New Document

ชมรมเภสัชกรนักพัฒนาฐานข้อมูล (Rx Database Management Club)

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

ชมรมเภสัชกรนักพัฒนาฐานข้อมูล (Rx Database Management Club)

โพสต์โดย NorthPhar » 31 ธ.ค. 2005, 12:07

จะรอต่อไปครับผม :wink:
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย NorthPhar » 23 ม.ค. 2006, 18:36

พี่หนูแดงครับ เริ่มจะรอไม่ไหวแล้วครับ ไม่รู้ว่า web ไปถึงไหนแล้วครับ :cry:
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย NorthPhar » 09 ก.พ. 2006, 21:54

รออยู่ครับ วันนี้ก็มีคน mail มาทวงว่าไม่เห็นเอาขึ้นเวปซักที ขอให้ส่งไปรษณีย์ไปให้ก่อนเพราะรอไม่ไหวแล้ว แต่สงสัยคงต้องไห้รอต่อไปครับ ว่าแต่ว่าวัน valentine จริงๆ นะครับ :?
NorthPhar

ผ่านมาอีกครั้ง

โพสต์โดย wisawatp » 11 ก.พ. 2006, 08:53

อยากรู้จักคุณ srww เพราะตอนที่เรียนที่บางมด ก็มีพี่ เพื่อนเภสัชฯหลายคนที่เรียนและจบแล้ว เลยอยากรู้จักไว้(เรียนรุ่นไหนครับ) ในโอกาสหน้าจะได้มีโอกาสช่วยกันทำโปรเจคท์ขนาดใหญ่ ๆ ยิ่งรู้ว่าทำงานเกี่ยวกับ data mining /warehouse ได้มีโอกาสเรียนวิชา knowledge management ใช่หรือเปล่า มีเวลา เขียน mail มาหากันบ้าง อยากรู้จักจริง ๆ (wisawatp@gmail.com) หรือ s6440361@msc.it.kmutt.ac.th
wisawatp

โพสต์โดย Wiz@rd. » 14 ก.พ. 2006, 18:21

14 ก.พ. 49 ครับ รอติดตามผลงานอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย NorthPhar » 15 ก.พ. 2006, 12:46

วันนี้ 15 ก.พ. 49 แล้วครับพี่หนูแดง :evil:
NorthPhar

โพสต์โดย Wiz@rd. » 19 ก.พ. 2006, 16:59

จะบอกว่าจริงๆแล้วถ้าจะเปิด web อะไรซัก web นึง คนในนี้ก็ทำได้ไม่ยากนะครับ
เห็นคนทำได้หลายๆคนอยู่ ยิ่งถ้าใช้ CMS ล่ะก็คิดว่าเปิดได้ในเวลาไม่นานหรอกครับ

แต่ที่เรายังรอคอยอยู่ เพราะมีคนต้นคิดคนนึงที่คิดจะทำอย่างจริงจัง เราก็เลยรอดูผลงานซะมากกว่า

อีกอย่างนึง หากคนคนนึงคิดจะทำอะไรขึ้นมาซักอย่าง ผมก็อยากให้คนคนนั้นรู้สึกว่าผลงานที่เค้าสร้างขึ้น เป็นผลงานของเค้า เพราะผมเองเขียนโปรแกรมอะไรขึ้นมาหลายๆอย่างตามสั่ง มีโปรแกรมที่รุ่ง คือมีการใช้งานในปัจจุบัน โปรแกรมที่ร่วง คือโปรแกรมที่เขียนขึ้นแทบตาย แต่ใช้ได้แค่ระยะนึงก็หยุด ด้วยข้อจำกัดของนโยบายที่เปลี่ยนแปลง ความรู้ของ user และ ข้อจำกัดของระบบสารสนเทศ

Concept ของโครงการ ผมก็ยอมรับได้ส่วนหนึ่ง บางส่วนผมก็ไม่ได้ยอมรับอะไรเท่าไหร่เพราะดูเหมือนจะเปล่าประโยชน์ (โปรแกรมโปรแกรมหนึ่งมันไม่ได้ใช้งานได้กับทุกๆที่ สิ่งที่น่าสนใจคือ concept และแนวคิดของโปรแกรม และรูปแบบในการพัฒนาโปรแกรมต่างหากที่เป็นที่น่าสนใจ)

และสิ่งที่อยากจะให้เกิดในโครงการนี้คือการเผยแพร่ระบบฐานข้อมูล ผมหมายถึงการนำ data ไปใช้งานมากกว่าการนำโปรแกรมไปติดตั้ง

มีคนบอกว่าโปรแกรมกับฐานข้อมูลแยกกันไม่ออก แต่ความคิดของผมมันแยกออกจากกันชัดเจน เพียงแต่เวลามาใช้งานมันต้องเอามาใช้คู่กันเท่านั้นเอง และบางครั้ง ฐานข้อมูล 1 ก้อน ก็สามารถ access ได้จากโปรแกรมหลายโปรแกรม และ โปรแกรม 1 โปรแกรมก็อาจต้องใช้การ access ข้อมูลจากหลายๆฐานข้อมูล และบางทีก็เป็นฐานข้อมูลคนละก้อน คนละชนิด เลยด้วยซ้ำ

ไม่เป็นไรครับ ผมว่าผมรอเห็นโครงการนี้ได้ และผมอยากให้เภสัชกร มีความเข้าใจในด้านฐานข้อมูลมากขึ้นเพราะทุกวันนี้เราทำงานกับข้อมูลเยอะมากๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย NorthPhar » 20 ก.พ. 2006, 13:03

เห็นใจพี่หนูแดง และ เห็นด้วยกับคุณ wizard จะรอต่อไปครับ :wink:
NorthPhar

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น