New Document

ชมรมเภสัชกรนักพัฒนาฐานข้อมูล (Rx Database Management Club)

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

Re: ชมรมเภสัชกรนักพัฒนาฐานข้อมูล (Rx Database Management Club)

โพสต์โดย wisawatp » 03 ส.ค. 2007, 15:14

สำหรับพี่ ๆ น้อง ๆ ที่สนใจเรื่อง IT ที่บอกว่าไม่สามารถลาเรียนได้ มีหลายมหาวิทยาลัยที่เปิดสอน IT เรียนเฉพาะวันเสาร์ อาทิตย์
ได้ เช่น ที่คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี(ผมก็จบจากที่นี่เหมือนกัน) หรือ ที่ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้า เจ้าคุณทหารลาดกระบัง และที่พระนครเหนือ ก็เปิดเหมือนกัน

เนื้อหาเรียนด้าน IT ทั้งหมดและสามารถเรียนเน้นเฉพาะทางด้านหนึ่งด้านใดก็ได้ ผมจบทางด้าน Database และ JAVA programing มา และตอนที่เรียนที่บางมด ก็มีพี่ ๆ เพื่อน  ๆ น้อง ๆ เภสัชหลายคนมาเรียนเหมือนกัน

ส่วนภูมิภาค รู้แค่ว่ามีที่มหาวิทยาลัยนเรศวร ก็เปิดภาคเสาร์ อาทิตย์เหมือนกัน
ถ้ามีปัญหาสงสัยในเนื้อหาอะไร mail มาถามได้ wisawatp@gmail.com
wisawatp

Re: ชมรมเภสัชกรนักพัฒนาฐานข้อมูล (Rx Database Management Club)

โพสต์โดย NorthPhar » 26 ส.ค. 2007, 22:41

กระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเมื่อ: 06 ตุลาคม 2005 บัดนี้ก็เกือบ 2 ปี แล้ว ไม่ทราบว่าบัดนี้ความคืบหน้าไปถึงไหนแล้วครับ  :(
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย Wiz@rd. » 26 ส.ค. 2007, 22:43

ชมรมนี้เลิกไปแล้วมั้งพี่ไก่ เอาเป็นว่าพี่ตั้งขึ้นมาใหม่ดิ... เป็นประธานชมรมไปเลย ยกตำแหน่งให้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย NorthPhar » 27 ส.ค. 2007, 17:55

Wiz@rd. เขียน:ชมรมนี้เลิกไปแล้วมั้งพี่ไก่ เอาเป็นว่าพี่ตั้งขึ้นมาใหม่ดิ... เป็นประธานชมรมไปเลย ยกตำแหน่งให้

ไม่เอาดีกว่าครับ  :cry:
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย Nutz046 » 31 มี.ค. 2008, 17:15

Drug Iden ตอนนี้มี ออกมาแล้วนะครับ ใช้ในเครือข่ายมหิดล มีทั้งแบบ on-line และ off-line
คุณไม่มีสิทธิ์ที่จะทำการดูไฟล์ที่แนบมาในกระทู้
Nutz046

โพสต์โดย jan_joaw » 07 พ.ย. 2008, 16:17

เป็นเภสัชกรค่ะ กำลังทำโครงการ Health information technology เพื่อลด medication error โดยพัฒนา webbase เพื่อนำไปใช้ในโรงพยาบาล อยากขอความร่วมมือ+ ขอข้อมูลของ ชมรมเภสัชกรนักพัฒนาฐานข้อมูล (Rx Database Management Club) ที่เคยเขียนโปรแกรมทางยา เพื่ออาจนำฐานข้อมูลที่เคยทำการพัฒนาแล้ว มาประยุกต์ และเชื่อมโยงข้อมูลค่ะ สนใจติดต่อ jan_joaw@hotmail.com
:mrgreen:
jan_joaw

โพสต์โดย Wiz@rd. » 07 พ.ย. 2008, 17:50

jan_joaw เขียน:เป็นเภสัชกรค่ะ กำลังทำโครงการ Health information technology เพื่อลด medication error โดยพัฒนา webbase เพื่อนำไปใช้ในโรงพยาบาล อยากขอความร่วมมือ+ ขอข้อมูลของ ชมรมเภสัชกรนักพัฒนาฐานข้อมูล (Rx Database Management Club) ที่เคยเขียนโปรแกรมทางยา เพื่ออาจนำฐานข้อมูลที่เคยทำการพัฒนาแล้ว มาประยุกต์ และเชื่อมโยงข้อมูลค่ะ สนใจติดต่อ jan_joaw@hotmail.com

ที่โรงพยาบาลทำเป็นโปรแกรมบันทึก med error และ predisp
ไม่รู้ว่าเหมือนกันไม๊ แต่อยู่ใน intranet ของโรงพยาบาล ไม่เผยแพร่ออกข้างนอก
นอกจากนี้ยังเชื่อมต่อกับ ฐานข้อมูลสารสนเทศของโรงพยาบาลเลย คือกรอก hn an ก็จะได้ข้อมุลทั่วไปคนไข้มาครบ

และก็เรื่อง med error เป็นเรื่องที่ไม่สวยงามที่จะเผยแพร่ให้คนนอกรู้หรอกครับ แม้ว่าจะเป็นแค่ตัวเลขก็ตาม 555+
Wiz@rd.

โพสต์โดย Espresso_only » 22 พ.ย. 2008, 22:15

:geek: ผมได้ข่าวเรื่องการเปิดหลักสูตรปริญญาโท ด้าน Pharmacy Informatics ที่มหาวิทยาลัยศิลปากรในปีนี้ ไม่ทราบว่ามีผู้รู้ท่านไหนทราบรายละเอียดของหลักสูตรนี้บ้างมั้ยครับ คือ ตัวผมสนใจอยากเรียน ลองเปิดเข้าไปดูในเว็บของมศก.ก็ยังไม่มีรายละเอียดอะไรบอกไว้เลย ... วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ (เห็นว่ากันว่ามีมศก.ที่เดียวที่เปิดสอนหลักสูตรด้าน Informatics !!)
Espresso_only

โพสต์โดย NorthPhar » 23 พ.ย. 2008, 05:01

Espresso_only เขียน::geek: ผมได้ข่าวเรื่องการเปิดหลักสูตรปริญญาโท ด้าน Pharmacy Informatics ที่มหาวิทยาลัยศิลปากรในปีนี้ ไม่ทราบว่ามีผู้รู้ท่านไหนทราบรายละเอียดของหลักสูตรนี้บ้างมั้ยครับ คือ ตัวผมสนใจอยากเรียน ลองเปิดเข้าไปดูในเว็บของมศก.ก็ยังไม่มีรายละเอียดอะไรบอกไว้เลย ... วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ (เห็นว่ากันว่ามีมศก.ที่เดียวที่เปิดสอนหลักสูตรด้าน Informatics !!)

ได้ข่าวมาเหมือนกันครับ แต่เห็นว่ามีปริญญาเอกด้วยนะครับ คงต้องโทรไปถามเอาครับ
NorthPhar

โพสต์โดย Wiz@rd. » 23 พ.ย. 2008, 10:05

เมื่อก่อนเคย download หลักสูตรได้นะครับ เพราะผมเคยคิดจะขอไปเรียนต่อ เลยต้องเอาหลักสูตรให้หัวหน้าดู
แต่แห้ว... ไม่ได้ไป..

555+

หาทางอื่นต่อไป...

Wiz@rd.

โพสต์โดย Wiz@rd. » 23 พ.ย. 2008, 10:19

ไปลองหาใน google

http://www.pharm.su.ac.th/thai/graduate ... hinfog.pdf

แต่ไม่รู้ว่าทำไมหน้าหลักสูตรของ เภสัชฯศิลปากร ถึงไม่มี link ไปก็ไม่รู้นะ อยู่ระหว่างปรับปรุงหลักสูตรรึเปล่า ???

รอคนในมาตอบก็แล้วกัน
Wiz@rd.

โพสต์โดย NorthPhar » 23 พ.ย. 2008, 12:15

รอให้เรียนจบ ม.ขอนแก่น ก่อน เดี๋ยวไปต่อ ม.ศิลปากรอีกดีกว่า M04
NorthPhar

โพสต์โดย Mr.PP » 28 พ.ย. 2008, 21:52

อยากให้ั คณะเภสัช หลายที่ เปิด หลักสูตรลักษณะนี้ จะได้ support เภสัชที่สนใจ IT โดยเฉพาะด้วย
Mr.PP

Re: ชมรมเภสัชกรนักพัฒนาฐานข้อมูล (Rx Database Management Clu

โพสต์โดย deparkine » 19 ธ.ค. 2008, 21:51

:redface:
แก้ไขล่าสุดโดย deparkine เมื่อ 14 ส.ค. 2011, 18:42, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
deparkine

โพสต์โดย ChaniZ » 16 ม.ค. 2009, 16:44

ภาควิชาสารสนเทศศาสตร์ทางสุขภาพ คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยศิลปากร
ได้เริ่มเปิดสอนปริญญาโท "หลักสูตรเภสัชศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาสารสนเทศศาสตร์ทางสุขภาพ" ในภาคปลายปีการศึกษา 2551ค่ะ

โดยหลักสูตรอ่านได้จาก link นี้ค่ะ http://www.pharm.su.ac.th/thai/graduate/data/learning/graduate/normal/healthinfog.pdf (ตามที่ท่าน Wiz@rd ได้โพสต์ไว้ค่ะ)

ส่วนในภาคต้นปีการศึกษา 2552 ที่จะถึงนี้(เทอมหน้านี้นะคะ) จะเปิดรับในแผน ก1 ค่ะ(อ่านคุณสมบัติจาก link ค่ะ)

ส่วนปริญญาเอก ยังไม่เปิดสอนค่ะ

หากท่านใดสนใจนะคะ ติดต่อที่นี่ค่ะ (เบอร์คณะค่ะหรืออีเมล์ลภาควิชาค่ะ)
โทรศัพท์: 0-3425-5800, 0-3425-5803
โทรสาร : 0-3425-5801
E-mail: informatics@email.pharm.su.ac.th

เว็บไซต์ภาควิชาค่ะ http://inf.pharm.su.ac.th/~hinf/informatics/index.php

หรือ chanis_aon@hotmail.com (อันนี้อีเมล์ลส่วนตัว แต่ถ้าอีเมล์ลภาควิชามีปัญหาหรือไม่สามารถติดต่อได้มีก็ติดต่อมาได้ค่ะ แล้วจะประสานงานให้อีกทางหนึ่งค่ะ)

ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงหรือเพิ่มเติมข่าวสารใดๆ จะมาอัพเดทให้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ChaniZ

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น