New Document

โปรแกรมจัดการ Stock ยา

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

โปรแกรมจัดการ Stock ยา

โพสต์โดย Adrenaline » 27 ธ.ค. 2008, 21:22

อยากรู้ว่าตอนนี้มีโปรแกรมที่เป็น opensource อะไรที่ทำเกี่ยวกับเรื่องดีบ้างมั้ยครับ ??

ตอนนี้มีแม่ของเพื่อนอยากให้ช่วยทำให้หน่อยเพราะเห็นว่าเราเรียนทางด้านคอมพิวเตอร์

อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำให้ด้วยนะคับว่า ควรจะใช้เทคโนโลยีอะไร หรือมีเทคนิคอะไรบ้าง ??
Adrenaline

Re: โปรแกรมจัดการ Stock ยา

โพสต์โดย Wiz@rd. » 28 ธ.ค. 2008, 01:39

stock ของหน่วยงานระดับไหนล่ะครับ
ร้านขายยา หรือ โรงพยาบาล
หลักการเหมือนกัน แต่รายงานอาจไม่เหมือนกัน

ที่จริงเรื่องนี้มันมีโปรแกรมหลายหลากเลย ตั้งแต่คนใช้ excel โปรแกรม INV for Dos, MS Access ยันโปรแกรมสำเร็จรูปแพงๆ
ไม่มี opensource แฮะ... เออ... ทำไมไม่มีใครจะคิดเอามาปรับปรุงให้ใช้งานนะ เป็นความคิดที่ดีเลยครับ เจ้าของกระทู้ ลองเลยครับ :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย Adrenaline » 28 ธ.ค. 2008, 11:26

เป็นโรงพยาบาลชุมชนขนาดเล็กคับ
แต่ลักษณะการให้บริการผู้ป่วยจะเป็นกันเองมากกว่าเพราะอยู่ในชุมชนเล็กด้วยมั้งคับเลยทำให้มีความผูกพันกันระหว่างผู้ป่วยกับผู้รักษา

ผมถนัดใช้ java ในการพัฒนามากกว่าคับ ก็เลยพยายามที่จะหา opensource มาพัฒนา
อีกอย่างคือผมคงไม่ทำขายอ่ะคับ ใครขอช่วยมาก็พยายามทำให้ดีกว่า
มันคงจะดีถ้าเกิดการแบ่งปันกัน โรงพยาบาลช่วยผู้ปวย ส่วนเราก็ช่วยโรงพยาบาล ^^ ได้ประโยชน์ร่วมกัน 555
Adrenaline

โพสต์โดย Adrenaline » 29 ธ.ค. 2008, 01:35

ช่วงเดือนมกราคมจะไปดูที่โรงพยาบาลสักหน่อย
เวลาไปหาข้อมูลเรื่องพวกนี้ ควรจะเตรียมคำถามประมาณไหนดีอะคับ ถึงจะได้ข้อมูลที่ชัดเจน
พอดีโรงพยาบาลอยู่ไกลเดินทางนานมาก
ถ้าต้องไปหาข้อมูลที่โรงพยาบาลหลายๆรอบ คาดว่าพลังกายจะหมด เหลือแต่พลังใจ แล้วงานที่ได้จะไม่ดี ทำมาไม่น่าใช้งานอีก -*-

รบกวนพีๆช่วยแนะนำผมด้วยนะคับ ^^

ขอบคุณมากๆคับ
Adrenaline

โพสต์โดย Wiz@rd. » 29 ธ.ค. 2008, 01:51

โรงพยาบาลอะไรล่ะครับ
ระบบเก่าเป็นอย่างไร
ระบบที่น่าจะทำ น่าจะเป็น ซื้อ รับ เบิก จ่าย คืน รายงาน
ระบบซื้อ จะมีเรื่อง แถม มาทำให้ปวดหัวเล่นด้วย ที่เกี่ยวข้องน่าจะมีบริษัทที่ซื้อ ใบสั่งซื้อที่มีระเบียบราชการเข้ามามั่วอีก...
รับ จะมี lot, first in first out ที่โปรแกรมเมอร์ที่ไม่ใช่ ด้านบัญชี กับ stock จะไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ถ้าเข้าใจหลักคง อ๋อ...
มีประเภทยาที่เบิกกับหน่วยเบิกที่เฉพาะ (เช่นการจำกัดสิทธิ์ไม่ให้หน่วยนี้เบิกของนี้ เพราะมันจะมีระดับห้องยา หอผู้ป่วย PCU อนามัย มาเบิกด้วย)
รายงานเพียบ ตามที่กระทรวง, สปสช, สปส., กรมบัญชีกลาง, อ.ย., HA, สสจ. และอื่นๆจะกำหนด ไม่รู้จะเอาอะไรนักหนา
อื่นๆ อีกมากมายแล้วแต่ user อันนี้คงพูดไม่หมดหรอก 555+
Wiz@rd.

โพสต์โดย Adrenaline » 29 ธ.ค. 2008, 03:49

โอ้โห!!!!

มันซับซ้อนมากเลยนะเนี่ย ^^"
ตอนแรกกะว่าจะทำสักเดือนนึง ทำแบบทำไปเรื่อยๆ พอได้ยินแบบนี้แล้วสงสัยคงไม่เสดแน่เลย
ไหนจะต้องทำโปรเจคของผมอีก...

ถ้าจะศึกษาคิดว่าคงจะต้องใช้เวลานานพอสมควรเลยรึป่าวคับ???
หรือจะมีวิธีเรียนลัดมั้ยเนี่ย ^^

แต่ตอนแรกคงทำให้เค้าพอใช้งานได้ก่อนดีกว่า เพราะตอนนี้ที่โรงพยาบาลยังใช้ระบบคนเช็คสต็อกตอนสิ้นเดือนอยู่เลย
แล้วค่อยพัฒนาต่อไปเรื่อยๆ อีกอย่างผมก็พัฒนาให้โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายอะไรด้วย เค้าก็คงไม่เร่งรีบมา(คิดว่างั้นนะ 555+)

ว่าแต่พี่ Wiz@rd นอนดึกเหมือนกันนะคับเนี่ย
Adrenaline

โพสต์โดย Adrenaline » 06 ม.ค. 2009, 00:34

พรุ่งนี้ฤกษ์งามยามดี ได้เวลานัดไปคุยรายละเอียดกับโรงพยาบาลแล้ว

ไม่รู้ว่าจะได้ข้อมูลอะไรที่เป็นประโยชน์บ้าง????
แต่ก็คงจะไปถามเรื่องแบบรายงานกับรายละเอียดต่างๆอีกที

เสร็จงานนี้สงสัยจะได้อีกงาน เพราะเหมือนเค้าอยากจะให้ช่วยจัดการเรื่องบัตรพวก OPD Card อะไรประมาณนั้น(จะได้เมื่อไหร่เนี่ย???)

ถ้าพี่ๆมีอะไรจะแนะนำหรือให้ตัวอย่างคำถามที่ดีๆกับผมได้ก็รบกวนด้วยนะครับ ^^
Adrenaline

โพสต์โดย woody » 07 เม.ย. 2009, 13:39

ทำไมไม่ลอง HOSXP ของพี่หมาน้อย(เภสัช มข.) เค้าเป็น open source นะครับ ใช้ Delphi ร่วมกับ ข้อมูลหลายแบบ แล้วแต่ผู้ใช้จะเลือก ระบบครอบคลุมทั้งโรงพยาบาลครับ run ได้ทุก plateform
woody

โพสต์โดย TuFF » 10 มิ.ย. 2009, 10:52

ถ้าเป็นในรูปแบบ บริษัทยา ใช้อะไรได้บ้างครับที่เป็น open source .........ขอบคุณครับ
TuFF

โพสต์โดย Inn_Inn » 12 ก.ย. 2009, 22:00

ไม่ทราบว่าโปรแกรม Hosp Xp ที่เอามาใช้กับห้องยา โหลดได้ฟรีรึป่าวคะ และการใช้งานซับซ้อนรึป่าว
ที่รพ ก็อยากทำอะไรให้เป็นระบบเหมือนกัน เพราะส่วนอื่นเค้าเป็นHosp Xp ถ้าใช้เหมืนอกันจะดีมากเลยค่ะ
Inn_Inn

โพสต์โดย Wiz@rd. » 12 ก.ย. 2009, 22:14

Inn_Inn เขียน:ไม่ทราบว่าโปรแกรม Hosp Xp ที่เอามาใช้กับห้องยา โหลดได้ฟรีรึป่าวคะ และการใช้งานซับซ้อนรึป่าว
ที่รพ ก็อยากทำอะไรให้เป็นระบบเหมือนกัน เพราะส่วนอื่นเค้าเป็นHosp Xp ถ้าใช้เหมืนอกันจะดีมากเลยค่ะ

หมายถึงหน่วยงานอื่นในโรงพยาบาลใช้ HosXP แล้วห้องยายังไม่ได้ใช้ และอยากจะใช้หรือครับ
Load ได้ ฟรีครับ
ซับซ้อนเหมือนกันครับ ความสามารถทำได้เยอะ เลยซับซ้อนครับถ้าจะใช้ให้หมด แต่ถ้าใช้ไม่หมดก็พอไหวครับ ชึ้นอยุ่กับระบบว่าจะใช้อะไรบ้างมากกว่าครับ
Wiz@rd.

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น