New Document

มีใครสนใจไปอบรม MS-access กับฐานข้อมูลเภสัชกรรมไหมครับ

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

มีใครสนใจไปอบรม MS-access กับฐานข้อมูลเภสัชกรรมไหมครับ

โพสต์โดย morya » 25 พ.ค. 2009, 15:25

ตามรายละเอียดครับ
http://dmsic.moph.go.th/news/detail.php?idnews=1472

ปกติ การอบรมแบบนี้ต้องมีความรู้ด้าน access มาเยอะไหมครับ
ผมอยากเอามาพัฒนาการทำรายงานต่างๆ ในโปรแกรมของโรงพยาบาลครับ
เพราะโปรแกรมสำเร็จรูปที่ใช้บางทีรายงานไม่ตอบสนองทั้งหมดของการทำรายงานส่งกระทรวงครับ
อยากสร้างรายงานเองตามที่ต้องการ ไม่รู้ว่าจะตรงกับการอบรมแบบนี้ไหมครับ
morya

Re: มีใครสนใจไปอบรม MS-access กับฐานข้อมูลเภสัชกรรมไหมครับ

โพสต์โดย NorthPhar » 25 พ.ค. 2009, 16:18

คิดว่าคงเป็นการสอนพื้นฐานนะครับ ดังนั้นพื้นฐานด้าน Access คงไม่จำเป็นนัก แต่หากมีพื้นฐานด้านคอมพิวเตอร์ดีก็คงทำให้เรียนรู้ได้เร็วครับ การอบรม 5 วัน อาจจะไม่สามารถทำให้เขียนโปรแกรมได้ แต่คิดว่าสามารถดึงข้อมูลจากฐานข้อมูลของโรงพยาบาลมาทำรายงานด้วยตนเองได้ โดยการใช้ query และ report ครับ
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

Re: มีใครสนใจไปอบรม MS-access กับฐานข้อมูลเภสัชกรรมไหมครับ

โพสต์โดย Mr.PP » 25 พ.ค. 2009, 19:45

ผมสนใจ visaul foxpro ครับ
จริงๆแล้วสาสุข ใช้ foxpro เยอะกว่า access
แต่ access เป็นที่นิยมของคนรุ่นใหม่มากกว่า
แต่ตัวไหนก็ได้ทั้งนั้นแหล่ะครับ
Mr.PP

โพสต์โดย Wiz@rd. » 26 พ.ค. 2009, 22:05

ถ้าคุณยังไม่มี database และ application ที่ connect กับ database ในดวงใจ
หรือยังไม่มีพื้นฐานทาง database เลย

แนะนำว่า ลองไปเรียนหรือศึกษาก็ได้ครับ
แต่จะได้แค่ไหนผมไม่แน่ใจหรอกครับ เพราะผมไม่รู้ว่าเค้าจะสอบอะไรบ้าง

ที่จริง Access มีหนังสือให้อ่านเยอะมาก ผมเองเคยใช้ Access อยู่พักนึงใหญ่ๆ ก่อนจะเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นๆ
โดยเรียนรู้ด้วยการอ่านจากหนังสือและ internet ล้วนๆ ไม่เคยไปอบรม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น