New Document

อยากทราบปัญหาที่เกี่ยวกับแพทย์ฯ / เภสัชฯ ของประเทศไทยครับ

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

Re: อยากทราบปัญหาที่เกี่ยวกับแพทย์ฯ / เภสัชฯ ของประเทศไทยครับ

โพสต์โดย Ek » 20 ต.ค. 2008, 10:04

ถามเรื่องความเร็วในการเชื่อมต่อครับ ว่าโรงพยาบาลส่วนใหญ่สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้หรือเปล่าครับ ผมคิดว่าส่วนใหญ่น่าจะใช้งานแบบ dial up ใช่หรือเปล่าครับ (หรือว่าเป็น hi speed กันหมดแล้ว)

ขอบคุณครับ
Ek

Re: อยากทราบปัญหาที่เกี่ยวกับแพทย์ฯ / เภสัชฯ ของประเทศไทยครับ

โพสต์โดย NorthPhar » 20 ต.ค. 2008, 20:41

Ek เขียน:ถามเรื่องความเร็วในการเชื่อมต่อครับ ว่าโรงพยาบาลส่วนใหญ่สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้หรือเปล่าครับ ผมคิดว่าส่วนใหญ่น่าจะใช้งานแบบ dial up ใช่หรือเปล่าครับ (หรือว่าเป็น hi speed กันหมดแล้ว)

ขอบคุณครับ

ของผม hi speed ทั้ง รพ. เต็มเครือข่าย พร้อมระบบ login ระบุตัวผู้ใช้งานตาม พรบ ใหม่ครับ
NorthPhar

โพสต์โดย Ek » 14 พ.ย. 2008, 11:04

วันนี้โทรไปคุยกับ อย เพื่อขอ database มาทดสอบ แต่คุยแล้ว งงๆ ผมเลยมาขอถามรายละเอียดเพิ่มเติมครับ
1. ข้อมูล ADR ประชาชนทั่วไปไม่สามารถขอได้ใช่หรือเปล่าครับ ?
2. พนักงานคนที่รับสายบอกว่าทุกโรงพยาบาลมีการทำระบบเกี่ยวกับ ADR อยู่แล้ว ข้อนี้ผมเข้าใจ ผมเลยบอกว่าระบบเดิมไม่ตอบสนองความต้องการ เลยอยากพัฒนาระบบใหม่ขึ้นมา เค้าก็บ่ายเบี่ยง และไม่ให้ข้อมูล ผมเลยอยากถามว่า ระบบเก่ามีปัญหายังไงครับ จะได้บอกเค้าได้ถูก ?
3. การเข้าถึงข้อมูล ADR ผมต้องขออนุญาตก่อนหรือเปล่าครับ ?
4. กรณีที่การเข้าถึงข้อมูล ADR ต้องขออนุญาตก่อน เค้ามีวิธีการตัดสินอย่างไรครับ ว่าจะให้หรือไม่ให้สิทธิ์นั้นๆ หรือจำกัดเฉพาะโรงพยาบาลเท่านั้น

ถ้าติดปัญหาเรื่องไม่สามารถเข้าถึงข้อมูลส่วนกลางได้ ผมคิดไว้ 2 กรณีคือ
1. พัฒนาส่วน sync ข้อมูลให้ผู้ใช้สามารถ config ได้
2. สร้าง database ขึ้นมาเอง และเริ่ม key ข้อมูลกันเอง

ขอบคุณครับ
Ek

โพสต์โดย Ek » 14 พ.ย. 2008, 11:43

หลังจากคุยกับฝ่ายเอกสาร ผมได้รับคำตอบว่าเอกสารที่เผยแพร่ล่าสุดเป็นของปี 2548 ผมสงสัยว่าข้อมูลที่เป็นฐานข้อมูลนี่จะเป็นข้อมูลปัจจุบันเลย หรือว่าเป็นข้อมูลของปี 2548 ครับ

ขอบคุณครับ
Ek

โพสต์โดย API » 14 พ.ย. 2008, 12:46

การที่คุณจะเข้าถึงข้อมูลราชการระดับประเทศ คุณก็ต้องเปิดเผยตัวตนของคุณให้เค้าทราบก่อน และคงต้องมีการขอเป็นลายลักษณ์อักษร เพื่อยืนยันตัวตนที่ัชัดเจน

เท่าที่อ่านมาถึงตรงนี้ ผมก็ยังไม่มั่นใจว่าคุณทำเพื่ออะไร ในนามของใครหรือองค์กรใด และที่บอกว่าเป็น Opensource นั้นได้มีการเปิดเผย Model หรือข้อมูลออกมาให้สาธารณะได้ร่วมกันทำหรือไม่ ในขณะที่คุณนำร่องใน รพ.ไปแล้วทั้งๆที่ยังไม่ได้เปิด Source ให้บุคคลอื่นได้เห็น

อย่าว่าแต่ อย. เลยครับ แค่คุณโทรไปขอข้อมูลกับทาง รพ. อื่นๆ ผมว่าเค้าก็คงยังไม่ให้หรอกครับ เพราะไม่รู้ว่าคุณเอาไปเพื่อประโยชน์ทางการค้า หรือส่วนบุคคลหรือเปล่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
API

โพสต์โดย Ek » 14 พ.ย. 2008, 15:24

API เขียน:การที่คุณจะเข้าถึงข้อมูลราชการระดับประเทศ คุณก็ต้องเปิดเผยตัวตนของคุณให้เค้าทราบก่อน และคงต้องมีการขอเป็นลายลักษณ์อักษร เพื่อยืนยันตัวตนที่ัชัดเจน

เท่าที่อ่านมาถึงตรงนี้ ผมก็ยังไม่มั่นใจว่าคุณทำเพื่ออะไร ในนามของใครหรือองค์กรใด และที่บอกว่าเป็น Opensource นั้นได้มีการเปิดเผย Model หรือข้อมูลออกมาให้สาธารณะได้ร่วมกันทำหรือไม่ ในขณะที่คุณนำร่องใน รพ.ไปแล้วทั้งๆที่ยังไม่ได้เปิด Source ให้บุคคลอื่นได้เห็น

อย่าว่าแต่ อย. เลยครับ แค่คุณโทรไปขอข้อมูลกับทาง รพ. อื่นๆ ผมว่าเค้าก็คงยังไม่ให้หรอกครับ เพราะไม่รู้ว่าคุณเอาไปเพื่อประโยชน์ทางการค้า หรือส่วนบุคคลหรือเปล่า

ต้องบอกก่อนว่าผมไม่เข้าใจระบบราชการ อาจจะทำผิดขั้นตอนไป

ตามความเข้าใจของผม ข้อมูล ADR ไม่น่าเป็นข้อมูลที่เป็นความลับ เพราะมีการทำเป็นเอกสารเผยแพร่(ณ ปัจจุบันเอกสารเป็นข้อมูลของปี 2548 ย้อนหลังไป 3 ปี) ผมต้องการข้อมูลตรงนี้ในลักษณะ database แทนที่จะเป็นหนังสือ ซึ่งข้อมูลที่ผมขอก็เป็นเพียงข้อมูลทั่วไปของยา และอาการ, ผลข้างเคียงที่พบ ไม่ได้ขอข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับผู้ป่วย หรือข้อมูลส่วนบุคคลใดๆ ทั้งสิ้น ผมเลยคิดว่าโทรไปถามก่อนก็ได้ว่าขอได้หรือเปล่า ซึ่งตรงนี้อาจจะผิดขั้นตอนไป

เรื่องการทำหนังสือเพื่อขอข้อมูลนั้นผมส่งเอกสารไปทางอีเมล์แล้ว และเจ้าหน้าที่บอกว่าถ้าพิจารณาผ่านก็จะตอบกลับมา (ส่วนนี้ถ้าไม่ผ่าน คงต้อง key data เอง)

ผมก็ยังไม่มั่นใจว่าคุณทำเพื่ออะไร
* ทำเพื่อตัวเองครับ

ในนามของใครหรือองค์กรใด
* ระบบพัฒนาขึ้นในนามบุคคลครับ (ตัวผมเอง)

และที่บอกว่าเป็น Opensource นั้นได้มีการเปิดเผย Model หรือข้อมูลออกมาให้สาธารณะได้ร่วมกันทำหรือไม
* ณ ปัจจุบัน เป็นการทำกันเองภายในกลุ่ม จะเปิดเผย code ผ่านทาง codeplex หลังจากผ่านขั้นตอน UAT แล้วครับ

ถ้ายังไงคุณ API ช่วยแนะนำขั้นตอนการขอรายละเอียดข้อมูลยาได้หรือเปล่าครับ เพราะผมคิดว่าถ้ารอทาง อ.ย. คงใช้เวลานาน อีกอย่างที่ผมสงสัยคือข้อมูลที่ได้จะเป็นข้อมูลที่เป็นปัจจุบันหรือเปล่าครับ ?

ขอบคุณครับ
Ek

โพสต์โดย API » 14 พ.ย. 2008, 17:35

แนะนำให้คุณ Ek ทำโปรแกรมโดยอิงโครงสร้างรูปแบบรายงาน ADR ของ อย. ที่ทาง รพ.มีไปก่อนได้เลย ไม่ต้องไปซีเรียสกับตัวข้อมูลมากนัก เพราะฐานข้อมูล ADR แต่ละหน่วยงานก็มีการเก็บไม่เหมือนกัน และใช้เฉพาะของแต่ละสถานที่ ของเอกชนบริษัท MIMS ก็มีแต่ก็คงไม่ให้ใครง่ายๆ ซึ่งข้อมูลของ อย. หรือหน่วยงานอื่นๆนั้นก็ไม่ได้มีอะไรมากไปกว่าของต่างประเทศหรอก จริงๆข้อมูลพวกนี้เราสามารถหาได้จาก Internet อยู่แล้ว

ถึงเวลาที่คุณ Ek เอาขึ้น Opensource เมื่อไหร่ และสามารถนำไปใช้เป็นประโยนช์แก่ประเทศชาติได้จริง ข้อมูลเหล่านี้พวกผมและเภสัชกรท่านอื่นๆก็จะช่วยกันใส่ให้เองครับ ไ่ม่ต้องกลัว เผลอๆ อย. หรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องอาจจะเรียกคุณไปช่วยเอาข้อมูลของเค้าเข้าให้ก็ได้ เพียงแต่ตอนนี้ทำตัวโปรแกรมให้มันใช้ได้จริงเสียก่อนครับ
API

โพสต์โดย Wiz@rd. » 14 พ.ย. 2008, 18:03

คุณทำอะไร เผยรายละเอียดมาให้ครบดีกว่า ตอนนี้คุณกั๊กๆรายละเอียดไว้อยู่ คุณทำอะไรไปก็ไม่รุ้ แล้วจะให้พวกเราช่วยยังไง...
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย pattha » 12 พ.ค. 2009, 01:27

เนื่องจากผมหลงเข้ามา ใน board นี้ จากเภสัชกรสาวท่านหนึ่งและได้
อ่าน Comment ของ คุณ Wiz@rd. หรือ คุณ Ek และท่านอื่นๆ ซึ่งแต่ละ ความเห็น เป็นประโยชน์มากๆ ครับ สำหรับวงการไอทีและ วงการแพทย์ขออนุญาติเก็บความรู้ และ idea ออกไป หน่อยครับ ซึ่งถ้า project นี้ยัง run อยู่ก็ขอให้ประสบความสำเร็จ ครับแต่ถ้า...ล้มเลิกไปแล้วก็ขอบคุณสำหรับ แนวคิด และidea ที่ดีดีแบบนี้ครับ

ขอบคุณครับ
pattha

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น