21

ลืมลงท้ายข้อความ

ขอบคุณครับที่อ่านจนจบ ไม่อยากเขียนยาวเหมือนกัน แต่อยากอธิบายอะครับ :redface:
bbird028

โพสต์โดย API » 27 มี.ค. 2011, 12:00

ผมไม่ได้อารมณ์เสียแต่อย่างใด แค่แชร์ความคิดเห็นเท่านั้นครับ....

ผมว่าคนในนี้ส่วนใหญ่ก็รู้จักโปรแกรมของค่ายนี้ดี เพียงแต่ผมรู้สึกว่าช่วงนี้มันเหมือนมีวาระซ่อนเร้นอะไรแปลกๆแค่นั้นเอง
API

โพสต์โดย rinko » 27 มี.ค. 2011, 16:54

คิดว่าคุณ API มิได้โกรธเคืองใดๆหรอก เพราะแกก็เลิกใช้โปรแกรมนี้ไปพร้อมๆเดี๊ยนนั่นแล :twisted: :twisted: :twisted: :twisted:

ถ้าอยากได้ความเป็นมืออาชีพ บ.เจ้าของโปรแกรมนี้ จะเป็นบ.แรก ที่เภสัชกรหลายๆท่านในนี้ ไม่เลือกเลยล่ะค่ะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: แค่โฆษณา ยังใช้หน้าม้าเป็นขบวน อ่านแล้วอายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยแทน ไม่อายกันเลยเหรอคะคุณขา

รบกวน admin เช็คข้อความโฆษณาด้วย ช่วงนี้ ถี่ เหลือเกิน
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย joeinoui » 09 เม.ย. 2011, 19:04

rinko เขียน:คิดว่าคุณ API มิได้โกรธเคืองใดๆหรอก เพราะแกก็เลิกใช้โปรแกรมนี้ไปพร้อมๆเดี๊ยนนั่นแล :twisted: :twisted: :twisted: :twisted:

ถ้าอยากได้ความเป็นมืออาชีพ บ.เจ้าของโปรแกรมนี้ จะเป็นบ.แรก ที่เภสัชกรหลายๆท่านในนี้ ไม่เลือกเลยล่ะค่ะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: แค่โฆษณา ยังใช้หน้าม้าเป็นขบวน อ่านแล้วอายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยแทน ไม่อายกันเลยเหรอคะคุณขา

รบกวน admin เช็คข้อความโฆษณาด้วย ช่วงนี้ ถี่ เหลือเกิน

เข้ามากด Like^^...จริงๆผมว่าบริษัทนี้การโฆษณา ดี๊ดี....แต่!! เอาเข้าจริง ผู้ใช้งานจริงแต่ละคนบ่นๆๆๆ...ใช้แล้วเลิกใช้ ไม่เห็นมีใครมาชมเลยซักคน ทำไมบริษัทคุณไม่แก้ปัญหาตรงจุดนี้ก่อนก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน...ถ้าแก้ตรงจุดนี้ได้ คงทำให้ภาพลักษณ์บริบัทดี และ "น่าเชื่อถือ"จนโปรแกรมของพวกคุณครองตลาดได้อย่างสวดสด งดงาม...ปล.ผมเป็นคนนึงที่เกือบเคยเกือบจะเลือกใช้โปรแกรมของบริษัทนี้ แต่...มีพี่ที่รู้จักกัน(ตอนผมไปฝึกงาน)บอกเกี่ยวกับบริการหลังการขาย ปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้น และก็มาอ่านๆจากผู้ใช้งานจริงในเว็บ pharmacafe นี่แหละ เลยต้อง say goodbye...แก้ปัญหาให้ได้เร็วๆนะครับ เป็นกำลังใจให้(ไม่ได้เข้ามาโจมตี แต่ติเพื่อก่อนะครับ)
joeinoui

โพสต์โดย villatorres » 14 เม.ย. 2011, 21:34

สำหรับบริษัทนี้ มันจบไปแล้วล่ะครับ หมดอนาคตในเว็บบอร์ดนี้อย่างสิ้นเชิงละครับ

ไม่มีฝ่ายบริการหลังการขาย

มีแต่ฝ่ายขาย ฝ่ายการตลาด.......และฝ่ายหน้าม้า :lol:
villatorres

โพสต์โดย fulbright » 05 ก.ค. 2011, 06:31

ไม่ว่าจะเป็นโปรแกรมของบริษัทใด อยากเสนอความเห็นว่า มีความจำเป็นหรืออย่างไรที่จะติดตั้ง "โปรแกรมการวินิจฉัยโรคเบื้องต้นนี้"
เภสัชกรที่จบมาได้ ต้องมีฝีมืออยู่แล้ว
fulbright

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น