New Document

อยากทราบปัญหาที่เกี่ยวกับแพทย์ฯ / เภสัชฯ ของประเทศไทยครับ

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

อยากทราบปัญหาที่เกี่ยวกับแพทย์ฯ / เภสัชฯ ของประเทศไทยครับ

โพสต์โดย Ek » 23 ก.ค. 2008, 22:40

ผมอยากทราบปัญหาที่เกิดขึ้นใน *ประเทศไทย* ที่เกี่ยวกับเรื่องแพทย์ / เภสัชฯ / คนไข้
เช่น คนไข้ลืมนัด, หมอไม่เพียงพอตามชนบท, ไม่มีหมอเฉพาะด้านเวลากลางคืน, ไม่มีหมอเฉพาะด้านตามโรงพยาบาลชนบท, ไม่มีเภสัชกรให้คำปรึกษาในการซื้อยา ฯลฯ

ใครทำงานแล้วเจอปัญหาอะไรมา ช่วยกันโพสบอกด้วยนะครับ (ถ้าโพสวิธีแก้ปัญหาที่อยากให้มีด้วยก็ดีครับ)

ตัวอย่าง
ปัญหา: คนไข้ลืมเวลานัดพบแพทย์
วิธีแก้: โทรตามคนไข้, ส่ง sms อัติโนมัติ

ปัญหา: กรณีผู้ป่วยฉุกเฉิน และไม่สามารถเดินทางมาพบแพทย์ได้
วิธีแก้: โทรแจ้งอาการเบื้องต้นที่เบอร์โทรด่วน และให้หมอเตรียมอุปกรณ์ไปช่วยเหลือ

ปัญหา: ไม่มีเภสัชกรให้คำปรึกษาในการซื้อยา
วิธีแก้: ระบบวิเคราะห์อาการป่วย และแนะนำยาที่ต้องใช้

ขอบคุณทุกคนมากครับ

ป.ล. ถ้าปัญหาที่เจอ สามารถแก้ไขได้ด้วยระบบคอมพิวเตอร์ก็ดีครับ
Ek

Re: อยากทราบปัญหาที่เกี่ยวกับแพทย์ฯ / เภสัชฯ ของประเทศไทยครับ

โพสต์โดย Pharma_Name » 24 ก.ค. 2008, 20:35

1. แพทย์ขึ้นตรวจผู้ป่วยเวลา 10.00 น.
ผล ผู้ป่วยมารพ.ตั้งแต่ตีห้า กว่าจะได้กลับก็ ห้าโมงเย็น เภสัชกร ก็ไมได้พักเที่ยง พยาบาลก็ไม่ได้พักเช่นกัน

2. พยาบาล ทำบัตรนัดผู้ป่วยผิดวัน
ผล ผู้ป่วยมารพ.ผิดวัน มาไม่ตรงคลินิก

3. เภสัชกรไม่ถามว่า ผู้ป่วยแพ้ยาอะไรบ้าง
ผล ผู้ป่วยเกิดการแพ้ยาซ้ำ

4. เภสัชกร แย่งสามี ของแพทย์
ผล แพทย์ตบกับเภสัชกร
เฮ้ย อันนี้พิมพ์ผิดครับ
Pharma_Name

Re: อยากทราบปัญหาที่เกี่ยวกับแพทย์ฯ / เภสัชฯ ของประเทศไทยครับ

โพสต์โดย Ek » 24 ก.ค. 2008, 22:01

Pharma_Name เขียน:1. แพทย์ขึ้นตรวจผู้ป่วยเวลา 10.00 น.
ผล ผู้ป่วยมารพ.ตั้งแต่ตีห้า กว่าจะได้กลับก็ ห้าโมงเย็น เภสัชกร ก็ไมได้พักเที่ยง พยาบาลก็ไม่ได้พักเช่นกัน

2. พยาบาล ทำบัตรนัดผู้ป่วยผิดวัน
ผล ผู้ป่วยมารพ.ผิดวัน มาไม่ตรงคลินิก

3. เภสัชกรไม่ถามว่า ผู้ป่วยแพ้ยาอะไรบ้าง

4. เภสัชกร แย่งสามี ของแพทย์

1. ข้อนี้คุณ Pharma_Name อธิบายเพิ่มได้หรือเปล่าครับว่าทำไมคนไข้ต้องมารอหมอตั้งแต่ตีห้า ปัญหานี้เป็นเฉพาะคนไข้ที่ไม่ไ่ด้นัดหมอล่วงหน้าหรือเปล่าครับ และที่ต้องมาจองบัตรคิวหรือว่าทำอะไรครับ

ส่วนข้อ 2. และ ข้อ 3. น่าจะมีระบบเก็บข้อมูลผู้ป่วยที่เป็นของฟรี และใช้ได้กับประเทศไทย ถึงแม้ว่า Google จะมีบริการฟรีอย่าง Google Health แต่ผมมองว่าถ้าจะนำมาใช้งานจริงในประเทศไทย เป็นไปได้ยากครับ เพราะประเทศไทยมีข้อจำกัดหลายด้าน ตัวอย่างง่ายๆ คือ ถ้าจะ input ข้อมูลคนไข้ย้อนหลัง(เพื่อใช้กับระบบนี้) ก็มีปัญหาแล้วครับ เพราะโปรแกรมที่ใช้ในโรงพยาบาลทั่วประเทศไทย มีหลายโปรแกรม และบางแห่งไม่มีมาตรฐานในการเก็บข้อมูลคนไข้

ถ้าใครมีปัญหาอะไรที่เคยเจอมา หรืออยากแนะนำ (solution, idea) อะไร ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
Ek

โพสต์โดย Wiz@rd. » 24 ก.ค. 2008, 23:56

คนไข้ประเทศไทย เข้าถึงระบบสารสนเทศได้น้อยครับ ยิ่งชนบทไม่ต้องพูดถึง สถานีอนามัยบางที่โทรศัพท์ยังไปไม่ถึงเลยครับ คนไข้หลายคนก็ยังไม่มีโทรศัพท์ติดต่อ
บุคลากรทางการแพทย์อีกเยอะแยะมากมายก็ไม่ค่อยจะชำนาญในระบบสารสนเทศครับ (เภสัชกรที่โรงพยาบาลผมบางคนไม่มีและไม่เคยใช้งานอีเมล์เลยก็ยังมีครับ)

คนไข้ประเทศไทย ตระหนักถึงความสำคัญของสุขภาพตัวเอง การรักษาสุขภาพ การดูแลสุขภาพ การใช้ยาน้อยครับ ยิ่งชนบทยิ่งแล้วใหญ่

ประเทศไทยในชนบท ถึงร้านยาที่มีเภสัชฯ คนไข้ไม่ไปหา ไปหาหมอเถื่อน ยาชุดตามร้านชำ เชื่อคนข้างบ้านมากกว่าหมอและเภสัชกร

หน่วยงานส่วนกลางต่างๆ ไม่มี ....... ในการกำหนดนโยบาย IT ของระบบสาธารณสุขให้เป็นไปในทิศทางเดียวกันได้พอเพียง นอกจากนโยบายก็ต่างกันไปเรื่อยๆตามแต่ผู้มีอำนาจจะสนใจอะไร นอกจากนั้น หน่วยงานส่วนกลาง ก็ไม่เห็นความสำคัญของการมีอยู่ของเจ้าหน้าที่ด้าน IT ของระบบสาธารณสุขครับ จะเห็นได้ว่า ตำแหน่งนักวิชาการคอมพิวเตอร์ มีในเฉพาะบางหน่่วยงานเท่านั้น ทั้งๆที่น่าจะมากกว่า 99% ของโรงพยาบาลทั้งประเทศ ต้องใช้ IT ในการทำงาน
งาน IT สาธารณสุข คนทำก็ไม่พ้นแพทย์ ทันตะฯ เภสัชฯ เทคนิคการแพทย์ พยาบาล บางที่ก็เป็นเจ้าหน้าที่เวชระเบียน เจ้าพนักงานสาธาณสุข หรอกครับ แต่ระดับนโยบาย IT ของหน่วยงานแล้วก็ไม่พ้น แพทย์ ทันตะฯ เภสัชฯ หรอกครับ แล้วคนพวกนี้ก็ทำงานตัวเองในเวลา นอกเวลาถึงทำงาน IT หรือไม่งั้นหน่วยงานก็อนุญาตให้เจียดเวลาไปเพียงเล็กน้อย(แค่ไปคุยกันว่าจะทำอะไร แล้วตัวใครตัวมัน แยกย้าย หาเวลาทำงานกันเองต่อไป) งานส่วนใหญ่ที่ทำให้ได้ผลก็ทำก็ทำนอกเวลาทั้งนั้น ใจรัก ทำเอามันส์
และระบบ IT ทางสาธารณสุข ไม่มีใครรู้ดีเท่าคนในสาธารณสุขครับ ดังนั้นการวิเคราะห์ระบบโดยบุคคลภายนอก ไม่ได้เป็นที่ตรงใจของคนทำงานหรอกครับ เคยจ้างโปรแกรมเมอร์จากข้างนอกพัฒนาโปรแกรม คุยๆกันตอนคุยรู้เรื่องดี พอเอามาดูเอามาทำจริงก็ไม่ได้เรื่อง สุดท้ายต้องทำเอง

นโยบายของบางหน่วยงานต้องการ IT เพื่อแค่การทำให้เกิด report ออกมาและเผยแพร่ในวงจำกัดเท่านั้น ไม่ได้เอาข้อมูลที่รวบรวมไปเอาไปใช้ประโยชน์ได้อย่างเต็มที่ (555+ ทายซิว่าผมหมายถึงที่ไหน)

ตัวอย่างนึง เช่น ระบบการแพ้ยา, บันทึกทางการแพทย์ที่สำคัญ เช่น ผู้ป่วยเป็นโรคพิเศษนี้ ที่ต้องระวังการใช้ยานี้หรือการรักษาแบบนี้ ก็ไม่ได้รับความสนใจในระดับประเทศในการกำหนดนโยบายข้อมูล แทนที่จะมีระบบการเก็บข้อมูล เช่น ในบัตร smartcard หรือ database กลางทั้งประเทศแล้วให้ผู้มีสิทธิ์เข้าถึงข้อมูลครับ บอกว่าห่วงเรื่องความลับผู้ป่วย แต่ไม่ยักกะคิดถึงเรื่องความปลอดภับของผู้ป่วย แล้วพอมีปัญหาก็ฟ้องร้อง ผู้ทำงานก็ซวยไปครับ

การพัฒนาระบบ IT ของแต่ละที่ต่างคนต่างทำ ทำซ้ำกันไปมาก็มี ไม่มีใครทำเลยก็มี ร้อยวันพันปีจึงจะมีการเอามาถ่ายทอดกัน เวทีที่ใช้ถ่ายทอดก็น้อยเหลือเกิน การไปดูงานมาคุณคิดหรือว่าเรื่อง IT แค่ดูงานแล้วจะทำอะไรได้มาก การพูดคุยเรื่อง IT ต้องใช้เวลาแค่ไหน คนทำน่าจะรู้

ผู้บริหารต้องการ solution ในการแก้ปัญหา แต่ก็ไม่ได้เทงบประมาณมาให้อย่างเพียงพอ บางอย่างคนทำยังต้องเข้าเนื้อตัวเองไปบางส่วนก็มี ไม่ใช่แค่ IT เรื่องอื่นๆด้วย
บางโปรเจค คิดเล่นๆทำเล่นๆ นำเสนอไปเข้าตากรรมการ บางโปรเจคทำจริงแทบตาย แป๊กก็มี โดยเฉพาะการเขียนให้หน่วยงานที่หัวหน้า idea บรรเจิดจะทำ ไม่คุยกะลูกน้องให้ดีๆก่อน ทำให้ไป เสียเวลา ช่วงหลังๆผมเลิกรับงานนอกหน่วยงานแล้ว หรือไม่งั้นคุณต้องมาคุยกันก่อนทั้งทีมที่จะทำ
แต่ข้อดี คุณอาจได้ขั้นครึ่ง-2 ขั้นทุกปี 555+

วิธีแก้ปัญหา...

พึ่งพาตัวเอง ทำเอามันส์ ต่อไป ไม่ต้องสนใจหรอกว่า ข้างบนหรือส่วนกลางจะคิดยังไง ถ้าไม่คิดอะไรมาก เราทำ เราก็ได้ความรู้
หรือ รอฟ้าประทานคนที่สนใจการบริหารจัดการด้าน IT มาเป็นใหญ่ในกระทรวง แล้วมารื้อนโยบาย IT
หรือ ทำใจ... ไปซะ

ป.ล. แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ต้องการทำโปรเจค IT ทางการแพทย์ล่ะก็... ลองบอกรายละเอียดส่วนตัว ความสามารถ และความสนใจด้าน IT ว่าสนใจด้านใดเป็นพิเศษ แล้วเดี๋ยวจะมีคนมาเสริมอีกตรึมแน่ครับ ในบอร์ดนี้ เภสัชฯ IT เยอะครับ 555+
โปรเจค IT นักศึกษา(เภสัชฯ)ที่เคยเอามาให้ประเมิน อยากให้ใช้งานได้จริงครับ ไม่ใช่ทำแล้ว จบ จบตามนักศึกษาเลย
บางโปรเจคที่นักศึกษา(เภสัชฯ)ทำ present เขียนโครงการดีครับ เอามาใช้จริงไม่ได้ครับ 555+
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย Wiz@rd. » 25 ก.ค. 2008, 00:16

Pharma_Name เขียน:1. แพทย์ขึ้นตรวจผู้ป่วยเวลา 10.00 น.

ปัญหา มากะ รถญาติ พี่น้อง คนข้างบ้าน คนรู้จัก มาทีมาเต็มหลังรถกะบะ พวกนี้โรคเรื้อรังมาตามนัดหรือนัดๆกันมา
ต่างจังหวัดไม่ได้มีรถเมล์ รถไฟฟ้า การคมนาคมที่ดี
กทม. คนไข้เยอะ มาก่อน เอาคิวก่อนก็ไม่เสมอไปหรอก พวกที่มาแ้ล้วเอาคิวคือไม่ได้นัด
คนจะป่วยมันนัดไม่ได้หรอกครับ อาทิตย์หน้าวันจันทร์ฉันจะป่วย
หมอไปราวด์ก่อน แล้วค่อยออก OPD กว่าจะได้มาตรวจคนไข้ คนไข้ OPD ก็ด่า ไปตรวจ OPD ก่อน คนไข้ IPD ก็ด่า เมื่อไหร่จะมาราวด์ คนป่วยมักคิดว่าตัวเองป่วยอยู่คนเดียวในโลก 555+ และคนไข้มันเยอะครับ ภาระงานมาก

Pharma_Name เขียน:2. พยาบาล ทำบัตรนัดผู้ป่วยผิดวัน

ีuser error แต่ตรงนี้ IT ช่วยได้นิดนึงครับ เรื่องการตรวจเช็ค
แต่คนเรามันก็มีนอกเหนือแผนได้เสมอครับ อย่างวันดีคืนดี ไม่ว่าง ใครนัดประชุมด่วนเรื่องนี้ ก็ต้องไป
ไม่ได้อยู่ในแผน อย่างนี้ก็ต้องเลื่อนไปก็มี อยู่ๆ หมอป่วยซะเอง ออกตรวจไม่ได้ จะให้ทำไง
วันดีคืนดี หมอต้องไปขึ้นศาล ทั้งๆที่นัดคนไข้ไว้แล้วก็มี 555+ (ไปเป็นพยานบ้าง จำเลยบ้าง 555+)

Pharma_Name เขียน:3. เภสัชกรไม่ถามว่า ผู้ป่วยแพ้ยาอะไรบ้าง

ตามที่ผมบ่นข้างบน...
บางทีคนไข้ถามแพ้ยาอะไรไม๊ ไม่พอใจ นี่ชั้นก็บอกมันมาตั้งแต่เวชระเบียน พยาบาล หมอ เจอห้องยาที่สุดท้าย เอาซะหน่อย
ชั้นบอกไปหมดแล้ว ทำไมไม่รู้จักจด ไม่รู้จักดู มาโรงพยาบาลกี่ทีกี่ทีก็ถามทุกที บ่นๆๆๆ
ทั้งๆที่ความจริงเป็นมาตรฐานการทำงานที่มันต้องถาม แต่คนไข้ไม่เข้าใจว่าทำไมเราต้องถาม
มันมีได้ทั้งไม่แพ้แล้วแพ้ใหม่ตามที่ไม่ได้บันทึก และถามเพื่อป้องกันการ error จากการไม่ถามของคนก่อนหน้านี้
(ประวัติแพ้ยาไม่ได้สักติดหน้าผากนี่ ผมจะได้อ่านจากหนาผากได้ ผมเลยต้องถาม)

Pharma_Name เขียน:4. เภสัชกร แย่งสามี ของแพทย์

อันนี้เป็นเรื่องส่วนตัว เอาน่า ดีกว่า เภสัชกรตบกับผู้ป่วยเพราะ แฟนผู้ป่วยมาติดพันเภสัชกร 555+

google health -> ใช้กับประเทศไทยยากครับ นโยบาย กฏหมาย ความลับผู้ป่วย ความรู้เรื่อง IT และ network (Internet ที่ล่มบ้างไม่ล่มบ้าง)
ใครไปลอง google health แล้วคงจะรู้ว่า ขนาดเป็นเภสัชกรเอง ยังกรอกยากน่าดูเลย
Wiz@rd.

โพสต์โดย Ek » 25 ก.ค. 2008, 13:33

Wiz@rd. เขียน:ป.ล. แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ต้องการทำโปรเจค IT ทางการแพทย์ล่ะก็... ลองบอกรายละเอียดส่วนตัว ความสามารถ และความสนใจด้าน IT ว่าสนใจด้านใดเป็นพิเศษ แล้วเดี๋ยวจะมีคนมาเสริมอีกตรึมแน่ครับ ในบอร์ดนี้ เภสัชฯ IT เยอะครับ 555+

รายละเอียดส่วนตัวคือทำงานด้าน IT ครับ ประสบการณ์ 4 ปีกว่าๆ (Microsoft .NET)
ความสามารถ Windows Application (Front Office / Back Office / User Interface Design), Web Application (Back Office), Hand held Application (Windows Mobile)
ความสนใจด้าน IT สนใจ Enterprise Application และตอนนี้กำลังสนใจที่จะใช้ Technology มาแก้ไขปัญหาของประชาชน (เนื่องจากมีเวลาว่างพอสมควร)

Wiz@rd. เขียน:โปรเจค IT นักศึกษา(เภสัชฯ)ที่เคยเอามาให้ประเมิน อยากให้ใช้งานได้จริงครับ ไม่ใช่ทำแล้ว จบ จบตามนักศึกษาเลย
บางโปรเจคที่นักศึกษา(เภสัชฯ)ทำ present เขียนโครงการดีครับ เอามาใช้จริงไม่ได้ครับ 555+

ยังมีเอกสารอยู่หรือเปล่าครับ หรือว่าหาเอกสารพวกนี้ได้จากที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
Ek

โพสต์โดย Wiz@rd. » 25 ก.ค. 2008, 17:21

ก่อนอื่นต้องขอโทษคุณ Ek ด้วย

ตอนแรกผมเข้าใจว่าเป็นนักศึกษาด้าน IT หาโปรเจคจบ โดยจะทำโปรเจคด้านการแพทย์
ถ้าไปตาม webboard ทาง IT ทั้งหลายจะเจอปัญหาพวกนี้ (สงสัยเหมือนกันว่าช่วงนี้มันเป็นช่วงหาโปรเจคของนักศึกษาอยู่รึไง)
ผมดีใจเลยแหละครับ ที่มีคน IT ที่ไม่ใช่คน IT ด้านสาธารณสุขมาสนใจ IT ทางด้านการแพทย์

ตอนนี้ผมมีโปรเจคในฝันอยู่ในหัว 2 โปรเจคใหญ่ๆ

โปรเจคนึงกำลังจะทดลอง implement ในระดับจังหวัดขั้นแรก เป็นเรื่องแชร์ข้อมูล ADR กับ ข้อมูลสำคัญ ของผู้ป่วย เช่น ผู้ป่วยเป็น G-6PD / On Warfarin / เคยได้ SK แต่เป็นการแชร์ระดับจังหวัดอยู่ในกลุ่มเฉพาะเภสัชกร ตอนนี้จะทำเป็น webbase ให้เช็คดู ความคาดหวังในอนาคต เนื่องจากโปรแกรมสารสนเทศทางการแพทย์ที่โรงพยาบาล ในจังหวัดใช้บางส่วนเป็น Opensource น่าจะมีหนทางแก้ไข source ได้ มีบ้างที่เป็นแบบซื้อโปรแกรมที่พัฒนา อาจต้องหาทางต่อไป
idea ที่ถือว่าถ้าทำได้จะประสบความสำเร็จของงานนี้ ที่อยากให้เป็นคือการเก็บข้อมูลที่สำคัญและเป็นประโยชน์ต่อการใช้งานทางการแพทย์ไว้ที่ฐานข้อมูลกลาง เมื่อเรากรอกข้อมูล HN ผู้ป่วยจะมีการเช็คข้อมูล 2 step โดย step แรก เรียกดูข้อมูลจากฐานข้อมูลโรงพยาบาลเอง และ step ที่ 2 ดูจากฐานข้อมูลกลาง โดยแสดงขึ้นมาเตือนก่อน และกรณีที่ไม่เหมือนกันก็ให้ update ซึ่งกันและกันด้วย (เช่น ที่ร.พ.มีแต่ส่วนกลางไม่มีให้ update ไปส่วนกลาง ส่วนกลางมีแต่ร.พ.ไม่มีให้ update มาร.พ. ทั้งคู่มีแต่ไม่เหมือนกัน ให้ update เป็นอะไรและส่งไป update ทั้งคู่) ทั้งนี้ต้องมีการเก็บ log การเปลี่ยนแปลงไว้ทั้งหมด (อยากให้ สปสช. ทำโครงการนี้จังเลย)

อีกโปรเจคเป็นปัญหาที่เรียกว่าเป็นข้อจำกัดของระบบ IT ในโรงพยาบาลเกี่ยวกับงานด้านเภสัชฯ ตอนนี้โปรแกรมต่างๆของโรงพยาบาลซึ่งหลักๆจะประกอบด้วย เวชระเบียน เภสัชกรรม การเงิน ซึ่งโดยมากโปรแกรมสารสนเทศทางการแพทย์มักจะแถมพ่วงมา 3 อย่างนี้เป็นอย่างน้อย เป็น module หลักที่ต้องมี ส่วนจะเสริม lab x-ray ห้องตรวจ หอผู้ป่วย โภชนาการ ผ่าตัด ฯลฯ ก็เป็นเรื่อง option เสริม ผมเห็นโปรแกรมห้อง lab มาขายแยกออกมา โดยใช้การแลกเปลี่ยนข้อมูลเฉพาะของผู้ป่วยที่ต้องการจากระบบสารสนเทศในโรงพยาบาลเข้านั้นมาที่โปรแกรม lab และส่งค่าเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายไปยังโปรแกรมการเงินของระบบสารสนเทศในโรงพยาบาลอีกครั้ง โปรแกรมของ x-ray ก็เช่นกัน ดังนั้นผมคิดว่างานด้านเภสัชกรรม น่าจะมีโปรแกรมที่แยก module ออกมาเฉพาะได้ โดยอาศัยการแลกเปลี่ยนข้อมูลจากเวชระเบียนและส่งไปการเงินต่อได้ ทำให้พัฒนาโปรแกรมด้านเภสัชกรรมได้ง่ายขึ้น ตรงตามความต้องการมากขึ้น และเป็นมาตรฐานมากขึ้น
Wiz@rd.

โพสต์โดย Ek » 25 ก.ค. 2008, 23:40

Wiz@rd. เขียน:โปรเจคนึงกำลังจะทดลอง implement ในระดับจังหวัดขั้นแรก เป็นเรื่องแชร์ข้อมูล ADR กับ ข้อมูลสำคัญ ของผู้ป่วย เช่น ผู้ป่วยเป็น G-6PD / On Warfarin / เคยได้ SK แต่เป็นการแชร์ระดับจังหวัดอยู่ในกลุ่มเฉพาะเภสัชกร ตอนนี้จะทำเป็น webbase ให้เช็คดู ความคาดหวังในอนาคต เนื่องจากโปรแกรมสารสนเทศทางการแพทย์ที่โรงพยาบาล ในจังหวัดใช้บางส่วนเป็น Opensource น่าจะมีหนทางแก้ไข source ได้ มีบ้างที่เป็นแบบซื้อโปรแกรมที่พัฒนา อาจต้องหาทางต่อไป
idea ที่ถือว่าถ้าทำได้จะประสบความสำเร็จของงานนี้ ที่อยากให้เป็นคือการเก็บข้อมูลที่สำคัญและเป็นประโยชน์ต่อการใช้งานทางการแพทย์ไว้ที่ฐานข้อมูลกลาง เมื่อเรากรอกข้อมูล HN ผู้ป่วยจะมีการเช็คข้อมูล 2 step โดย step แรก เรียกดูข้อมูลจากฐานข้อมูลโรงพยาบาลเอง และ step ที่ 2 ดูจากฐานข้อมูลกลาง โดยแสดงขึ้นมาเตือนก่อน และกรณีที่ไม่เหมือนกันก็ให้ update ซึ่งกันและกันด้วย (เช่น ที่ร.พ.มีแต่ส่วนกลางไม่มีให้ update ไปส่วนกลาง ส่วนกลางมีแต่ร.พ.ไม่มีให้ update มาร.พ. ทั้งคู่มีแต่ไม่เหมือนกัน ให้ update เป็นอะไรและส่งไป update ทั้งคู่) ทั้งนี้ต้องมีการเก็บ log การเปลี่ยนแปลงไว้ทั้งหมด (อยากให้ สปสช. ทำโครงการนี้จังเลย)

ขอถามรายละเอียดเพิ่มเติมนะครับ
1. การแชร์เรื่องผลข้างเคียงของยา เท่าที่ผมเข้าใจตอนนี้ไม่มีระบบที่เป็นฐานข้อมูลกลางใช่หรือเปล่าครับ เพราะผมเคยพาเพื่อนไปหาหมอ แล้วหมอไม่รุ้จักยาที่เพื่อนผมต้องการ (เป็นยาที่เพิ่งออกใหม่)
2. G6PD ข้อนี้ผมเข้าใจว่าน่าจะเกี่ยวกับข้อ 1. เพราะน่าจะมีการระบุว่าผู้ป่วยที่เป็น G6PD ห้ามกินยาประเภทไหนบ้าง
3. On Warfarin ข้อนี้ผมอยากให้ช่วยอธิบายเพิ่มครับ ว่าข้อมูลส่วนนี้คืออะไรบ้าง หรือแค่ระบุว่าคนไข้คนนี้ได้รับยา warfarin เท่านั้น โดยไม่ได้ระบุอย่างอื่นต่อ
4. SK ข้อนี้ไม่รู้ว่าหมายถึงอะไร

ส่วนการทำ Solution เป็น Webbase ในการใช้งานจริง ถ้ามี transaction เกิดขึ้นจำนวนมาก (ซึ่งน่าจะเป็นแบบนั้น) จะทำงานได้ช้า และมีโอกาส server down มาก และการประมวลผลข้อมูลมากๆ บนเว็บจะทำงานได้ช้ากว่าทำบน application พอสมควร ถ้าจะทำจริงๆ คงต้องหา solution อีกครั้ง (จากประสบการณ์เคยใช้ 2 - 3 วิธี ข้อดีข้อเสียต่างกันไป)

โปรแกรมสารสนเทศ Opensource ที่ใช้กัน ผมไม่รู้ว่าเป็นตัวไหน แต่ผมเคยพูดคุยกับคนในทีมที่พัฒนา opensource และผมได้ implement plug-ins application บน pda เท่าที่ดูการเก็บข้อมูลในฐานข้อมูล แล้วน่าจะต้องทำใหม่ (เก็บข้อมูลผิดวิธี ทำให้ application ของเค้าช้ามากๆ)

ในส่วนสุดท้ายที่อยากบอกว่ากรอกข้อมูล HN แล้ว sync ข้อมูลทางโรงพยาบาลกับฐานข้อมูลกลาง ข้อนี้แบ่งเป็น 2 ส่วน
1. ทางด้าน technical เราต้องกำหนด priority ของการ update ข้อมูล ว่าจะทำแบบไหน เช่น ถ้ามีการแก้ไข ให้ lock record นั้นเลย หรือ สามารถแก้ไขพร้อมกันได้ แล้วตอน update ข้อมูลให้เอาข้อมูลมารวมกัน หรือ ถ้ามีการแก้ไขพร้อมกันให้มีการแจ้งเตือน
2. ความหลากหลายของโปรแกรมที่ใช้งาน ผมเคยเห็นบางโรงพยาบาลยังใช้เป็น dos อยู่ คงไม่มี feature เกี่ยวกับการเชื่อมต่อ internet อีกปัญหาคือการเก็บข้อมูลที่ไม่เป็น standard (เคยเจอของ opensource แค่ตัวเดียว แต่เท่าที่คุยกับคนในทีมนั้น เค้าก็บอกว่าโปรแกรมอื่นก็เป็นเหมือนกัน)

Wiz@rd. เขียน:อีกโปรเจคเป็นปัญหาที่เรียกว่าเป็นข้อจำกัดของระบบ IT ในโรงพยาบาลเกี่ยวกับงานด้านเภสัชฯ ตอนนี้โปรแกรมต่างๆของโรงพยาบาลซึ่งหลักๆจะประกอบด้วย เวชระเบียน เภสัชกรรม การเงิน ซึ่งโดยมากโปรแกรมสารสนเทศทางการแพทย์มักจะแถมพ่วงมา 3 อย่างนี้เป็นอย่างน้อย เป็น module หลักที่ต้องมี ส่วนจะเสริม lab x-ray ห้องตรวจ หอผู้ป่วย โภชนาการ ผ่าตัด ฯลฯ ก็เป็นเรื่อง option เสริม ผมเห็นโปรแกรมห้อง lab มาขายแยกออกมา โดยใช้การแลกเปลี่ยนข้อมูลเฉพาะของผู้ป่วยที่ต้องการจากระบบสารสนเทศในโรงพยาบาลเข้านั้นมาที่โปรแกรม lab และส่งค่าเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายไปยังโปรแกรมการเงินของระบบสารสนเทศในโรงพยาบาลอีกครั้ง โปรแกรมของ x-ray ก็เช่นกัน ดังนั้นผมคิดว่างานด้านเภสัชกรรม น่าจะมีโปรแกรมที่แยก module ออกมาเฉพาะได้ โดยอาศัยการแลกเปลี่ยนข้อมูลจากเวชระเบียนและส่งไปการเงินต่อได้ ทำให้พัฒนาโปรแกรมด้านเภสัชกรรมได้ง่ายขึ้น ตรงตามความต้องการมากขึ้น และเป็นมาตรฐานมากขึ้น

ตรงนี้เห็นด้วยที่จะทำโปรแกรมให้เป็นมาตรฐาน ตามความเห็นผม ผมคิดว่า phase นี้น่าจะต่อจาก phase ด้านบน เพราะจะได้ใช้ประโยชน์เรื่องฐานข้อมูลส่วนกลางได้มากขึ้น

solution น่าสนใจ และมีประโยชน์มากครับ ถ้าผมต้องการรายละเอียดเกี่ยวกับ requirement / stock holder / end user / routine process จากคุณ Wiz@rd. ได้หรือเปล่าครับ (routine work คงต้องไปดูงานจริงๆ คุณ Wiz@rd. อยู่จังหวัดไหนครับ)

ขอบคุณครับ
Ek

โพสต์โดย Wiz@rd. » 26 ก.ค. 2008, 00:27

1.ผู้ป่วยเป็น G-6PD จะห้ามใช้ยาเป็นบางประเภทครับ
2.ผู้ป่วยได้รับ Warfarin ก็จะต้องระวังในการใช้ยาบางประเภท
3.ผู้ป่วยเคยได้ SK = streptokinase ซึ่งยานี้ถ้าถูกใช้กับผู้ป่วยแล้ว ห้ามมีการใช้กับผู้ป่วยรายเดิมนี้เด็ดขาดเป็นเวลา 1-2 ปี แต่โรคที่ผู้ป่วยจำเป็นต้องใช้ยานี้ ถ้าป่วยมารับรองว่าหาการสื่อสารได้ยากมากว่าผู้ป่วยรายนี้เคยได้ยานี้มา

คงเป็นตัวอย่างที่ดีว่าทำไมเราสื่อสารกับโปรแกรมเมอร์ได้ยาก (เพราะเราเข้าใจว่าเรื่องพวกนี้เป็นเรื่องพื้นๆ แต่ที่จริงไม่ใช่สำหรับคนทั่วไป หรือคนทางสาย IT)

เล่าให้ฟังนิดนึงเรื่องระบบการตรวจสอบสิทธิ์ของเวชระเบียน ตอนนี้ข้อมูลเลขบัตรประชาชน ชื่อ นามสกุล สิทธิ์การรักษาของประชาชนชาวไทยเกือบทั้งหมด อยู่ในฐานขอ้มูลของสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ และปัจจุบันโรงพยาบาลเกือบทุกแห่งก็แทบจะบังคับให้เวชระเบียนเช็คสิทธิ์จาก website ครับ ประโยชน์คือเข้าถึงได้ทุกที่ที่มี internet แต่ข้อจำกัด คือ ค่อนข้างช้า นอกจากนี้ก็เป็นการใช้ web ที่มีการ reload ทั้งหน้า มีไฟล์รูปภาพ ฯลฯ แถมมาด้วยทำให้เปลือง B/W โดยใช่เหตุ ผมว่าจุดนี้เค้าน่าจะปรับปรุงให้ลดลงได้ ส่วนเรื่อง server เค้าวางระบบสำรองไว้ มีเครื่องแม่ข่ายสำรองใช้งาน ก็อยู่ในเกณฑ์ที่น่าพอใจ แต่ทั้งนี้เราก็ไม่ได้พึ่งระบบ online ทั้งหมด เราเอาข้อมูลมาทำระบบสำรอง offline ของเราเองด้วยในการเช็คสิทธิ์ (พัฒนาเอง เอาไว้ใช้ตอนเครือข่ายมีปัญหาไม่ว่าจะเป็นจากทางเราหรือทางเค้า)

สรุปว่าตอนนี้ สปสช. ทำเรื่องสิทธิ์ ได้แล้ว ผมจึงคิดว่าเค้าน่าจะขยายมาเรื่อง ข้อมูลแพ้ยา ข้อมูลยาที่สำคัญของคนไข้ เค้าน่าจะทำได้ แต่ที่ผมคิดคือการแลกเปลี่ยนข้อมูลกับ application ที่ใช้งานอยู่ต่างหากที่เป็นเรื่องท้าทาย (เพราะกรอกข้อมูลที ไปเปิด web ดูทีนี่ก็คงไม่น่าจะทำ) การส่งข้อมูลก็ควรส่งแค่ข้อมูลที่สนใจมา น่าจะเป็น text ไม่น่าเกิน 1K (แต่ถ้าทั้งหน้า web น่าจะ 20-30K) ส่วนการเชื่อมต่อออก internet นี่ยังต้องคิดต่อไปสำหรับแต่ละที่ ที่น่าท้าทายอีกเรื่องก็เรื่องการออกแบบระบบ network นี่แหละ

การ update ข้อมูลเป็นเรื่องของวิชาชีพครับ เภสัชกร ต้องประเมินกันก่อนว่าข้อมูลไหนเป็นอย่างไร และควรปรับปรุงให้เป็นอย่างไร และผมถึงบอกว่าต้องเก็บด้วยว่าใคร ทำอะไร ที่ไหน (ip อะไร) เมื่อไหร่ อย่างไร เรื่องนี้เกี่ยวกับผู้ป่วยต้องเก็บข้อมูลให้หมด

คือจะบอกว่าเรื่องนี้ถ้าจะทำมันระดับประเทศ มันก็คงไม่ใช่เรื่องที่เราจะทำได้เองครับ ยกเว้นแต่คนที่ดูแลนโยบายเรื่องนี้มาปิ๊งไอเดียแบบเดียวกับเรา

โปรแกรมบน dos เป็นปัญหาของหลายๆโรงพยาบาลที่ผมรู้จักเลย เครื่องรุ่นใหม่ๆ run dos ไม่ค่อยได้แล้ว เครื่องพิมพ์ใหม่ๆก็ไม่ค่อยรองรับแล้ว ยิ่งต้องใช้งานสลับกันไปมากับ windows บนเครื่องเดียวยิ่งลำบาก ต้องใช้ virtual machine จำลองก็มี
แต่เราสนใจที่ database เป็น foxpro ซึ่งน่าจะหาทาง connect ได้ ดังนั้นถ้าเราทำได้ตามความไฝ่ฝันข้อที่ 2 คือแยกโปรแกรมเภสัชออกมา แล้วหาตัวจับเช่น ODBC กับข้อมูลผู้ป่วยและการเงิน เราก็สามารถใช้ฐานข้อมูลเภสัชเป็นอย่างอื่นๆก็ได้นี่ครับ

แต่งานนี้เรื่องใหญ่ครับ ผมว่าแค่คุณกะผม 2 คนคงทำอะไรได้ยากครับ

ป.ล. อันนี้ฝากข้อความถึงสมาชิก IT ท่านอื่น
แปลกใจว่ากระทู้นี้ทำไมพี่ไก่กับพี่นิวัชหายไปเลย สงสัยมัวแต่ยุ่งโปรแกรมร้านยาแฮะ
Wiz@rd.

โพสต์โดย Wiz@rd. » 26 ก.ค. 2008, 00:51

ปัญหาเรื่องการ normalization ของข้อมูล ก็เป็นปัญหาที่โปรแกรมเมอร์ทั่วไปกับโปรแกรมเมอร์ทางสาธารณสุขคิดไม่เหมือนกันบ้างเป็นบางที แต่ความจริงแค่โปรแกรมเมอร์ 2 คนก็คิดไม่เหมือนกันแล้ว 555+

เช่น ตารางข้อมูลใบสั่งยา เก็บชื่อนามสกุล คนไข้ด้วย ทั้งๆที่น่าจะ link ด้วย HN กับตารางผู้ป่วย
แต่ก็ให้เหตุผลว่า query ได้ง่าย (ใช่ ง่ายแน่ๆ แต่ถ้ามาได้ไล่แก้ข้อมูลยากแน่ๆ) กับบอกว่าคนไข้ 1 คน มาครั้งนี้ใช้ชื่อนี้ มาครั้งหน้าอาจะเปลี่ยนชื่อ-สกุล เก็บไว้จะได้รู้ เอาเข้าจริงๆ คนทำงานงงตาแตกแทน

อย่างข้อมูลแพ้ยาเนี่ย บริษัทนึงทำเป็นแบบ 1-1 แต่อีกเจ้านึงทำเป็น 1-many
ข้อดีข้อเสียต่างกัน ฟันธงไม่ได้ เพราะต้องดูความสามารถอื่นๆด้วย
ถ้าจัดกลุ่มยา 1-many มีประโยชน์ บางบริษัท ไม่ได้จัดกลุ่มยา ก็ทำเป็น 1-1 มาก็พอ

pda หมอ,เภสัชรุ่นใหม่ๆ ใช้เป็น ดี มีประโยชน์ ที่จริงมีประโยชน์เยอะเลยแหละ
แต่ังบประมาณมีจำกัด ตอนนี้โรงพยาบาลคงไม่ซื้อแจกให้ใช้เป็นของหลวงหรอกครับ เอาของซื้อเองส่วนตัวมาใช้งานหลวงทั้งนั้น
บอกหัวหน้าซื้อมาไว้งาน DIS (งานบริการเภสัชสนเทศ) ซักตัว ยังไม่อนุมัติเลย 555+

ตอนนี้ผมเองว่าจะถอยออกมาตัวนึง ใช้เอง+ทำโปรเจคอะไรของโรงพยาบาลทดลองดูหน่อย
Wiz@rd.

โพสต์โดย NorthPhar » 26 ก.ค. 2008, 09:52

Wiz@rd. เขียน:ป.ล. อันนี้ฝากข้อความถึงสมาชิก IT ท่านอื่น
แปลกใจว่ากระทู้นี้ทำไมพี่ไก่กับพี่นิวัชหายไปเลย สงสัยมัวแต่ยุ่งโปรแกรมร้านยาแฮะ

ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ ไม่ได้หายไปใหนแต่ไม่ค่อยได้เข้ามา่่อ่านกระทู้นี้ เพราะหัวข้อคือ"อยากทราบปัญหาที่เกี่ยวกับแพทย์ฯ / เภสัชฯ ของประเทศไทยครับ" เคยเข้ามาอ่านแล้วก็ผ่านๆ ไป ไม่คิดว่าจะกลายพันธ์มาเป็นปัญหาด้าน IT (ฮา ๆๆ ) ส่วนพี่นิวัชกับผมตอนนี้เลิกยุ่งกันแล้วครับ เพราะพี่นิวัชเปลี่ยนไปยุ่งอยู่กับ admin แทน

H01

วันหลังจะมาแลกเปลี่ยนด้วยครับ
NorthPhar

โพสต์โดย Ek » 26 ก.ค. 2008, 23:51

Wiz@rd. เขียน:1.ผู้ป่วยเป็น G-6PD จะห้ามใช้ยาเป็นบางประเภทครับ
2.ผู้ป่วยได้รับ Warfarin ก็จะต้องระวังในการใช้ยาบางประเภท
3.ผู้ป่วยเคยได้ SK = streptokinase ซึ่งยานี้ถ้าถูกใช้กับผู้ป่วยแล้ว ห้ามมีการใช้กับผู้ป่วยรายเดิมนี้เด็ดขาดเป็นเวลา 1-2 ปี แต่โรคที่ผู้ป่วยจำเป็นต้องใช้ยานี้ ถ้าป่วยมารับรองว่าหาการสื่อสารได้ยากมากว่าผู้ป่วยรายนี้เคยได้ยานี้มา

คงเป็นตัวอย่างที่ดีว่าทำไมเราสื่อสารกับโปรแกรมเมอร์ได้ยาก (เพราะเราเข้าใจว่าเรื่องพวกนี้เป็นเรื่องพื้นๆ แต่ที่จริงไม่ใช่สำหรับคนทั่วไป หรือคนทางสาย IT)

เรื่อง SK นึกไม่ออกจริงๆ ว่าหมายถึงอะไร ส่วนเรื่องอื่นเข้าใจครับ :wink:

รายละเอียดทางด้านเทคนิค ต้องคุยกันยาวเลย (ผมก็ยังไม่เข้าใจระบบโดยรวมทั้งหมด)

Wiz@rd. เขียน:แต่งานนี้เรื่องใหญ่ครับ ผมว่าแค่คุณกะผม 2 คนคงทำอะไรได้ยากครับ

ทำอะไรได้แน่นอนครับ ถ้า solution ที่จะทำขึ้นมามีประโยชน์จริง และสามารถนำไปใช้งานได้จริง

Wiz@rd. เขียน:ปัญหาเรื่องการ normalization ของข้อมูล ก็เป็นปัญหาที่โปรแกรมเมอร์ทั่วไปกับโปรแกรมเมอร์ทางสาธารณสุขคิดไม่เหมือนกันบ้างเป็นบางที แต่ความจริงแค่โปรแกรมเมอร์ 2 คนก็คิดไม่เหมือนกันแล้ว 555+

เช่น ตารางข้อมูลใบสั่งยา เก็บชื่อนามสกุล คนไข้ด้วย ทั้งๆที่น่าจะ link ด้วย HN กับตารางผู้ป่วย
แต่ก็ให้เหตุผลว่า query ได้ง่าย (ใช่ ง่ายแน่ๆ แต่ถ้ามาได้ไล่แก้ข้อมูลยากแน่ๆ) กับบอกว่าคนไข้ 1 คน มาครั้งนี้ใช้ชื่อนี้ มาครั้งหน้าอาจะเปลี่ยนชื่อ-สกุล เก็บไว้จะได้รู้ เอาเข้าจริงๆ คนทำงานงงตาแตกแทน

อย่างข้อมูลแพ้ยาเนี่ย บริษัทนึงทำเป็นแบบ 1-1 แต่อีกเจ้านึงทำเป็น 1-many
ข้อดีข้อเสียต่างกัน ฟันธงไม่ได้ เพราะต้องดูความสามารถอื่นๆด้วย
ถ้าจัดกลุ่มยา 1-many มีประโยชน์ บางบริษัท ไม่ได้จัดกลุ่มยา ก็ทำเป็น 1-1 มาก็พอ

pda หมอ,เภสัชรุ่นใหม่ๆ ใช้เป็น ดี มีประโยชน์ ที่จริงมีประโยชน์เยอะเลยแหละ
แต่ังบประมาณมีจำกัด ตอนนี้โรงพยาบาลคงไม่ซื้อแจกให้ใช้เป็นของหลวงหรอกครับ เอาของซื้อเองส่วนตัวมาใช้งานหลวงทั้งนั้น
บอกหัวหน้าซื้อมาไว้งาน DIS (งานบริการเภสัชสนเทศ) ซักตัว ยังไม่อนุมัติเลย 555+

ตอนนี้ผมเองว่าจะถอยออกมาตัวนึง ใช้เอง+ทำโปรเจคอะไรของโรงพยาบาลทดลองดูหน่อย

เรื่อง database นี่ใช้ Spring.NET กับ ORM แก้ปัญหาได้ทั้งหมด ไม่ต้องเขียน SQL เองเลย :biggrin: แต่คนออกแบบต้องเข้าใจทั้ง business และ technology ครับ

ในขั้นตอนการเก็บ requirement คุณ Wiz@rd. พอจะรู้จัก หรือมีเพื่อนท่านอื่นๆ ที่สนใจด้าน IT หรือทำงานเกี่ยวข้องกับงานส่วนที่จะทำหรือเปล่าครับ คือผมอยากเก็บ requirement ให้ได้มากๆ และได้ความคิดเห็นที่หลากหลายน่ะครับ เพื่อที่ระบบจะได้รองรับ และพัฒนาต่อได้ง่าย

ขอบคุณครับ
Ek

โพสต์โดย Wiz@rd. » 27 ก.ค. 2008, 12:32

เอาจริงแค่ไหน ???

ว่างนานแค่ไหน ???

อยากทำงานระบบใหญ่แค่ไหน ???

ทำแล้วขาย, แจกจ่าย freeware || opensource ???
Wiz@rd.

โพสต์โดย NorthPhar » 27 ก.ค. 2008, 17:03

Wiz@rd. เขียน:เอาจริงแค่ไหน ???

ว่างนานแค่ไหน ???

อยากทำงานระบบใหญ่แค่ไหน ???

ทำแล้วขาย, แจกจ่าย freeware || opensource ???

ตามนั้นครับ แล้วค่อยมาคุยกันต่อ H02
NorthPhar

โพสต์โดย sting19 » 27 ก.ค. 2008, 17:56

กลายเป็นโปรแกรมคอมพิวเตอร์

ทำให้นึกถึงโครงการระบบคอม ของกระทรวง หลายร้อยล้านบาท สมัยท่านคุณหญิง

ตอนนี้เป็นไงบ้างครับ
sting19

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น