New Document

ใครใช้ visual foxpro บ้างครับ

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

ใครใช้ visual foxpro บ้างครับ

โพสต์โดย Mr.PP » 27 ก.ค. 2008, 16:08

โปรแกรมที่ รพ.ใช้ foxdos 2.6 แต่สามารถใช้ visual foxpro ไปดึงข้อมูลมาจัดการออก report ต่างๆ ได้
ไม่ทราบปัจจุบัน มีใคร ที่ใช้บ้างครับ เพราะตอนนี้ microsoft ก็หยุดพัฒนา ต่อแล้วครับ
หันไปให้ความสำคัญกับ .net access มากกว่า
ถ้าเคยใช้ อยากขอความเห็น ว่า โดยภาพรวม เมื่อเปรียบเทียบ กับ vb คิดว่า visaul foxpro เป็นยังไงบ้างครับ
Mr.PP

Re: ใครใช้ visual foxpro บ้างครับ

โพสต์โดย Wiz@rd. » 27 ก.ค. 2008, 16:55

ก็เห็นมีคนใช้อยู่บ้างครับ
แต่เทียบกับ MS Access แล้วน้อยกว่าเยอะ

ีที่ ร.พ. คุณ NorthPhar ก็คนใช้อยู่ (ใช้ได้ดีมากซะด้วย)
โีรงพยาบาลผมก็ใช้เป็นบางโปรแกรม

เปรียนเทียบ VB กับ VFox ???
VB มันทำอะไรได้เยอะกว่า
แต่ VFox มันก็ดีเรื่องการเป็นโปรแกรมจัดการ Database ที่เกี่ยวข้องกะ Fox (ไม่ค่อยจะเห็นใครใช้ VFox จับ database ตัวอื่นๆเท่าไหร่)
VB มันไม่ได้เฉพาะกับแค่ Database เท่านั้น แต่เรื่อง database มันก็จับกับ database ได้หลายตัว Fox ก็จับได้ ถ้าไปหาตัว download ตัวจับมันได้

ถ้าคิดจะศึกษาตอนนี้ .NET ไปเลยดีกว่า ถ้าจะใช้ VB นะ
(แต่ผมไม่ค่อยชอบ .NET เท่าไหร่)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: ใครใช้ visual foxpro บ้างครับ

โพสต์โดย NorthPhar » 27 ก.ค. 2008, 17:00

โดยความเห็นส่วนตัวคิดว่าไม่ต่างอะไรกันมากครับ ขึ้นอยู่กับความถนัดในการเขียนโปรแกรมและหลักคิดในการพัฒนา application ให้สามารถทำงานได้รวดเร็ว และเหมาะกับผู้ใช้งานมากที่สุดครับ

เสริมคุณ Wizard นิดนึงครับ foxpro สามารถทำงานร่วมกับ database อื่น ๆ ได้เหมือนกันแต่ต้องหา driver มาช่วย แล้ว ถ้าต้องการเอา VB ไปจับกับ foxpro ก็ต้องหา driver มา install ก่อนครับ ที่โรงพยาบาลก็ทำอยู่ครับ เพราะมีอยู่สองค่าย แต่ต้องใช้ข้อมูลร่วมกัน ถ้าจะมองถึงการพัฒนาในอนาคตคิดว่า VB น่าจะไปได้ง่ายกว่าไม่ว่าจะเป็นการพัฒนาในรูปแบบ database application หรือ web application (ASP)
NorthPhar

โพสต์โดย Mr.PP » 27 ก.ค. 2008, 17:58

งั้นสอบถามยังงี้ ครับ
ถ้าต้องการใช้ vb หรือ access มาจับกับ ตาราง fox คือ dbf จะทำไ้ด้ง่ายหรือไม่
ยกตัวอย่าง โปรแกรมที่ใช้อยู่การ index ของ fox จะใช้วิธี vstdate(วันที่)+hn+time(ครั้งที่มารับบริการ) และ อีกหลาย index tag ที่มีลักษณะแบบนี้ ผมเคย import ข้อมูล dbf เข้า access ปรากฏว่าจัดการอะไรไม่ได้เลยครับ

***เสริม fox นิดนึง
เรื่องความเร็ว ครับ น่าจะเร็วสุด ถ้าเปรียบเทียบกับ desktop database ตัวอื่น (ไม่เปรียบเทียบกับข้อมูลเยอะมากๆ แบบเวบ ครับ) และข้อดีอีกอย่างคือ version ใหม่ๆ จะ support คำสั่ง หรือ ตารางเก่าได้ หมด(แม้กระทั่ง foxdos) ซึ่ง access ทำได้ยาก หรือทำไม่ได้ครับ

***ข้อเสียมากที่สุดคือไม่มีคนใช้(เข้าใจว่าสมัยก่อน ถ้า database ก็ต้อง fox) และหาคนสอบถาม หาคนสอน หรือแม้แต่หนังสืออ่านยากมากครับ
***เข้าใจว่าตอนนี้ มีการใช้ fox connect mysql หรือ sql server กันแล้ว ก็ไม่ทราบว่า จะดีหรือไม่ยังไง ครับ
***เรื่องเวบ ผมสนใจ php+mysql ครับ เนื่องจากเป็น opensource ด้วยครับ
Mr.PP

โพสต์โดย NorthPhar » 27 ก.ค. 2008, 20:38

Mr.PP เขียน:งั้นสอบถามยังงี้ ครับ
ถ้าต้องการใช้ vb หรือ access มาจับกับ ตาราง fox คือ dbf จะทำไ้ด้ง่ายหรือไม่
ยกตัวอย่าง โปรแกรมที่ใช้อยู่การ index ของ fox จะใช้วิธี vstdate(วันที่)+hn+time(ครั้งที่มารับบริการ) และ อีกหลาย index tag ที่มีลักษณะแบบนี้ ผมเคย import ข้อมูล dbf เข้า access ปรากฏว่าจัดการอะไรไม่ได้เลยครับ

ทำไม่ยากครับ ให้ไป download ODBC driver มาครับ แล้วก็ connect ผ่าน ODBC ไม่มีปัญหาครับ แต่ไม่ทราบเรื่องปัญหาการ index ถ้านำมาใน vb หรือ access แต่ไม่น่ามีปัญหาครับ ใช้ SQL หรือ Query ช่วย set index ได้ครับ

การ import dbf เข้า access โดยตรงเคยทำครับ มีปัญหาเหมือนกัน แต่ถ้า export dbf เป็น exel ก่อน แล้วค่อย import exel เข้ามาใน access อีกทีไม่มีปัญหาครับ

Mr.PP เขียน:***เสริม fox นิดนึง
เรื่องความเร็ว ครับ น่าจะเร็วสุด ถ้าเปรียบเทียบกับ desktop database ตัวอื่น (ไม่เปรียบเทียบกับข้อมูลเยอะมากๆ แบบเวบ ครับ) และข้อดีอีกอย่างคือ version ใหม่ๆ จะ support คำสั่ง หรือ ตารางเก่าได้ หมด(แม้กระทั่ง foxdos) ซึ่ง access ทำได้ยาก หรือทำไม่ได้ครับ

เห็นด้วยเรื่องความเร็วแต่ไม่แน่ใจว่า delphi จะเร็วกว่าหรือไม่ถ้าต้องการความเร็ว และ delphi น่าจะสามารถรองรับระบบใหญ่ได้ดีกว่าด้วยครับ
ในเรื่องเวป asp กับ fox ก็ทำงานร่วมกันได้ครับ แต่การใช้ SQL สร้าง recordset ก็จะใช้ภาษาของ fox ครับ

Mr.PP เขียน:***ข้อเสียมากที่สุดคือไม่มีคนใช้(เข้าใจว่าสมัยก่อน ถ้า database ก็ต้อง fox) และหาคนสอบถาม หาคนสอน หรือแม้แต่หนังสืออ่านยากมากครับ
***เข้าใจว่าตอนนี้ มีการใช้ fox connect mysql หรือ sql server กันแล้ว ก็ไม่ทราบว่า จะดีหรือไม่ยังไง ครับ
***เรื่องเวบ ผมสนใจ php+mysql ครับ เนื่องจากเป็น opensource ด้วยครับ

ตอนนี้ก็มีคนใช้อยู่พอสมควร ซึ่งก็เป็นคนรุ่นเก่าๆ อย่างที่คุณ Mr.PP บอกน่ะครับ :lol:
ส่วนการใช้ fox connect SQL server เป็นเรื่องปกติครับ สามารถทำได้เลยโดยไม่ต้องใช้ ODBC driver อะไรเพิ่มเติม ที่รพ.ก็ใช้อยู่เหมือนกันครับ
สำหรับ php+mysql ดีครับ มีคนใช้กันเยอะ น่าจะเยอะที่สุดแล้ว แต่ผมไม่มีความเห็นครับเพราะใช้ไม่เป็น เป็นแต่ asp H22
NorthPhar

โพสต์โดย Mr.PP » 28 ก.ค. 2008, 08:13

ตอนนี้ก็มีคนใช้อยู่พอสมควร ซึ่งก็เป็นคนรุ่นเก่าๆ อย่างที่คุณ Mr.PP บอกน่ะครับ

ผมก็กลางใหม่ กำลังจะเก่า ก็ว่าจะลองดู vfp ครับ
Mr.PP

โพสต์โดย kittipongz » 11 ส.ค. 2008, 21:40

ปัจจุบันใช้ Visual Foxpro 9.0 อยู่ครับ ใช้พัฒนาโปรแกรมสำหรับงานต่างๆ ใน รพ.อยู่
่ก่อนหน้านี้เคยใช้เวอร์ชั่น 6.0 อยู่ครับ แต่ 7.0 กับ 8.0 นี่ไม่เคยใช้ครับ
ที่โรงพยาบาลยังใช้โปรแกรมที่พัฒนาจาก foxpro 2.6 dos, foxpro 2.6 win อยู่เหมือนกันครับ
แต่เรื่อง Compat นี่ พบปัญหาในการใช้งานกับเวอร์ชั่น 9.0 เปิดออกมาแล้วเป็นภาษาขอม (ไม่เป็นภาษาไทย)
แต่ถ้าเป็น 6.0 นี่ยังเปิดได้ครับ คาดว่าใน 9.0 คงไม่รองรับตารางข้อมูลแบบเก่าแล้ว (หรือตารางนั้นมันเสียก็ไม่รู้นะ แต่ลองหลายหนแล้ว)

แต่จุดเด่นของ 9.0 คือ มีตัวช่วยในเรื่องของการเขียนคำสั่งต่างๆ คือเวลาเราพิมพ์คำสั่งมันจะโชว์ฟอรแมทของคำสั่งนั้นประกอบด้วย ทำให้การเขียนโค้ดง่ายขึ้นเยอะ ไม่ต้องไปทวนคำสั่งบ่อยๆ

หนังสือเกี่ยวกับเวอร์ชั่น 9 นี่มีใหม่ๆ หลายเล่ม แต่บอกตรงๆ ว่าเล่มเดียวยังอ่านไม่หมดเลย ทำไปอ่านไปนั่นแหละ

เปรียบเทียบระหว่าง VB กับ Access ในหนังสือมีเขียนไว้เหมือนกัน เขาบอกว่า ถ้าเรียงตามลำดับความง่าย --> ยาก/ซับซ้อน ก็จะได้ Access --> Visual Foxpro --> Visual Basic ในความง่ายหมายถึง มีตัวช่วยเยอะ ไม่ต้องมานั่งเขียนโค้ดมากมาย แต่ในทางกลับกันก็มีความยืดหยุ่นน้อยกว่า ถ้ายกตัวอย่างก็คือ งานชิ้นเดียวกันนี่แหละ Access ทำได้ง่ายสุด รองลงมาก็ VFP และ VB จะเห็นว่าเดี๋ยวนี้คนใช้ Access กันเยอะก็เำพราะแบบนี้ แต่ในทางกลับกัน VFP และ VB ก็สามารถปรับแต่งการทำงานต่างๆ ได้มากกว่า เหมือนกับการเลือกระหว่างประสิทธิภาพ กับคุณภาพ นั่นแหละ ถ้าเน้นประสิทธิภาพ (ง่ายเข้าว่า ใช้เวลาน้อย) ก็ต้อง Access แต่ถ้าเน้นคุณภาพ (ดูหรูอลังการ เวลาไม่เกี่ยง) ก็ต้อง VFP หรือ VB (VB เหนือกว่า ซับซ้อนกว่า)

ถ้าถามว่าควรเลือกใช้อะไร ขอตอบว่าขึ้นอยู่กับว่า Switching Cost มีมากขนาดไหน สมมติว่าคุณมีความรู้เรื่อง Foxpro อยู่เดิมแล้วจะเปลี่ยนไปศึกษาของใหม่ อยากถามว่าคุณได้เก็บเกี่ยวผลประโยชน์จากความรู้เดิมของคุณคุ้มค่าหรือยัง เพียงพอแล้วหรือยัง ก่อนที่คุณจะไปเริ่มต้นใหม่ เพราะอย่างผม บอกตรงๆ ว่ายังไม่คิดจะเปลี่ยน เพราะผมคิดว่ากว่าจะทำได้ขนาดนี้ต้องลงทุนไปเยอะ (ค่าหนังสือ เวลา) แต่ผมยังเก็บเกี่ยวผลจากการเรียนรู้นี้ไม่พอเลย (ผมความสามารถน้อย ใช้เวลานานกว่าจะเป็นแต่ละอย่าง) แม้แต่ตอนนี้ก็ยังมีอีกหลายอย่างที่ยังทำไม่เป็นอยู่ เลยคิดว่าต่อยอดจากของเดิมน่าจะดีกว่าไปเริ่มใหม่ แต่นี่ก็เป็นทัศนคติส่วนบุคคลเท่านั้นครับ อยากบอกว่าพวกโปรแกรมทั้งหลายนี่มันไม่เกินความสามารถของเราหรอก แต่จะคุ้มค่าหรือไม่เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ตัวเราเองจะต้องเป็นคนตัดสิน
kittipongz

โพสต์โดย Mr.PP » 14 ส.ค. 2008, 11:52

ผมใช้ vfp 9 กับ fox dos 2.6 ใช้ table ร่วมกันได้เลยครับ ไม่มีปัญหา้
ก่อนจะ use table1 order tag shared
ลองใช้ set cpdialog off ดูได้ไหมครับ
เวลา browse ก็อาจ browse font 'Ms Sans Serif' ดูครับว่าได้ไหม
Mr.PP

โพสต์โดย Photozaa » 30 ก.ย. 2008, 19:20

ผมก็ใช้ VFP เป็นหลักในการเขียนโปรแกรมนะครับ
ผมว่าจะใช้ภาษาอะไรเขียนก็ไม่ต่างนะครับ ในความเห็นส่วนตัวแล้ว
เพราะถ้าเรา วิเคราะห์ระบบออกมาดี รับรองครับ เอาอะไรเขียนก็ดูดีไปหมด
แต่ก็ต้องมาว่าถึงอนาคต FOX จะเป็นยังไงต่อไป แต่ตอนนี้ผมก็เริ่มหันมา
ใช้ FOX กับ ดาต้าเบสอื่น อย่าง MySql แบบนี้
ผมพัฒนาระบบของโรงพยาบาล ก็ใช้ FOX เร็วดี ไม่มีปัญหานะครับ
ใครที่ไม่อยากยุ่งยาก ศึกษาอะไรมากมายนักก็น่าจะลองจับ FOX ดู
เพราะอย่างน้อย เราก็สามรถเขียนให้ยืดหยุ่นและสวยงามกว่า Access แน่นอนครับ
Photozaa

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น