New Document

ใครใช้โปรแกรม Smartdrugstore เข้ามาช่วยหน่อยค่ะ

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

อยากทราบนะค่ะ ว่าใช้โปรแกรมตัวนี้แล้วเจอปัญหาเหมือนกันบ้างไหม

เจอปัญหาเหมือนกัน
31
89%
ไม่เจอปัญหาเลย
4
11%

โหวตทั้งหมด : 35

ใครใช้โปรแกรม Smartdrugstore เข้ามาช่วยหน่อยค่ะ

โพสต์โดย mono » 05 พ.ค. 2008, 15:34

คือว่าเวลาเรียกใช้งานโปรแกรม ตอนเปิดโปรแกรมนะค่ะ จะต้องรอประมาณ 30นาทีกว่าจะเริ่มใช้งานได้  
และเรื่องหน้ารายงาน  จะเรียกดูแต่ละทีต้องรอเกือบชั่วโมง
 เพื่อนๆๆพี่ๆๆคนไหนใช้โปรแกรมตัวนี้อยู่แล้วมีปัญหา  แบบนี้บ้างไหมค่ะ  ถ้ามีแล้วคุณแก้ปัญหายังไงอะค่ะ  ช่วยหน่อยค่ะ

ไม่ไหวแล้วอะค่ะ  โทรแจ้งบริษัทก็เท่านั้นไม่มีอะไรคืบหน้า  เรากำลังดำเนินการอยู่  
ภาพประจำตัวสมาชิก
mono

Re: ใครใช้โปรแกรม Smartdrugstore เข้ามาช่วยหน่อยค่ะ

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 05 พ.ค. 2008, 16:32

สเปกเครื่องที่ใช้ ไม่เหมาะกับโปรเเกรมรึป่าวคะ
รูปภาพ
sukanya_rx19
Global Moderator

Re: ใครใช้โปรแกรม Smartdrugstore เข้ามาช่วยหน่อยค่ะ

โพสต์โดย นิวัช » 05 พ.ค. 2008, 16:39

ให้ความรู้สึกว่า เหมือน Database ของ MySQL มีปัญหานะ
แล้วบริษัทเค้าไม่แนะนำอะไรเลยหรือครับ
เพราะถ้าทุกที่ เป็นเหมือนกันหมด คือเปิดโปรแกรมที 30 นาที นี้ ขายยาไม่ได้เลยนะ
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 05 พ.ค. 2008, 16:40, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
นิวัช

โพสต์โดย mono » 05 พ.ค. 2008, 19:17

ตอนแรกบริษัทก็ว่าเป็นที่สเปกเครื่อง อ้างโน้นนี้  ทางเราก็เปลี่ยนตามเข้านะค่ะ  ผลออกมาเหมือนเดิม  ถามเพื่อนที่ลงก็ว่าเป็นเหมือนกัน  โทรไปสอบถามทางบริษัทก็ว่ากำลังดำเนินการอยู่
mono

โพสต์โดย rinko » 05 พ.ค. 2008, 20:34

มันช่างคันปากอยากต่อย เอ้ย อยากตอบ

ปัญหาเหมือนกันมากๆๆๆๆๆๆๆ แต่เรื่องรายงานไม่เป็นค่ะ เนื่องจากขอ update รายงานอยู่เนืองๆ ที่พอจะเดาได้คือ พอเราเปิดขายไปเรื่อยๆ ข้อมูลจะเยอะขึ้นเรื่อยๆ ทำให้เวลาเราเปิดโปรแกรมมันก็ช้าลงเรื่อยๆ อันนี้คงต้องลองย้ายข้อมูลค่ะ เหมือนเคยถามบ. เขาก็ตอบว่าต้องย้ายข้อมูล แต่ไม่ได้บอกวิธีการค่ะ พอดีเราเองก็ไม่ว่างจะถามวิธีด้วย ลองโทรถามคุณก้อยค่ะ เพราะที่เหลือในบ. ไม่ต้องโทรเปลืองค่าโทรค่ะ
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย mono » 05 พ.ค. 2008, 21:39

rinko เขียน:มันช่างคันปากอยากต่อย เอ้ย อยากตอบ

ปัญหาเหมือนกันมากๆๆๆๆๆๆๆ แต่เรื่องรายงานไม่เป็นค่ะ เนื่องจากขอ update รายงานอยู่เนืองๆ ที่พอจะเดาได้คือ พอเราเปิดขายไปเรื่อยๆ ข้อมูลจะเยอะขึ้นเรื่อยๆ ทำให้เวลาเราเปิดโปรแกรมมันก็ช้าลงเรื่อยๆ อันนี้คงต้องลองย้ายข้อมูลค่ะ เหมือนเคยถามบ. เขาก็ตอบว่าต้องย้ายข้อมูล แต่ไม่ได้บอกวิธีการค่ะ พอดีเราเองก็ไม่ว่างจะถามวิธีด้วย ลองโทรถามคุณก้อยค่ะ เพราะที่เหลือในบ. ไม่ต้องโทรเปลืองค่าโทรค่ะ

เจอปัญหาเหมือนกันเลย  โทรไปถามจนเลิกจะถามแล้วค่ะ  โทรไปก็เปลืองโทรศัพท์  ก็จะโทษโน้นนี้ของเราไม่ดีอย่างเดียว
บอกให้เราทำตามที่บอก  เราก็ทำ  จนมันรวนแก้ไม่ได้ใช้ไม่ได้เครื่องแฮงค์  แล้วจะให้ทำไง  สรุปก็ต้องทนใชเหมือนเดิม

ถ้าเข้ามีบริการหลังการขายดีๆๆนะค่ะ  จะดีกว่านี้มากค่ะ เช่นมีปัญหาปุบก็มีทีมมาช่วยลูกค้าที่ร้านเลยนะค่ะ  โปรแกรมไม่ใช่ถูกๆๆนะจะได้ขายแล้วปล่อยช่างหัวมันแล้วไปขายโปรแกรมให้ลูกค้ารายใหม่ๆๆ  ถ้าไม่มีคนพูดถึงปัญหาให้รู้บ้างแล้วคนที่ตัดสินใจจะซื้อละค่ะเข้าก็จะต้องโดนเหมือนเราค่ะ 

แรกๆๆใช้โปรแกรมดีมากค่ะ  หลังๆๆข้อมูลเพิ่มมากขึ้น  ปัญหาจะมากตาม  แก้เท่าไรก็ไม่จบ  เพราะปัญหามันอยู่ที่ตัวโปรแกรม
ทางบริษัทรู้ดีว่ามีปัญหาอยู่ก็น่าจะหยุดการขายแล้วมาแก้ปัญหาให้มันจบก่อนนะค่ะ  ทั้งๆๆที่ผู้ใช้ก็บอกถึงปัญหาแล้วก็ไม่เห็นมีการแก้ให้ซะที

ในเมื่อก็ผลิตโปแกรมเองแท้ๆๆๆๆ  หรือว่า......ค่ะ ถึงได้แก้ไม่ถูกจุดซะที
mono

โพสต์โดย NorthPhar » 05 พ.ค. 2008, 23:39

ใช้ไปนานๆ น่าจะต้อง compact database บ้างเป็นบางระยะ น่าจะช่วยได้ แต่ไม่รู้ทำยังไง เพราะไม่เคยใช้ smartdrug ครับ  :wink:
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย rinko » 06 พ.ค. 2008, 08:53

เกรงใจว่าจะกลายเป็น กระทู้แฉ SmartDrugStore

1.ดีแต่โฆษณา
2.ขายปุ๊บ เลิกโทรหาปั๊บ
3.ห้ามแฉในเว็บที่ WorldMedic เป็น Sponsor เพราะจะโดนลบทิ้งทันที
4.คนซื้อไร้ที่พึ่ง คนขายสบายใจเฉิบ วิ่งโร่ไปขายคนซวยคนต่อไปต่อ
5.โทรเข้าบ. ตั้งแต่ operator ยันเจ้าของบ. พูดคำเดียวกันว่า คนรู้เรื่องไม่อยู่ เด๋วค่อยโทรกลับมานะ (แทนที่จะขอเบอร์ลูกค้าไว้ แล้วให้คนรู้ของมันเนี่ยโทรกลับมาเอง)
6.ถ้าซื้อสินค้าปุ๊บแล้วมีปัญหา จะพูดคำแรกว่า คอมตั้งถูกไหมคะ สงสัย spec ไม่ตรง อ้อ ตรงแล้วเหรอคะ งั้นลองดู printer นะคะ สงสัยต้องไปถามร้านที่ซื้อละค่ะ ถ้าซื้อจากเราไป จะไม่มีปัญหาอย่างนี้นะคะ (ไม่รู้ปัจจุบันยังเป็นอย่างนี้ไหม เพราะกรณีนี้ เจอมาตั้งแต่ซื้อโปรแกรมตอนแรก)
7.ทีมงาน WorldMedic ทำอาชีพหลักคือ post ข้อความโฆษณาสินค้าตนเอง ปลอมตัวเป็นลูกค้า ว่าซื้อมาแล้วใช้ดีมากเลยค่ะ ซะทุกเว็บ ลองดูตัวอย่างในนี้ก็พอหาดูได้ คน post ชื่อ Angel, Nangfar, Ureka & NN, Magic, Prechar, Thamrongsak, bbird028 (ไม่อายรึไงก็ไม่รู้ อ่านดูก็รู้ว่าคนเดียวกัน post)

อุ๊ย เผลอแฉไปตั้งเยอะ

ถ้ายังอยากซื้ออยู่ ราคาปัจจุบันเท่าไรไม่รู้ ชวนเพื่อนซื้อด้วยมาซวยด้วยกันจะลดลงอีก บางคนที่รู้จักเขาลองต่อราคาเหลือต่อเครื่อง 5000 บาทค่ะ ลองดูค่ะ ถ้าอยากมานั่งซวยด้วยกัน ก็ลองซื้อ แล้วอย่าลืมต่อราคานะคะ เวลามีปัญหา จะได้ไม่รู้สึกว่าแพงไป เอาเงินไปซื้อ WINDOWS จริงก็ 5000 แถม update ตลอด ไม่ต้องประสาทกินอย่างทุกวันนี้
แก้ไขล่าสุดโดย rinko เมื่อ 23 มี.ค. 2011, 08:08, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย NorthPhar » 06 พ.ค. 2008, 21:59

วันนี้บังเอิญได้เข้าไปเวปสภาเภสัชกรรมซึ่งปกติไม่อยากเข้าไป เห็นกระทู้ขายโปรแกรม smartdrugstore อยู่เหมือนกัน มีแต่คนเข้าไปขอแผ่นตัวอย่างโปรแกรมมาลองใช้ เห็นแล้วก็คันปากแต่คิดว่าโพสต์ไปก็คงโดนลบ จริงๆ ที่เวปนี้ก็มีคนเก่งๆ อยู่หลายคน น่าจะช่วยกันพัฒนา freeware สำหรับบริหารร้านยาแบบพอเพียง ฟังก์ชั่นไม่ต้องมากมาย เอาแค่พอทำงานได้ก็พอ น่าจะดีนะครับ ช่วยเพื่อนๆ สมาชิก เสนอให้พี่นิวัชเป็นแกนนำ  :lol:
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย Wiz@rd. » 06 พ.ค. 2008, 23:09

เห็นมีอยู่เจ้านึงทำแล้วนี่ครับ... (เลยไม่คิดจะทำต่อ 555)
Wiz@rd.

โพสต์โดย NorthPhar » 06 พ.ค. 2008, 23:48

Wiz@rd. เขียน:เห็นมีอยู่เจ้านึงทำแล้วนี่ครับ... (เลยไม่คิดจะทำต่อ 555)

เจ้าที่ว่านี่ใครเหรอครับ  :?
NorthPhar

โพสต์โดย Wiz@rd. » 07 พ.ค. 2008, 00:09

อันนี้น่ะครับ พี่ NorthPhar

http://orderdb.6te.net/

ป.ล. แต่ผมไม่เคย load มาลองหรอกนะครับ

ว่าแต่พี่ไม่ลองเอาของพี่ออกมาเผยแพร่ให้คนอื่นใช้บ้างเหรอครับ  :D
แก้ไขล่าสุดโดย Wiz@rd. เมื่อ 07 พ.ค. 2008, 00:12, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Wiz@rd.

โพสต์โดย API » 07 พ.ค. 2008, 11:09

Wiz@rd. เขียน:อันนี้น่ะครับ พี่ NorthPhar

ป.ล. แต่ผมไม่เคย load มาลองหรอกนะครับ

ว่าแต่พี่ไม่ลองเอาของพี่ออกมาเผยแพร่ให้คนอื่นใช้บ้างเหรอครับ  :D

เออ..... อันนี้ของกระผมเองครับ แต่ไม่ใช่ freeware นะครับ (เห็นใจหน่อยครับ ยังไม่มีใครรับเลี้ยง....) แต่ราคาก็ต่อรองกันได้ ใครขัดสนจริงๆก็คุยกันได้ครับ

ต้องการตัวทดลองก็หลังไมค์มานะครับ
API

โพสต์โดย Wiz@rd. » 07 พ.ค. 2008, 12:28

อ่าวเหรอ... นึกว่าฟรี... ผมเข้าใจผิด 555
Wiz@rd.

โพสต์โดย NorthPhar » 07 พ.ค. 2008, 21:10

Wiz@rd. เขียน:อันนี้น่ะครับ พี่ NorthPhar

ก็มีให้เอาไปลองใช้กันฟรีๆ อยู่สองสามร้านพี่ๆ น้องๆ ที่รู้จักกัน แต่ไม่กล้าแจกกลัวไม่ดีพอครับ ส่วนตัวไม่หวง ไม่คิดจะขายเพราะไม่สามารถจะ service ลูกค้าได้ ถ้าสนใจก็ยินดีแจกครับ แต่ก่อนแจกคงต้องพัฒนาต่ออีกเล็กน้อย
NorthPhar

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น