New Document

มีโปรแกรมพิมพ์ฉลากยาบนเครื่องเดี่ยวเดี่ยวหรือเปล่าครับ

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

มีโปรแกรมพิมพ์ฉลากยาบนเครื่องเดี่ยวเดี่ยวหรือเปล่าครับ

โพสต์โดย morya » 03 มิ.ย. 2008, 06:34

ผมไม่รู้ว่ามีโปรแกรมที่พิมพ์ฉลากยาบนเครื่องคอมเดี่ยวเดี่ยวไหมครับ โดยไม่เกี่ยวกับห้องต่างๆ
เนื่องจากผมอยากให้สถานีอนามัยได้มีโปรแกรมพิมพ์ฉลากยาไว้ใช้สำหรับสถานีอนามัย เพราะเวลาที่เภสัชกรออกไปจ่ายยาให้กับ PCU รู้สึกลำบาก
จึงอยากทราบว่ามีโปรแกรมพิมพ์ฉลากยาเดี่ยวเดี่ยวขายไหมครับ
morya

Re: มีโปรแกรมพิมพ์ฉลากยาบนเครื่องเดี่ยวเดี่ยวหรือเปล่าครับ

โพสต์โดย Wiz@rd. » 03 มิ.ย. 2008, 13:39

1. ทำฉลาก preprint ออกไป
2. ถ้าต้องใช้คอมพ์ ต้องดูว่าเครื่องพิมพ์และฉลากเป็นแบบไหนเป็นสำคัญ

ถ้ามีรายละเอียดมากกว่านี้ จะช่วยได้มากกว่านี้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: มีโปรแกรมพิมพ์ฉลากยาบนเครื่องเดี่ยวเดี่ยวหรือเปล่าครับ

โพสต์โดย morya » 05 มิ.ย. 2008, 15:03

ที่ สอ.ใช้เครื่องคอมพิวเตอร์เดี่ยวเดี่ยวครับ ใช้windowธรรมดาครับ แล้วก็เครื่องพิมพ์เป็นแบบหัวเข็มธรรมดาครับ ไม่ทราบว่าคุณ wizardพอจะมีแนวทางไหมครับ
morya

โพสต์โดย NorthPhar » 05 มิ.ย. 2008, 16:49

morya เขียน:ที่ สอ.ใช้เครื่องคอมพิวเตอร์เดี่ยวเดี่ยวครับ ใช้windowธรรมดาครับ แล้วก็เครื่องพิมพ์เป็นแบบหัวเข็มธรรมดาครับ ไม่ทราบว่าคุณ wizardพอจะมีแนวทางไหมครับ

Windows ธรรมดานี่เวอร์ชั่นไหนครับ 98, ME, XP , Vista ครับ
แล้วเวลาต้องการพิมพ์ฉลาก ต้องการความยืดหยุ่นขนาดไหน มีการเปลี่ยนแปลงวิธีการใช้ยาบ่อยหรือไม่ ต้องการแบบในโรงพยาบาลเลยหรือไม่ครับ ขอรายละเอียดชัดๆ ครับ  :(
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย Wiz@rd. » 05 มิ.ย. 2008, 17:49

sticker ไม่เหมือนกระดาษ A4, A5 ทั่วไปครับ
ออกแบบรายงานยากกว่า

Windows 98, ME การกำหนดกระดาษจะง่ายกว่า XP ส่วน Vista ไม่เคยลอง
เครื่องหัวเข็มก็ต้องระบุยี่ห้อและรุ่นด้วยครับ
ฉลากเป็นแบบต่อเนื่องชนิดกี่รู ขอบซ้าย ขวา หน้า หลัก การกำหนดจะยากมาก ถ้าไม่รู้รายละเอียด

คือถ้าโชคดี สภาพแวดล้อมเหมือนของที่โรงพยาบาลก็จะทดลองปรับปรุงได้ครับ
ถ้าไม่ตรงก็คงยากเพราะต้องไปปรับนู่นนี่อีกสารพัด

คุณพี่ NorthPhar ท่าจะรู้ความสาหัสดี
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย morya » 05 มิ.ย. 2008, 17:52

ใช้ window xp ครับ เวลาพิมพ์ฉลากอยากจะใช้แบบง่ายง่ายครับ พิมพ์ชื่อคนไข้ แล้วพิมพ์รหัสยา จำนวนเม็ดหรือจำนวนขวด รหัสวิธีกิน  แค่นี้ครับ เอาแบบง่ายง่ายครับ
อยากตั้งรหัสยา และรหัสการใช้ยาแบบเดียวกับโรงพยาบาลครับ  ฉลากยาที่พิมพ์ใช้แบบ 4 รู ครับต่อเนื่องครับ
morya

โพสต์โดย NorthPhar » 05 มิ.ย. 2008, 18:27

มีโปรแกรมอยู่โปรแกรมหนึ่งครับ ทำไว้ใช้เป็นโปรแกรมสำรองเวลาระบบหลักที่ รพ.เสีย ถ้าต้องการเอาไปลองเดี๋ยวส่งให้ได้ครับ แต่ต้องเอาไปลองเล่นเองนะครับ ไม่มีคู่มือการใช้งาน ไม่ได้ตกแต่งความสวยงามด้วยครับ
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย นิวัช » 05 มิ.ย. 2008, 19:53

เออ Windows XP มันกำหนดกระดาษ Sticker ไม่ได้นิ (หรือมันมีเทคนิคที่ผมไม่รู้)
ตอนอยู่โรงพยาบาล เคยพยายามแต่ยอมแพ้ สุดท้ายต้องลงเครื่อง Windows ME ไว้เครื่องหนึ่งสำหรับแก้ Sticker
นิวัช

โพสต์โดย morya » 05 มิ.ย. 2008, 20:24

NorthPhar เขียน:มีโปรแกรมอยู่โปรแกรมหนึ่งครับ ทำไว้ใช้เป็นโปรแกรมสำรองเวลาระบบหลักที่ รพ.เสีย ถ้าต้องการเอาไปลองเดี๋ยวส่งให้ได้ครับ แต่ต้องเอาไปลองเล่นเองนะครับ ไม่มีคู่มือการใช้งาน ไม่ได้ตกแต่งความสวยงามด้วยครับ

ขอบคุณครับ อยากได้โปรแกรมสำรองนี่ล่ะครับ รอรับครับ
morya

โพสต์โดย นิวัช » 05 มิ.ย. 2008, 20:25

อยากได้ด้วยครับ 555555
นิวัช

โพสต์โดย SuperK » 05 มิ.ย. 2008, 20:37

niwat เขียน:เออ Windows XP มันกำหนดกระดาษ Sticker ไม่ได้นิ (หรือมันมีเทคนิคที่ผมไม่รู้)
ตอนอยู่โรงพยาบาล เคยพยายามแต่ยอมแพ้ สุดท้ายต้องลงเครื่อง Windows ME ไว้เครื่องหนึ่งสำหรับแก้ Sticker

ได้ครับเคยทำอยู่ตอนอยู่โรงบาล เพียงแต่ว่าเราจะกำหนดเลยไม่ได้ต้องไปแอดให้มันเพิ่มตัวเลือกขนาดของกระดาษก่อนครับ
รูปภาพ
SuperK

โพสต์โดย NorthPhar » 05 มิ.ย. 2008, 21:05

niwat เขียน:เออ Windows XP มันกำหนดกระดาษ Sticker ไม่ได้นิ (หรือมันมีเทคนิคที่ผมไม่รู้)

กำหนดได้ซิครับ ใน server property เป็นไปได้ยังไงที่พี่นิวัชไม่รู้  :lol:
NorthPhar

โพสต์โดย นิวัช » 05 มิ.ย. 2008, 21:18

ผมใช้ Crystal Report นะครับ
มันจะอ่านค่าจาก Default Printer
ที่นี้เคยพยายาม Set Label ดวงเดียว ขนาด 102x36 mm ไม่รู้ต้องทำยังไงนะครับ
คือ Set ไปแล้วเช่นชื่อ  Form ว่า Label
Crystal Report มันมองไม่เห็น Form นั้นครับ (แต่ Form อื่นที่ใหญ่ เช่น 8.5x6" มันมองเห็น)
แต่ถ้าใน Windows 98 เรา Set จาก Form Custom ได้เลย
ไม่รู้โปรแกรมอื่นเป็นปัญหาไหม
(Crystal Report 8.0 นะครับ)
นิวัช

โพสต์โดย NorthPhar » 05 มิ.ย. 2008, 21:19

niwat เขียน:อยากได้ด้วยครับ 555555

เอาไปทำไมครับพี่  :evil:
NorthPhar

โพสต์โดย NorthPhar » 05 มิ.ย. 2008, 21:23

niwat เขียน:ผมใช้ Crystal Report นะครับ
มันจะอ่านค่าจาก Default Printer
ที่นี้เคยพยายาม Set Label ดวงเดียว ขนาด 102x36 mm ไม่รู้ต้องทำยังไงนะครับ
คือ Set ไปแล้วเช่นชื่อ  Form ว่า Label
Crystal Report มันมองไม่เห็น Form นั้นครับ (แต่ Form อื่นที่ใหญ่ เช่น 8.5x6" มันมองเห็น)
แต่ถ้าใน Windows 98 เรา Set จาก Form Custom ได้เลย
ไม่รู้โปรแกรมอื่นเป็นปัญหาไหม
(Crystal Report 8.0 นะครับ)

เคยเจอเหมือนกันครับ รู้สึกว่าเป็นที่ driver ของ printer ที่ใช้ครับ ตอนนี้ใช้ LQ-1000 เป็น driver หลักเลยครับ สำหรับ printer LQ-300, LQ-2080, LQ-2090 etc.  :lol:
NorthPhar

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น