New Document

ใครใช้โปรแกรม Smartdrugstore เข้ามาช่วยหน่อยค่ะ

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

อยากทราบนะค่ะ ว่าใช้โปรแกรมตัวนี้แล้วเจอปัญหาเหมือนกันบ้างไหม

เจอปัญหาเหมือนกัน
31
89%
ไม่เจอปัญหาเลย
4
11%

โหวตทั้งหมด : 35

Re: ใครใช้โปรแกรม Smartdrugstore เข้ามาช่วยหน่อยค่ะ

โพสต์โดย sting19 » 14 พ.ค. 2008, 13:46

มิเป็นไร
ช่วยกันครับพี่
:P :P :P
sting19

Re: ใครใช้โปรแกรม Smartdrugstore เข้ามาช่วยหน่อยค่ะ

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 21 พ.ค. 2008, 15:53

ใกล้ถึงเวลาปล่อยของ อิอิ  :lol: :lol:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย NorthPhar » 22 พ.ค. 2008, 09:28

โปรแกรมพื้นฐานแสร็จแล้วครับ กำลังส่งให้สมาชิกช่วยกันทำคู่มือการใช้งาน ส่วนที่ค้างก็เหลือแต่รายงานที่ สสจ.จะมาตรวจ พวก ขย 7-10 ที่ยังไม่ได้ทำให้ เพราะที่ร้านไม่ได้ใช้ ตอนนี้ติดธุระอยู่ขอนแก่น ใครอยากได้รายงานอะไรบอกได้ครับ จะได้ทำทีเดียว  :wink:
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย mono » 22 พ.ค. 2008, 12:17

ดีใจกับเพื่อนๆๆนะค่ะที่จะได้ใช้โปรแกรมดีๆๆกัน 

แล้วมีใครลองใช้แล้วบ้างค่ะ  เป็นยังไงกันบ้างเอ๋ย
mono

โพสต์โดย totnarak » 30 พ.ย. 2009, 22:13

อันนี่ไม่ได้เข้ามาเขียร์โปรแกรมเค้านะ แค่อยากมาบอกแนวทางแก้ปัญหาสำหรับเพื่อนๆ ที่ใช้โปรแกรมนี้อยู่

ปัญหาการเปิดโปรแกรมนาน
เกิดจากกรณีเราใช้ user ที่ตั่งให้โชว์บิลขายตรงมุมซ้ายล่างอะที่แก้ไขลบบิลได้อะ และคุณสมบัติการดูรายงาน ทำให้เวลาเปิดโปรแกรมโปรแกรมจะไปโหลดข้อมูลการขายตั้งแต่เปิดร้านมาเลยยิ่งร้านใครขายของมานานแล้วลูกค้าเยอะไม่ต้องพูดถึงมันจะนานมากๆ
แนวทางแก้ไข
ให้เราสร้าง user ใหม่ขึ้นโดยเอาคุณสมบัติตรงนี้ออกไปเพื่อไว้ใช้สำหรับขายโดยเฉพาะ ทำให้ใช้เวลาเปิดแค่แปปเดียวประมาณ 30-50 วินาที
หรืออีกทางหนึ่งคือลบประวัติการขายออกบ้าง โดยสั่ง export เพื่อเก็บประวัติเป็น exel ไว้ก่อนแล้ว ใช้ smart clear ลบประวัติการขายเก่าๆ ออกบ้าง

ปัญหาเปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้วเครื่องช้า
โปรแกรมเวอร์ชั่นหลังๆ หลังจากเปิดโปรแกรมแล้วเครื่องจะมีการใช้ process ขึ้นอย่างมากเป็นช่วงๆ อย่างพิดสังเกตุทำให้เครื่องช้าลงมากๆ หลังจากที่ลองดูตัวที่ใช้ การประมวลผมไปมากก็คือ mysql-opt ซึ่งก็คือฐานข้อมูล sql ของเรานั้นเอง
แนวทางแก้ไข
หลังจากเปิดโปรแกรมแล้วให้เราไป กดหยุดการทำงานของ mysql โดยกดคลิกขวาที่ไฟ เขียว ไฟ แดง แล้วเลือก Win NT > stop service รอให้ขึ้นไฟแดงก่อนแล้วก็ คลิกขวา Win NT > start service เพื่อให้ฐานข้อมูลกลับมาทำงานอีกครั้งโดยที่เครื่องไม่ช้า เราต้องทำอย่างนี้ทุกครั่งที่เปิดโปรแกรมขึ้นมาใหม่

แล้วก็หมั่นอัพเดทโปรแกรมให้ เวอร์ชั่นใหม่ตลอด แต่ก่อนเปลื่ยนเวอร์ชั่นใหม่ แนะนำให้ backup ตัว เวอร์ชั่นเก่าไว้ด้วย เพราะหลายครั่งที่ version ที่ออกใหม่มันมี bug แต่หลังๆ นี่ก็ไม่ค่อยเห็นแล้วนะ สงสัยจะทดสอบมาก่อนออกแล้ว
totnarak

โพสต์โดย สุนิสาrx » 25 ธ.ค. 2009, 10:43

ขอบคุณมากๆค่ะเคยใช้แต่ smartClear เร็วขึ้นได้ใจเลย แต่พอมาใช้วิธีตั้ง user ใหม่ยิ่งเร็วสุดๆเลยค่ะ ตอนนี้ซื้อมาเพิ่มอีก 2 สาขา ส่วนหนึ่งหนูเองไม่ได้ไปคลุกคลีอะไรมาก ดูเฉพาะยอดขายที่พนักงานเขาส่งมาก็ละเอียดดี แต่ที่ซื้อเพราะพนักงานเขาบอกว่ามันง่ายดีและเขาจะเปิดรายงานไว้เช็คยอดขายเขาตลอดเป็นช่วงเวลา (เข้าเป็นกะ) แล้วก็ปรินเก็บไว้เพื่อยืนยันยอดขายของตัวเองได้เลย ก็เลยต้องโอเคเพราะเขาเป็นคนใช้ค่ะ
สุนิสาrx

โพสต์โดย สุนิสาrx » 25 ธ.ค. 2009, 10:50

ต่ออีกนิดค่ะ
แนะนำเพื่อนๆที่เปิดร้านสาขาหลายแห่ง ให้หาโปรแกรม TeamViewer มาใช้น่ะค่ะ เพราะมันจะสามารถให้เรารีโมทเข้าไปที่หน้าจอของแต่ละสาขาได้เลยไม่ยุ่งยากและสะดวกมาก หนูเปิดในโลตัสอยู่ 2 จังหวัด ใช้วิธีรีโมทไปดูรายงานยอดขายและโอนยา ปรับสต๊อกให้เลย สะดวกมากๆ ของ SmartDrugstore เขามีให้ในแผ่นดีวีดีให้เลยลงฟรี และเวลาเรามีปัญหาบริษัทฯเขาก็จะรีโมทมาแก้ไขให้ทันทีเร็วมากค่ะ บางทีแอบใช้บริษัทฯมาตรวจสอบระบบให้แต่ละเดือน(บอกว่ามีปัญหาเรือ่งการใช้งาน) เขาก็รีโมทมาสอนพนักงานให้แบบคุยผ่านมือถือ แต่สอนผ่านหน้าจอพนักงานก็แฮปปี้มากเลย แนะนำให้หามาน่ะค่ะดีมาก ไม่ต้องเสียเวลาและเงินติดตั้งระบบให้ยุ่งยาก www.teamviewer.com วิธีใช้อยู่ที่นี่ค่ะภาษาไทย http://www.software.worldmedic.com/tech ... /index.php
สุนิสาrx

โพสต์โดย rinko » 25 ธ.ค. 2009, 16:12

รอมาตั้งนาน ในที่สุดหางก็โผล่ออกมาละ ไอ้ปัญหาเก่าๆน่ะ SmartDrug ยังไม่แก้เลย ดูแลลูกค้าดีจะมีใครมาบ่น หรือว่าไม่ได้อ่านหัวข้อที่เขา post กันจ๊ะ อ่านความเห็นคนใช้บ้างนะ ไม่ใช่เอาแต่ post โฆษณา เข้าข้างตัวเอง แล้ววิจารณ์โปรแกรมอื่นน่ะ
rinko

โพสต์โดย Wiz@rd. » 25 ธ.ค. 2009, 16:42

ในทางธุรกิจนะครับ...

วิธีการติดตั้ง
1. ดาวน์โหลดซอฟต์แวร์ SmartRemote (TeamViewer) ไว้ที่ Desktop
2.Double Click ที่ไฟล์ที่ดาวน์โหลดแล้วเพื่อทำการติดตั้ง จนเสร็จสิ้นขั้นตอนจะได้ไอคอนที่หน้าเดสทอป ปุ่มสีฟ้า ดังรูป
หมายเหตุ เพื่อความสะดวกรวดเร็วในการให้บริการ การติดตั้งกรุณาใส่รหัสผ่านเป็น 1111 เพื่อความสะดวกในการให้บริการ

SmartRemote เป็นซอฟต์แวร์ขนาดเล็กที่ใช้สำหรับให้บริการแก้ไขปัญหาทางไกลระหว่างบริษัทฯและคลินิกหรือร้านยา โดยจะต้องเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตในขณะให้บริการ โดยมีข้อดีคือ เมื่อมีปัญหาในการใช้งาน ที่ต้องการปรึกษาบริษัทฯ บริษัทฯสามารถเชื่อมต่อเข้ามาเห็นหน้าจอของเครื่องท่านได้ทันที เหมาะสำหรับคลินิกและร้านยาที่อยู่ไกลๆ หรือไม่สามารถปลีกตัวนำเครื่องเข้ามาที่บริษัทฯได้ นอกจากนี้ SmartRemote ยังมีประโยชน์สำหรับการเชื่อมต่อระหว่างระหว่างสาขา เช่น สาขาแม่ไปยังสาขาลูกข่าย โดยมีวิธีที่ง่าย และสะดวก และสาขาแม่สามารถมองเห็นหน้าจอของเครื่องลูก ดูยอดขาย ข้อมูลต่างๆ ของสาขานั้นๆ ได้ทันที

น่าเกลียดมากที่เอา freeware ของ TeamViewer มาแล้วบอกว่าเป็น SmartRemote คุณควรให้เครดิตว่าใช้โปรแกรม TeamViewer มาใช้ในการ Remote โดย (แต่คุณอาจใช้ชื่อ SmartRemote เป็นชื่อของ service ก็ได้)

และนอกจากนี้ ดูเรื่อง license ดีๆด้วยครับ มัน free สำหรับ non-commercial (TeamViewer is FREE for non-commercial use)
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย no_om2523 » 16 มี.ค. 2011, 22:40

ห่วยมากครับ สร้างภาพจริงๆ
ผมโทรถาม คนชื่อปลา พูดจาแย่มาก
เจ้าของบริษัทนี้น่าจะจ้างคนที่พูดดีกว่านี้หน่อย
เพราะคุณขาย บริการ
สมควรแล้ว วันนี้ ที่เป็นอย่างนี้
ผมเสียดายเงินที่ซื้อบริการด้านโปรแกรม Smartdrugstore มาก
นี้คืิอความรู้สึกที่เก็บมา 1 ปีกว่าครับ
ถ้าเพื่อนๆร้านยาใช้อยู่ ต้องพิจารณาดีๆครับ
no_om2523

โพสต์โดย no_om2523 » 16 มี.ค. 2011, 22:41

rinko เขียน:รอมาตั้งนาน ในที่สุดหางก็โผล่ออกมาละ ไอ้ปัญหาเก่าๆน่ะ SmartDrug ยังไม่แก้เลย ดูแลลูกค้าดีจะมีใครมาบ่น หรือว่าไม่ได้อ่านหัวข้อที่เขา post กันจ๊ะ อ่านความเห็นคนใช้บ้างนะ ไม่ใช่เอาแต่ post โฆษณา เข้าข้างตัวเอง แล้ววิจารณ์โปรแกรมอื่นน่ะ

โดนมากครับ
no_om2523

โพสต์โดย rinko » 18 มี.ค. 2011, 08:28

no_om2523 เขียน:ห่วยมากครับ สร้างภาพจริงๆ
ผมโทรถาม คนชื่อปลา พูดจาแย่มาก
เจ้าของบริษัทนี้น่าจะจ้างคนที่พูดดีกว่านี้หน่อย
เพราะคุณขาย บริการ
สมควรแล้ว วันนี้ ที่เป็นอย่างนี้
ผมเสียดายเงินที่ซื้อบริการด้านโปรแกรม Smartdrugstore มาก
นี้คืิอความรู้สึกที่เก็บมา 1 ปีกว่าครับ
ถ้าเพื่อนๆร้านยาใช้อยู่ ต้องพิจารณาดีๆครับ

เจ้าของบริษัท พูดจาห่วยกว่าพนักงานเป็นร้อยเท่าค่ะ ต้องลองดู แล้วจะทึ่ง ไม่น่าเชื่อว่าเป็นเจ้าของบริษัทได้ ไร้ซึ่งจิตใจงานบริการที่สุด
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย rinko » 23 มี.ค. 2011, 08:10

โฆษณาหลอกลวงเต็มเว็บบอร์ดนี้เลยแฮะ อ่านแล้วก็ขำ ทำไปได้ โปรแกรมยี่ห้อนี้นี่ หน้า.....มากกกกกกก
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย pungman » 14 เม.ย. 2011, 16:05

สวัสดีครับ..พอดีได้รู้จักกับ innopharma มา ไม่รู้ว่าโปรแกรมนี้เป็นยังไงบ้างครับ..
ใครมีประสบการณ์รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ไม่รู้ว่าจะใช้โปรแกรมอะไรดีครับ กำลังจะเปิดร้านน่ะครับ
pungman

โพสต์โดย khunshine » 25 พ.ค. 2011, 21:07

ทดลองใช้มาพักนึง ใช้เวอร์ชั่นล่าสุดนี่แหละ เอา bug แบบ เบสิกเลยนะ

ส่วนการขายหน้าร้าน เชื่อมั๊ยว่าเคาะ enter เร็วไป ขอย้ำว่าแค่เคาะ enter เร็วไป ข้ิอมูลหายนะครับ บิลตอนโชว์หน้าจอสุดท้ายโชว์ราคา โชว์เงินทอนเสร็จสรรพ แต่พอจบการขาย ยอดในบิลนั้นว่างเปล่า ไม่มียอดเงิน ไม่ตัดสต๊อค ... :lol:
khunshine

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น