New Document

ขออภิปรายเกี่ยวกับโปรแกรมรายงาน ADR ของ อ.ย. หน่อย

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

ขออภิปรายเกี่ยวกับโปรแกรมรายงาน ADR ของ อ.ย. หน่อย

โพสต์โดย Wiz@rd. » 29 ม.ค. 2009, 17:37

ขออภิปราย (บ่น) เกี่ยวกับโปรแกรมรายงาน ADR ของ อ.ย. หน่อย

ช่วงบ่าย 2-3 วันนี้ผมยุ่งกับการดู network และเวปไซด์ของรายงาน ADR ของ อ.ย. พี่เภสัชฯ งาน DIS และ ADR มาปรึกษาผมเรื่องเกี่ยวกับการรายงาน ADR ของอ.ย. เนื่องจากรายงานค่อนข้างจะค้างไว้เยอะแล้ว และรายงานไม่ได้ซะที ซึ่งที่จริงผมก็เคยลองใช้งานโปรแกรมนี้มานานแล้วและไม่ประทับใจเท่าไหร่เลยเสนอทางออกว่าให้ส่งเป็น paper ไป จนกระทั่งเดี่ยวนี้ สงสัยว่าจะต้องรายงานเองเนื่องจากเห็นบอกว่ามีเรื่องเงินๆทองๆ มาเกี่ยวข้อง เลยต้องมาทดลองอีกครับ (ได้ยินว่าจะพัฒนาใหม่มานานแล้วนี่ครับ...)

ผลการทดลองใช้งานพบว่าไม่ต่างจากสมัยก่อนมากนักคือไม่ประทับใจ ถ้าส่งเป็นเอกสารได้ก็ส่งเหอะครับ เนื่องจากความช้าาาาาามากกกกกก... แต่ในเมื่อจำเป็นก็... อ่ะนะ...

ผมลองตรวจสอบระบบ network ของโรงพยาบาล เพราะโดยปกติโรงพยาบาลจะมีการจำกัด Bandwidth เป็นระดับๆ ซึ่งเภสัชกรก็อยู่ในระดับค่อยข้างจะสูงอยู่ แต่ก็ไม่สามารถ load ได้เร็วหรือมีเปอร์เซ็นต์ความสำเร็จมากนักในหน้าที่รายงานผลิตภัณฑ์

จากการทดลอง จะ load complete ประมาณ 2 ใน 5 ครั้งเท่านั้น (เท่าที่ลองอย่างเป็นจริงเป็นจัง 5 ครั้ง พอแล้ว...)

จากนั้นผมก็ลองด้วยความเร็วระดับ admin ของโรงพยาบาลซึ่งจะได้รับความ เร็วในการ load อยู่ในระดับสูง เท่าที่ลอง check speed ดูได้ประมาณ download 900 kbps และ upload 450 kbps ก็ยังมีระดับการ load ที่ช้าอยู่ดี และสำเร็จก็ประมาณ 2/5 เหมือนเดิม (ส่วนที่บ้านผม ADSL ติดๆดับๆ เลวร้ายกว่าที่โรงพยาบาลอีก)

นอกนั้นผมก็ลองจัดการปัญหาอื่นๆ ที่เกี่ยวกับ network เช่น การ cache ของ proxy ก็แก้ไขโดยการปล่อยต่อตรง (คุยกับพี่ admin ว่าปล่อยซัก web เหอะ เพราะเวปไซด์นี้คงไม่มีใครไปทำ อะไรให้เกิดการร้องเรียน นอกจากผม 555+) การไม่จำกัด Bandwidth เฉพาะเวปไซด์ใน domain นี้ ก็จัดการแล้ว ประมาณว่าอะไรที่เกี่ยวกับเราที่มันจะทำให้ดีขึ้นก็พยาบามทำมาแล้ว

ผลก็คือ ยังไม่ดีขึ้น... อยู่ดี...

อันที่จริงผมก็พอรู้ปัญหาแล้วว่า เกิดจากการรับส่งข้อมูลของโรงพยาบาลกับ web server ของเครื่องที่รับรายงาน เนื่องจากเมื่อทดลองโดยใช้โปรแกรมตรวจจับความเร็วดู ปรากฏว่าหน้าอื่นๆ เช่นหน้า login หน้าเลือกรายการในส่วนแก้ไข ก็เร็วใช้ได้ แต่จะมีปัญหาหนักคือในหน้าของ อาการ ADR ที่พอรับได้ แต่หน้าเลือกผลิตภัณฑ์นี่ค่อนข้างจะรับไม่ได้

ในหน้าที่เลือกผลิตภัณ์ ทดลองตรวจจับความเร็วในการรับส่งดูในเวลาประมาณ 14.00-15.00 น. พบว่าความเร็วอยู่ตั้งแต่ 1-5 kbps เอง และไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่มีขึ้นๆลงๆ หยุดๆติดๆ

แต่จากการลองเข้า web อื่นๆ เช่น kapook, sanook, mthai, manager, hotmail, gmail, pharmacafe ความเร็วอยู่ที่ 10-100 kbps
สรุปคือ น่าจะเกิดจากการใช้งานเครือข่ายที่ค่อนข้างสูงของ อ.ย. หรือ Bandwidth ของ อ.ย.ที่ต่ำ แต่อันนี้คงทำอะไรไม่ได้

ปัญหา ที่ผมดูต่อไปคือ sourcecode html ของ web applicaton (เพราะผมคงไม่ไปดู sourcecode ของ asp ได้) แต่จากการดูพบว่ามีปัญหาแน่ๆ และเป็นปัญหาที่ถ้าแก้ไข ความรุนแรงของปัญหาอาจจะลดลงซัก 3 เท่า

เพราะ เท่าที่ดู html code ในส่วนของการเลือกสารสำคัญ ชื่อการค้า ผู้ผลิต พบว่ามีการสอดแทรกขยะของ html code มาให้เพียบ (ลอง save ไฟล์ดูได้ html file ขนาด 2.55 megabyte) ได้แก่

การใส่ตัวเว้นวรรค 36 ตัวอักษรต่อบรรทัด 2 บรรทัด ของสารสำคัญ, ผู้ผลิต 3 บรรทัด ของชื่อการค้า โดย สารสำคัญ 3900 รายการ, ชื่อการค้า 14000 รายการ, ผู้ผลิต 1000 รายการ คิดเป็น 1865000 ตัวเว้นวรรค (หรือประมาณ 1.78 megabyte)

และเท่าที่ผมลองตัดตัวเว้นวรรคออกไป ไฟล์ที่ load ลดลงจาก 2673000 byte (2.5meg) เหลือ 883000 byte (800k) ลดลงประมาณ 3 เท่า
ซึ่งนอกจากจะลด load ของ web server ที่อ.ย. แล้วยังลดการรับส่งไฟล์ลงไปด้วย ทำให้โอกาสในการรับส่งข้อมูลสำเร็จโดย browser ไม่ตัดการติดต่อไปซะก่อนมีมากขึ้น

ถ้า ทำได้ ปัญหาที่ดู อาจไม่หนักเท่าไหร่ ถ้าคิดดูว่าเราใช้ web ทั่วไป เช่น หน้าหลัก sanook รูปภาพและเนื้อหาหน้าแรกประมาณ 900k, manager รูปภาพและเนื้อหาหน้าแรกประมาณ 1.6meg แต่ Bandwidth ในการ load ของเค้าค่อนข้างสูง เทียบกับอ.ย. 800k แต่ Bandwidth ต่ำ ยังต้องอาจทำใจอยู่

เอาเป็นว่าข้อเสนอแนะแรกของผม ถ้าไม่สามารถเปลี่ยนแปลงรูปแบบ การเขียนโปรแกรมจาก select box เป็นแบบอื่น (ซึ่งเท่าที่ดู เอาแบบตอนเลือก ICD10 ก็น่าจะพอถูไถ) คือ การลบช่องว่าง ลดการเว้นบรรทัดโดยใช่ที่ในไฟล์ออก ตัวไฟล์ asp อาจมีขนาดเล็ก แต่พอ loop ด้วยค่ารายการมันออกมาเป็นขยะได้ 1.78meg เลยนะครับ (มากกว่า disk 1.44 จำนวน 1 แผ่นอีกแค่เฉพาะขยะที่ไม่มีผลต่อโปรแกรม)

ผมคิดว่าในทีม IT ของอ.ย.น่าจะมีใครที่สามารถอ่านข้อคิดเห็นของผม แล้วไปแก้ไขไฟล์ asp ที่ว่าได้นะครับ เพราะแก้ง่ายๆ แต่ได้ประโยชน์กันทั้งประเทศ ไม่ได้เปลี่ยนรูปแบบลักษณะโปรแกรมเลย แต่เป็นเพียงการจัดการ sourcecode เท่านั้นเอง

หรือใครที่พอจะซี้กับทีม IT ของ อ.ย. forward กระทู้ไปแจ้งเค้าให้ผมหน่อยก็ได้นะครับ...

และถ้าจะบังคับกรอก อยากให้ช่วยทำอะไรที่เอื้อต่อการใช้งานของเราบ้างนะครับ...

ข้อมูล ประกอบการคำนวณ ความเร็วเราใช้หน่วยเป็น per bit แต่ขนาดไฟล์เราใช้หน่วยเป็น byte ซึ่งปกติ 8 bit = 1 byte นะครับ อย่าเอาไปหารกันตรงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: ขออภิปรายเกี่ยวกับโปรแกรมรายงาน ADR ของ อ.ย. หน่อย

โพสต์โดย NorthPhar » 29 ม.ค. 2009, 18:28

มาเป็นกำลังใจให้ครับ :lol:
NorthPhar

Re: ขออภิปรายเกี่ยวกับโปรแกรมรายงาน ADR ของ อ.ย. หน่อย

โพสต์โดย morya » 08 พ.ค. 2009, 08:51

เมื่อวานต้องมากรอกข้อมูล ADR แทนน้องเภสัชกรที่ไม่อยู่ไปประชุม
ปกติที่โรงพยาบาลผมส่งเป็นเอกสารครับ แต่ผมอยากลองกรอกทางเน๊ตดูครับเพราะอนาคตจะเกี่ยวกับเงินของ สปสช.ที่จะโอนเงินมาให้
ผมเลยลองต้องมากรอกข้อมูล ADR ให้
สุดยอดของความช้าเลยครับ แถมการกรอกข้อมูลชื่อการค้า เหมือนกับที่คุณ Wizard เขียนมาทุกประการครับ
ไม่สะดวกทุกประการกับการทำงานเลยครับ ผมใช้เวลา 1 ชั่วโมงกับรายงาน ADR 1 ใบ
และเลขที่ Hn หรือ AN ของคนไข้ ห้ามมี / คั่นกลางอีกน่ะครับ ถ้ามีเซฟไม่ได้อีก
สรุปเลยไม่กรอกทางเน๊ตแล้วครับ ส่งเป็นเอกสารดีกว่าครับ
morya

โพสต์โดย Wiz@rd. » 08 พ.ค. 2009, 12:19

ร.พ.ผมมีวิธีแก้ปัญหานี้แล้วครับ... (เนื่องจากพี่เภสัชเค้าสุดทน... และผมก็สุดทนเช่นกัน...)
แต่ยังไม่กล้าเผยแพร่วิธี... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Wiz@rd.

โพสต์โดย zega24 » 25 ส.ค. 2009, 10:36

วิธีที่ว่านี่เขียนรายงานแล้วสแกนส่งทางเมลให้เขาหรือปล่าวครับ อิอิ ไอเดียนี้ก็น่าสนนะครับ
zega24

โพสต์โดย Wiz@rd. » 25 ส.ค. 2009, 17:40

ตอนแรกไม่กล้าบอก เพราะเกรงว่าวิธีนี้จะผิดพรบ.คอมพ์ 2550 แต่เท่าที่ศึกษากฏหมายดู คิดว่าไม่น่าจะผิด
ใช้เทคนิคการยืม session (จะว่าขโมย session ก็เกรงใจ) แล้วยิงข้อมูลผ่านฟอร์ม จาก local ครับ

ใครเขียนโปรแกรมบน web เป็นลองเอาไปทำเล่นได้ครับ
Wiz@rd.

โพสต์โดย kapong_hosp2 » 29 ม.ค. 2010, 16:27

zega24 เขียน:วิธีที่ว่านี่เขียนรายงานแล้วสแกนส่งทางเมลให้เขาหรือปล่าวครับ อิอิ ไอเดียนี้ก็น่าสนนะครับ

ผมขอแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ
ผมเคยส่งรายงานที่สแกนแล้วให้ อย.ทาง e-mail ซึ่งก็มีการตอบกลับว่าได้รับแล้ว(ทำไปประมาณ 3 ครั้ง และไม่ได้ส่งไปรษณีย์ตามไป)
แต่เมื่อสรุปยอดรายงานประจำปี ปรากฏว่ายอดที่ได้เป็น 0 (ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น)
ดังนั้น วิธีสแกนรายงานแล้วส่งเมล ผมไม่แนะนำครับ แล้วจะผิดพลาดเหมือนผม
kapong_hosp2

โพสต์โดย miguel » 22 พ.ค. 2010, 23:57

ใครติดต่อได้บอกเค้าที ชื่อสังกัดผมผิดอ่ะ ย้ายโรงบาลให้ผมซะงั้น 55+
กับล่าสุดวันศุกร์ลองลง3ครั้ง errer หมดเลย เลิกทำดีกว่า ไรก็ม่ะรุ้
miguel

โพสต์โดย no sugar espresso » 04 ก.ค. 2010, 21:41

เห็นด้วยค่ะ
นั่งทำตอนอยู่เวรไม่ได้เลยเพราะระบบตัดเร็วมาก
กลับมาจากจ่ายยาถูกตัดออกแล้ว ต้องนั่งทำต่อเนื่องนานๆ
ตอนนี้ดองไว้พอสมควรไม่มีอารมณ์จะลงรายงานเลยจริงๆ
no sugar espresso

โพสต์โดย azzuri » 13 ก.ย. 2010, 18:43

โปรแกรมดีไม่ดีไม่รู้ แต่ทำเอาหลาย รพช.ของสกลนคร เงินหล่นไปเยอะเลยครับ อุธรณ์ก้อไม่ได้
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
azzuri

โพสต์โดย ammj » 24 ต.ค. 2010, 14:18

ตอนนี้ไม่เข้าไปคีย์ข้อมูลเลย เหมือนอยุ่ในช่วงปรับปรุงนะ แต่ส่งเป็น paper เอา ถึงไม่ถึงก็ไม่รู้แหละค่ะ ถือว่าส่งแล้ว

บางคนก็ใช้ทั้งคีย์ทั้งส่ง paper จิงๆงานก็ไม่มีอะไรมากนะ ถ้าไม่นั่งรอโปรแกรมโหลดนาน แถมไม่ได้อีก แย่จัง
ammj

โพสต์โดย miguel » 26 พ.ย. 2010, 15:19

อยากทราบว่าตอนนี้เข้าผ่านลิงค์ไหนได้หรอครับ พอดีอยากเข้าไปดูว่าเค้าแก้ไขยัง หลังไม่ได้เข้าไป3เดือน
miguel

โพสต์โดย wiwan » 04 ก.พ. 2013, 12:02

ส่งข้อมูลแล้ว ผลคือรายงานไม่สมบูรณ์
อยากให้ผู้เกี่ยวข้องจัดประชุมผู้ปฏิบัติงาน ADR ค่ะ
wiwan

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น