New Document

ชมรมเภสัชกรนักพัฒนาฐานข้อมูล (Rx Database Management Club)

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

ชมรมเภสัชกรนักพัฒนาฐานข้อมูล (Rx Database Management Club)

โพสต์โดย nhum_nop » 06 ต.ค. 2005, 22:05

แค่ออกความคิดเห็นนะครับเรื่องชือนะครับ ไม่ได้มีความรู้ด้านคอมพิวเตอร์ โปรแกรมอะไรหรอกนะครับ ชื่อภาษาอังกฤษเนี่ยน่าจะลองใช้คำว่า

Pharmacy Database Developer Club (PDDC) (แนะนำอันนี้นะครับ)

Database Developer Pharmacist Club (DDPC) (จริงๆ ไม่แนะนำคำนี้นะครับ เพราะอ่านดูแล้วเหมือนกับเป็นชมรมของ "เภสัชกร" ที่ออกแบบจัดทำฐานข้อมูล ซึ่งจะเป็นฐานข้อมูลอะไรก็ได้ มันไม่ได้ทำให้เห็นภาพว่าระบบฐานข้อมูลนั้นเกี่ยวกับงานเภสัชกรรม แต่ถ้าวัตถุประสงค์ของชมรมเป็นแบบนี้ ชื่อนี้ก็โอเคครับ)

คำว่า Pharmacist Database Development Club - PDDC อ่านจากไวยากรณ์ภาษาอังกฤษแล้วมันทะแม่งๆ ครับ Pharmacist Database ดูแล้วเหมือนกับว่าเป็นฐานข้อมูลการขึ้นทะเบียนสมาชิกเภสัชกร อะไรประมาณนั้น ดูแล้วเหมือนเป็นชมรมที่มีหน้าที่ทำฐานข้อมูลดังกล่าว (เหมือนเป็น ชมรมนักสำรวจฐานข้อมูลสำมะโนประชากรในสายงานเภสัชกรรม ซะงั้นนะครับ)

ยังไงลองพิจารณาดูล่ะกันครับ หากลองไปประสานงานเป็นชมรมย่อยในสมาคมเภสัชกรรมโรงพยาบาล ก็น่าจะดีครับ งานของชมรมจะได้เข้าไปถึงสมาชิกในวงการเภสัชกรรมมากขึ้นครับ หากไปอยู่ใต้องค์กรใหญ่ น่าจะทำให้เวลาจะทำกิจกรรมอะไรมันก็มีสิทธิมีเสียง มีเงินช่วยเหลือดีขึ้น หาสมาชิกได้ง่ายขึ้น
Real success is to make others successful !
ภาพประจำตัวสมาชิก
nhum_nop
Global Moderator

โพสต์โดย Wiz@rd. » 07 ต.ค. 2005, 18:19

อยากทำ project เกี่ยวกับยาๆ ที่เผยแพร่ไปสาธารณะ
เช่น drug iden หรือ drug info มากกว่าอ่ะ

ผมเขียน MS Access, MS VB6, ASP, PHP, ตอนนี้มั่วๆ C# อยู่
database ก็ MS Access, MySQL, Interbase/Firebird
ไม่มีใบ Cer ใดๆทั้งนั้น เพราะไม่คิดจะสอบ Cer เปลือง

Concept ยังไม่ Clear เท่าไหร่นะว่าชมรมจะทำอะไร
ดูเหมือนจะรวบรวม Program มากกว่า Database นะ

Database ในความหมายของผมหมายถึงการรวบรวมข้อมูลต่างๆ
ไม่ใช่รวบรวมโปรแกรมต่างๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย NorthPhar » 07 ต.ค. 2005, 22:56

Program เป็นเเครื่องมือในการเข้าถึง Database ครับ ยังไงก็แยกกันไม่ออก การรวบรวม Program ต่างๆ ก็เพื่อให้เภสัชกรในสาขาต่างๆ มีเครื่องมือที่จะนำไปใช้พัฒนางานเภสัชกรรม ซึ่งสุดท้ายประโยชน์ก็ตกอยู่กับสาธารณชนครับ

สำหรับโปรแกรมที่ทำอยู่เป็น MS Access ครับ มีประมาณนี้ครับ
1. โปรแกรมบันทึกข้อมูลการผสมยาเคมีบำบัด (Cytotoxic drug service)
2. โปรแกรมบันทึกข้อมูลการผสมยาฉีดที่ให้ทางหลอดเลือดดำ (IV Admixture Service)
3. โปรแกรมบันทึกข้อมูลและคำนวณการเตรียม TPN
4. โปรแกรมบัญชียาโรงพยาบาล (สำหรับ DIS)
5. โปรแกรม Prepack สำหรับงานผลิตยา
6. โปรแกรมบันทึกข้อมูลความคลาดเคลื่อนทางยา (Medication Error)
7. โปรแกรมบันทึกข้อมูลการบริบาลเภสัชกรรมใน PCU (One Stop Service)
8. โปรแกรมปรับความเข้มข้นน้ำเกลือ
9. โปรแกรมบันทึกข้อมูลการผลิตยาปราศจากเชื้อ
10. โปรแกรมร้านขายยา
11. โปรแกรมด่านอาหารและยา

ช่วงแรกโปรแกรมเหล่านี้แจกฟรีครับ ต่อมาขายในราคาถูกเพื่อหาเงินสนันสนุนการจัดกิจกรรมของกลุ่มเภสัชกรภาคเหนือ ปัจจุบัน ขายในราคาถูก รายได้สนับสนุนการจัดกิจกรรมของชมรมเภสัชกรโรงพยาบาล เป็นการกุศลทั้งหมดครับ

นอกจากนี้ยังมีโปรแกรมที่พัฒนาด้วย MS Visual FoxPro ด้วย ครับ
1. โปรแกรม prepack สำหรับงานบริการผู้ป่วยนอก/ใน
2. โปรแกรมพิมพ์บัตรนัดฉีดวัคซีน
3. โปรแกรม Anticoagulant clinic
4. โปรแกรม substock
5. โปรแกรมงานบริหารเวชภัณฑ์ (การสั่งซื้อยา)
6. โปรแกรม cardiac care clinic

โปรแกรมเหล่านี้มีการใช้อยู่ในโรงพยาบาลเชียงรายประชานุเคราะห์ครับ
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น