New Document

อยากทราบปัญหาที่เกี่ยวกับแพทย์ฯ / เภสัชฯ ของประเทศไทยครับ

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

Re: อยากทราบปัญหาที่เกี่ยวกับแพทย์ฯ / เภสัชฯ ของประเทศไทยครับ

โพสต์โดย Ek » 28 ก.ค. 2008, 11:41

Wiz@rd. เขียน:เอาจริงแค่ไหน ???

ว่างนานแค่ไหน ???

อยากทำงานระบบใหญ่แค่ไหน ???

ทำแล้วขาย, แจกจ่าย freeware || opensource ???

1. จริงจังครับ
2. จันทร์ - ศุกร์ หลัง 17.00, เสาร์ อาทิตย์ ว่างทั้งวัน อยากทำ core system / prototype ให้เสร็จภายใน 3 เดือน (ตุลาคม 2551)
3. ถ้าเป็นไปได้ อยากพัฒนาต่อให้ใช้งานได้ทั้งประเทศ
4. opensource

สำหรับบางท่านที่สงสัยว่าผมทำเพื่ออะไร ผมได้อะไรบ้าง
1. ผมได้เงินสนับสนุนมาจำนวนหนึ่งสำหรับโครงการนี้
2. เปิดโอกาสให้ตัวผม สามารถออกไปทำงานต่างจังหวัดได้
3. รู้จักคนเยอะขึ้น :wink:

ขอบคุณครับ
Ek

Re: อยากทราบปัญหาที่เกี่ยวกับแพทย์ฯ / เภสัชฯ ของประเทศไทยครับ

โพสต์โดย Wiz@rd. » 28 ก.ค. 2008, 19:48

เห็นความตั้งใจจริงเลยครับ

แต่ผมว่าผมอยากให้สมาชิก board ซึ่งส่วนใหญ่น่าจะเป็นเภสัชฯ มาแสดงความคิดเห็นดีกว่าไม๊ครับ
ไม่งั้นจะกลายเป็นว่าทำตามความเห็นผมฝ่ายเดียว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย Ek » 29 ก.ค. 2008, 10:02

Wiz@rd. เขียน:เห็นความตั้งใจจริงเลยครับ

แต่ผมว่าผมอยากให้สมาชิก board ซึ่งส่วนใหญ่น่าจะเป็นเภสัชฯ มาแสดงความคิดเห็นดีกว่าไม๊ครับ
ไม่งั้นจะกลายเป็นว่าทำตามความเห็นผมฝ่ายเดียว

ได้เลยครับ ที่จริงแล้วอยากให้มีเภสัชฯ เข้ามาเสนอความคิดเห็นมากๆ เพราะจะได้มุมมองที่หลากหลายมากขึ้น และมีข้อมูลมากขึ้น วิธีแสดงความคิดเห็นเราทำแบบสอบถามขึ้นมา ดีมั๊ยครับ?

ผมจะลองทำขึ้นมาแล้วให้คุณ Wiz@rd. ช่วยแก้ไข เพิ่มเติมให้สมบูรณ์ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
Ek

โพสต์โดย Ek » 29 ก.ค. 2008, 22:55

1. คุณคิดว่าโปรแกรมช่วยจัดการระบบข้อมูลต่าง ๆ ของคนไข้มีความสำคัญมากแค่ไหน อย่างไร

2.คุณคิดว่าระบบการจัดการข้อมูลคนไข้ที่คุณมีใช้อยู่ในปัจจขุบันมีความสะดวกและครอบคลุมมากแค่ไหน อย่างไร

3. คุณคิดว่าข้อมูลใดบ้างที่มีความจำเป็นในการบันทึกเป็นข้อมูลของผู้ป่วยในรพ. ยกเว้นข้อมูลพื้นฐานของคนไข้ (ตอบได้มากกว่า 1 ข้อ)
- ประวัติการเข้ารักษาในรพ.ต่าง ๆ
- ประวัติการใช้ยาในแต่ละครั้ง
- ประวัติการแพ้ยา
- โรคประจำตัว
- สิทธิการรักษาพยาบาล
- แพทย์ประจำตัว
- ระบบการเตือน เมื่อมีการใช้ยาซ้ำซ้อน หรือใช้ยาที่ผู้ป่วยแพ้ หรือใช้ยาที่ผู้ป่วยควรหลีกเลี่ยง
- อื่น ๆ (โปรดระบุ)

4. คุณคิดว่าโปรแกรมที่นำออกมาใช้กับคนไข้ในรพ. ควรคำนึงถึงประโยชน์ในด้านใดมากที่สุด (จงลำดับความสำคัญจาก 1-3)
- รายละเอียดของโปรแกรมที่ต้องมีข้อมูลครบทุกด้านตามที่ต้องการ
- ใช้งานได้ง่าย ไม่ซับซ้อน
- ดึงข้อมูลมาใช้ได้อย่างรวดเร็ว
- โปรแกรมสวยงาม น่าใช้
- อื่นๆ (โปรดระบุ)

5. โปรดระบุความสำคัญของหัวข้อต่างๆ ต่อไปนี้ (1=น้อยที่สุด 2= น้อย 3=ปานกลาง 4=มาก 5=มากที่สุด)
- ความปลอดภัยของข้อมูล
- ความถูกต้องของข้อมูล
- ความน่าเชื่อถือของข้อมูล
- ความทันสมัยของข้อมูล

ผมลองคิดรายละเอียดแบบสอบถามได้เท่านี้ รบกวนคุณ Wiz@rd. และท่านอื่นๆ ช่วยเพิ่มเติมให้ด้วยนครับ

ขอบคุณครับ
Ek

โพสต์โดย sting19 » 01 ส.ค. 2008, 18:16

Hosxp ครับ

ลองดูรึยังครับ

ผมเข้าใจผิดรึเปล่า

ว่าเป็นopensource

น่าจะต่อยอดได้รึเปล่าครับ
sting19

โพสต์โดย Wiz@rd. » 01 ส.ค. 2008, 18:48

ใช่ครับ
็HosXP และ Hospital-OS เอาไปต่อยอดได้
ถ้าคิดจะต่อยอด

็HosXP : ใช้ MySQL Delphi (เครื่องมือต่อยอด ความจริงไม่ฟรีนะครับ)
็Hospital-OS : ใช้ PostgreSQL Java (อันนี้ฟรีจริงๆ)

แต่เราต้องคิดก่อนครับว่าเราจะเอาไง คุณ Ek เค้าใช้ .NET (มันฟรี framework เครื่องมือที่ใช้มีทั้งฟรีและไม่ฟรี)
Visual Studio เสียเงิน ยกเว้นเป็นแบบ Express
Sharpdevelop เป็น Opensource ครับ (ผมเคยลองใช้ตัวนี้เขียน C#)

ข้อจำกัดแต่ละอันมีหมด
ต้องยอมรับเหอะว่า ยังไงซะ user ก็ต้องใช้ Windows แล้ว ดังนั้นเลือกอันไหนเป็น client ก็ตามสบาย
(อันที่เคยเขียน C# เล่นๆ เอาไปใช้จริงที่โรงพยาบาล เดี้ยงครับ เจอเครื่องรุ่นเก่าๆ Win95 เลยจบ - เป็นข้อจำกัดอย่างนึงของระบบราชการด้วยครับ upgrade ยาก เปลี่ยนเครื่องใหม่ยาก ถ้าเครื่องเก่าใช้งานได้อยู่)
ส่วน server มีทั้ง Linux และ Windows แต่ถ้าเลือก .NET นี่ผมว่าเค้่าน่าจะใช้ MSSQL นะ อันนี้ต้อง Windows เท่านั้น
ถ้าใช้ Oracle ก็เลิกคุยกัน... (มีประวัติส่วนตัว ไม่ประทับใจอะไรบางอย่าง เลยไม่ชอบเป็นการส่วนตัว 555+ ประเภทเด็กมีปมด้อย ฝังใจกับเรื่องไร้สาระ ทั้งๆที่รู้ว่าไร้สาระ แต่ก็คือไม่ประทับใจไปแล้ว มีโปรเจคของ lab ที่ผมต้อง connect database เนี่ย ว่าจะทำใจเอากับมันหน่อย...)
โดยส่วนตัวชอบ Serrver ที่เป็น Linux ครับ

ผมว่าต้องรอเจ้าของโครงการ (คุณ Ek) มาเลือกครับ 555+
Wiz@rd.

โพสต์โดย Ek » 02 ส.ค. 2008, 21:58

sting19 เขียน:Hosxp ครับ

ลองดูรึยังครับ

ผมเข้าใจผิดรึเปล่า

ว่าเป็นopensource

น่าจะต่อยอดได้รึเปล่าครับ

เคยลองดูแล้วครับ สำหรับผมคงไม่มีความสามารถในการพัฒนา HosXP เพิ่มเติม เนื่องจากผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับภาษาที่ใช้เขียน HosXP ครับ

Wiz@rd. เขียน:ใช่ครับ
็HosXP และ Hospital-OS เอาไปต่อยอดได้
ถ้าคิดจะต่อยอด

็HosXP : ใช้ MySQL Delphi (เครื่องมือต่อยอด ความจริงไม่ฟรีนะครับ)
็Hospital-OS : ใช้ PostgreSQL Java (อันนี้ฟรีจริงๆ)

แต่เราต้องคิดก่อนครับว่าเราจะเอาไง คุณ Ek เค้าใช้ .NET (มันฟรี framework เครื่องมือที่ใช้มีทั้งฟรีและไม่ฟรี)
Visual Studio เสียเงิน ยกเว้นเป็นแบบ Express
Sharpdevelop เป็น Opensource ครับ (ผมเคยลองใช้ตัวนี้เขียน C#)

ข้อจำกัดแต่ละอันมีหมด
ต้องยอมรับเหอะว่า ยังไงซะ user ก็ต้องใช้ Windows แล้ว ดังนั้นเลือกอันไหนเป็น client ก็ตามสบาย
(อันที่เคยเขียน C# เล่นๆ เอาไปใช้จริงที่โรงพยาบาล เดี้ยงครับ เจอเครื่องรุ่นเก่าๆ Win95 เลยจบ - เป็นข้อจำกัดอย่างนึงของระบบราชการด้วยครับ upgrade ยาก เปลี่ยนเครื่องใหม่ยาก ถ้าเครื่องเก่าใช้งานได้อยู่)
ส่วน server มีทั้ง Linux และ Windows แต่ถ้าเลือก .NET นี่ผมว่าเค้่าน่าจะใช้ MSSQL นะ อันนี้ต้อง Windows เท่านั้น
ถ้าใช้ Oracle ก็เลิกคุยกัน... (มีประวัติส่วนตัว ไม่ประทับใจอะไรบางอย่าง เลยไม่ชอบเป็นการส่วนตัว 555+ ประเภทเด็กมีปมด้อย ฝังใจกับเรื่องไร้สาระ ทั้งๆที่รู้ว่าไร้สาระ แต่ก็คือไม่ประทับใจไปแล้ว มีโปรเจคของ lab ที่ผมต้อง connect database เนี่ย ว่าจะทำใจเอากับมันหน่อย...)
โดยส่วนตัวชอบ Serrver ที่เป็น Linux ครับ

ผมว่าต้องรอเจ้าของโครงการ (คุณ Ek) มาเลือกครับ 555+

เรื่อง IDE ผมมี License Professional ของ Visual Studio ในกรณีที่ต้องการนำไปพัฒนาต่อผมคิดว่าความสามารถของ version Express เพียงพอเลยครับ เพราะส่วนใหญ่คงแก้กันแค่นิดหน่อย (งาน SOA ที่ทำให้ธนาคารแห่งหนึ่งก็ใช้ Visual Studio version Express ในการ implement ครับ)

ข้อจำกัดด้าน client ต้องถือเป็นข้อจำกัดของแต่ละโรงพยาบาล แต่โรงพยาบาลจะมีเครื่องใหม่ๆ ซึ่งน่าจะพอใช้ทำงานบนโปรแกรมที่กำลังจะพัฒนาขึ้นมาได้

ผมเคยทดสอบระบบ POS เหมือนของ MK, Directory Service ด้วย Spec Windows XP, Celeron 1.8 Ghz / Memory 1GB / HDD SATA 250 GB) ทำงานได้ไม่มีปัญหา และความเร็วแทบไม่ต่างกับเครื่องรุ่นใหม่ๆ เลย (ต่างกันน้อยมาก และถ้าไม่ได้เป็นงานที่ทำเป็น multi task แล้วแทบไม่รู้สึกเลยครับ)

ส่วนของ Server ระบบที่ทำออกมาสามารถ configuration database connection ได้ ซึ่งปกติผมจะทำให้รองรับ database 2 ตัวคือ MS SQL และ MySql (ที่เลือก MySql เพราะสามารถใช้งานบน Linux ได้ และฟรี, ตอน install จะมีให้เลือกว่าจะใช้ database ตัวไหน)

รายละเอียดโครงการจะทำให้เสร็จภายในวันศุกร์ที่จะถึง (8 สิงหาคม 2551) ครับ
Ek

โพสต์โดย Wiz@rd. » 02 ส.ค. 2008, 23:29

ขอโทษนะครับ

แต่ผมขอขัดจังหวะการพัฒนานิดนึง...

ที่จะทำคืออะไร โครงการเป็นอย่างไร เล่ามาให้ฟังอย่างละเอียดได้ไม๊
และจะ implement ที่ไหน เมื่อไหร่ อย่างไร

ทุกโรงพยาบาลมีระบบโปรแกรม HIS (ตามโรงพยาบาล ถ้าพูดเรื่อง HIS จะหมายถึง Hospital Information System) ของตัวเองอยู่แล้ว
และการปรับเปลี่ยน สาหัสนะครับ และอีกอย่าง โปรแกรมใหม่จะเป็นอย่างไร ไม่ทราบได้เลย ผมว่าต้องหาโรงพยาบาลทดสอบด้วยนะครับ

ผมบอกแล้วว่า ไม่ใช่เรื่องที่คุณกับผมแค่ 2 คนจะทำได้

ถ้ายังไงผมว่า ต้องพูดคุยแนะนำกันอย่างละเอียด แค่กระทู้ 20 กว่าความเห็นแล้วจะทำ เป็นไปได้ยากมากครับ
Wiz@rd.

โพสต์โดย Ek » 04 ส.ค. 2008, 17:04

Wiz@rd. เขียน:ขอโทษนะครับ

แต่ผมขอขัดจังหวะการพัฒนานิดนึง...

ที่จะทำคืออะไร โครงการเป็นอย่างไร เล่ามาให้ฟังอย่างละเอียดได้ไม๊
และจะ implement ที่ไหน เมื่อไหร่ อย่างไร

ทุกโรงพยาบาลมีระบบโปรแกรม HIS (ตามโรงพยาบาล ถ้าพูดเรื่อง HIS จะหมายถึง Hospital Information System) ของตัวเองอยู่แล้ว
และการปรับเปลี่ยน สาหัสนะครับ และอีกอย่าง โปรแกรมใหม่จะเป็นอย่างไร ไม่ทราบได้เลย ผมว่าต้องหาโรงพยาบาลทดสอบด้วยนะครับ

ผมบอกแล้วว่า ไม่ใช่เรื่องที่คุณกับผมแค่ 2 คนจะทำได้

ถ้ายังไงผมว่า ต้องพูดคุยแนะนำกันอย่างละเอียด แค่กระทู้ 20 กว่าความเห็นแล้วจะทำ เป็นไปได้ยากมากครับ

รายละเอียดโครงการคือทำระบบสารสนเทศ ที่เป็นประโยชน์กับประชาชนของประเทศไทย ซึ่งผมคิดว่าถ้าทำระบบที่เกี่ยวกับการแพทย์ น่าจะเป็นประโยชน์ในวงกว้างมากกว่าทำระบบที่เกี่ยวกับธุรกิจ

ตอนนี้มีโรงพยาบาลที่จะใช้ทดสอบระบบอยู่ 1 แห่ง และกำลังหาโรงพยาบาลที่ใช้ทดสอบระบบเพิ่มด้วยครับ (ตอนนี้พยายามติดต่อจากคนที่รู้จักอยู่ ถ้าคุณ Wiz@rd. สามารถให้ความช่วยเหลือหรือมีเพื่อนที่พอจะให้ความช่วยเหลือในการเข้าไปทดสอบระบบก็ดีครับ) เวลาที่จะทดสอบระบบคือปลายเดือนกันยายน - ต้นเดือนตุลาคม 2551 โดยการทดสอบระบบเป็นการจำลองระบบในการทำงานจริงทั้งหมด และทดสอบการทำงานของระบบที่จะทำเพิ่มเข้าไป

ส่วนความยากในการเปลี่ยนระบบ ต้องยอมรับว่า user ส่วนใหญ่จะยึดติดกับระบบเดิม การนำระบบใหม่เข้าไป implement จะต้องมีการเปรียบเทียบระหว่างระบบเดิมแะลระบบใหม่ แต่ถ้าระบบที่ทำขึ้นใหม่มีประสิทธิภาพและตอบสนองความต้องการของ user ได้ทั้งหมด user คงไม่มีปัญหาในการเปลี่ยนระบบแน่ๆ :wink:
Ek

โพสต์โดย sting19 » 16 ส.ค. 2008, 08:04

การทดสอบระบบกับโรงพยาบาล
แนะนำให้หว่านไปที่ผอก.ก่อนนะครับ
พันโรงพยาบาล อาจตอบสนองแค่หลักสิบ
ต้องลองดูครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ
sting19

โพสต์โดย Ek » 18 ส.ค. 2008, 01:02

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาตอบครับ เพราะกำลังรวบรวม requirement ให้ได้มากที่สุด การทดสอบในโรงพยาลคงต้องใช้ connection ของคนรู้จักเป็นหลัก สำหรับผลการตอบกลับช่วงแรกผมหวังไว้ที่ 1% ครับ :biggrin: (ส่งไป 100 สนใจ 10 ใช้จริง 1)
Ek

โพสต์โดย Ek » 27 ก.ย. 2008, 23:21

ถามเรื่องระบบสารสนเทศในโรงพยาบาลครับ ผมอยากทราบข้อมูลว่ามีโรงพยาบาลกี่แห่งที่ยังใช้ DOS เป็นระบบปฏิบัติการอยู่ (คร่าวๆ หรือคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ก็ได้ครับ)

ขอบคุณครับ
Ek

โพสต์โดย Mr.PP » 29 ก.ย. 2008, 16:27

ไม่ทราบข้อมูลจังหวัดอื่นนะครับ แต่ เข้าใจว่า โปรแกรมงานโรงพยาบาล และน่าจะเยอะที่สุดที่เป็น dos base อยู่ พัฒนามาร่วม 20 ปีแล้ว
และยังคงพัฒนา ปัจจุบันก็ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ ใช้กับ OS dos/win98/ME/XP/VISTA ปัจจุบันมี add-on ที่สามารถทำงานบน windows ได้ด้วยครับ ถ่ายรูป เก็บภาพได้ scan ลายนิ้วมือได้ 9ฯ9 ได้ครับ
ชื่อ mitnet ครับ http://www.thaimit.com
ข้อดี ของ ตัวนี้คือใช้ทรัพยากร ด้าน hardware น้อยมากครับ คือลงทุนน้อยนั่นแหละ เครื่อง 386 ผมยังใช้ได้ดีอยู่เลยครับ
โปรแกรมฝังบน dos ซึ่งดูแลง่ายมากครับ เสถียร ไม่มีไวรัส
แต่โปรแกรมไม่ได้เป็น opensource แต่ซื้อครั้งเดียวราคาถูกๆใช้ได้ตลอดชีพครับ upgrade ไม่คิด
จังหวัดผมก็ใช้อยู่ 8 โรงพยาบาล ครับ
(ผมพูดเหมือนมาโมษณา เค้า แต่ก็คิดว่า เป็นโปรแกรมที่ดีมากตัวหนึ่งครับ)
สมัยก่อน ตัวนี้โรงพยาบาลชุมชน ใช้เยอะสุดครับ พอเกิด hosxp มา hospital-os มาก็เลยย้ายค่ายไปสังกัดทางนั้นไปเยอะ
Mr.PP

โพสต์โดย Wiz@rd. » 29 ก.ย. 2008, 21:56

ไม่ค่อยแน่ใจเรื่องที่ไหนใช้ DOS บ้าง แต่เท่าที่รู้โรงพยาบาลขนาดโรงพยาบาลทั่วไป มี 2 ที่ที่ยังใช้ Dispense for DOS อยู่
ส่วนโรงพยาบาลชุมชนบางที่ เขียนมือ ยังมี (!!! อดีตโรงพยาบาลน้องรหัสผมเอง)
Wiz@rd.

โพสต์โดย ksupachai » 17 ต.ค. 2008, 22:31

ข้อมูลที่ share ควรทำระดับจังหวัดก่อนจะดีกว่า
ใช้วิธีส่ง textfile ที่มี format เหมือนกัน แล้วไปรวมที่หนึ่ง
แล้วค่อย update กลับมาแบบรวม แล้วค่อยโอนเข้าแต่ละแห่งเอาเอง หลังจากนั้นค่อยโอนเพิ่มเป็น transection
ถึงจะทำได้ง่ายและไม่ขึ้นกับระบบใดๆครับ เคยสรุปในทีมจังหวัดมาเป็นแบบนี้ เอาไปคิดต่อยอดกันเอาเองนะ
ksupachai

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น