New Document

ชมรมเภสัชกรนักพัฒนาฐานข้อมูล (Rx Database Management Club)

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

Re: ชมรมเภสัชกรนักพัฒนาฐานข้อมูล (Rx Database Management Club)

โพสต์โดย geng_dum » 18 ส.ค. 2006, 11:32

ผมไม่ใช่เภสัชกรแล้วสามารถที่จะเข้าร่วมเป็นพันธมิตรได้ไหม  เป็นแค่ จพง.เภสัชกรรม อยู่สสจ. ศึกษาระบบ IT แล้วก็ภาษาต่างๆเอง ถามผู้รู้บ้าง เข้ารับการอบรมบ้างตามแต่จะมีโอกาสครับ  ตอนนี้ก็พัฒนาsoftware ในส่วนของการใช้ในงาน คบส.ในสสจ. ใช้ของ สสจ.สมุทรปราการอยู่ ที่เขียนโดย Acess แล้วพัฒนาต่อให้สามารถที่จะทำเป็น Gis ได้  แต่ก็ติดที่ bug บางตัว  ขอแสดงความเห็นว่าการพัฒนาควรทำไปพร้อมๆกัน ไม่ควรแยกส่วนว่าเป็นยาหรืออาหารหรือสถานพยาบาล เพราะเราทำงานที่เดียวกัน การกรอกข้อมูลก็ต้องกรอกเพียงครั้งเดียวเท่านั้นและสามารถใช้ร่วมกันได้ นั่นเป็นหลักการที่ดี  ตอนนี้มีแนวคิดที่จะพัฒนาฐานข้อมูลให้ใช้ฐานข้อมูลแบบของ mysql โดยที่เราสามาถใช้การกรอกข้อมูลหรือการประมวลผลผ่าน browser ได้ แต่ผมไม่เก่งภาษา php ต้องอาศัยคนช่วยเยอะๆครับ  ที่ทำตอนนี้อีกอย่างหนึ่งก็คือรับผิดชอบการนำ file 18 แฟ้มข้อมูล จากโปรแกรม HCIS ของสถานีอนามัย มาประมวลผลโดยการรวมโดยใช้โปรแกรม Provis ซึ่งหากสามารถทำได้ก็จะช่วยลดงานของ สถานีอนามัยได้เยอะและหากพัฒนาต่อไปในส่วนของงาน คบส.ก็จะสามารถใช้ข้อมูลจาก 18 แฟ้มได้แต่ก็ติดปัญหาอยู่ที่คุณภาพของข้อมูลของพื้นที่  ก็ต้องแก้ไขกันต่อไป    ผมว่าการจัดตั้งชมรมนี้เป็นแนวคืดที่ดีครับ หากไม่รังเกียจก็ยินดีให้ความช่วยเหลืออย่างเต็มความสามารถครับ
geng_dum

Re: ชมรมเภสัชกรนักพัฒนาฐานข้อมูล (Rx Database Management Club)

โพสต์โดย NorthPhar » 18 ส.ค. 2006, 11:46

ยินดีต้อนรับครับ คุณ geng_dum
ผมว่าจริงๆ แล้วเราน่าจะนัดทำ workshop กันที่เกาะช้าง พร้อมกับ meeting ของ pharmacafe ก็ดีนะครับ พี่หนูแดงเห็นเป็นไงครับ
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย kohboy » 20 ส.ค. 2006, 11:22

NorthPhar เขียน:ยินดีต้อนรับครับ คุณ geng_dum
ผมว่าจริงๆ แล้วเราน่าจะนัดทำ workshop กันที่เกาะช้าง พร้อมกับ meeting ของ pharmacafe ก็ดีนะครับ พี่หนูแดงเห็นเป็นไงครับ

มาส่งเสียงเชียร์ครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย chen_zh » 05 ก.ค. 2007, 12:39

หนูอยากจะขอเข้าร่วมชมรมด้วยค่ะ  :D ตอนนี้หนูกำลังเรียนอยู่ ปี 4 ที่เภสัช ศิลปากร ค่ะ หนูกำลังจะเข้าสาขาในปีหน้า ซึ่งสาขาที่หนูเลือกคือ pharmacy informatics   หนูคิดว่าสาขาที่หนูกำลังจะเข้าเรียนเกี่ยวข้องกับการจัดการข้อมูลททางเภสัชโดยตรงเลย วิชาที่หนูเรียนในปีหน้าก็จะมีวิชาเกี่ยวกับ database , การเขียนโปรแกรม, การทำwebsite ค่ะ  :)
แก้ไขล่าสุดโดย chen_zh เมื่อ 05 ก.ค. 2007, 12:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
chen_zh

โพสต์โดย Wiz@rd. » 05 ก.ค. 2007, 18:10

หนูกำ?ลัง?จะ?เข้า?สาขา?ใน?ปีหน้า? ?ซึ่ง?สาขาที่หนู?เลือกคือ? pharmacy informatics  ?หนูคิดว่าสาขาที่หนูกำ?ลัง?จะ?เข้า?เรียนเกี่ยวข้อง?กับ?การจัดการข้อมูลททางเภสัช?โดย?ตรงเลย? ?วิชาที่หนู?เรียน?ใน?ปีหน้าก็?จะ?มีวิชา?เกี่ยว?กับ? database , ?การเขียนโปรแกรม?, ?การทำ?website ?ค่ะ?

เมื่อไหร่สาขานี้จะเปิดโทครับ จะรีบไปสมัครเลย
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย NorthPhar » 05 ก.ค. 2007, 20:22

Wiz@rd. เขียน:
หนูกำ?ลัง?จะ?เข้า?สาขา?ใน?ปีหน้า? ?ซึ่ง?สาขาที่หนู?เลือกคือ? pharmacy informatics   ?หนูคิดว่าสาขาที่หนูกำ?ลัง?จะ?เข้า?เรียนเกี่ยวข้อง?กับ?การจัดการข้อมูลททางเภสัช?โดย?ตรงเลย? ?วิชาที่หนู?เรียน?ใน?ปีหน้าก็?จะ?มีวิชา?เกี่ยว?กับ? database , ?การเขียนโปรแกรม?, ?การทำ?website ?ค่ะ?

เมื่อไหร่สาขานี้จะเปิดโทครับ จะรีบไปสมัครเลย

จะได้เป็น ภม. มั้ยครับเนี่ย ถ้าได้ก็น่าสน ว่าแต่ว่าจะหาอาจารย์ที่เป็นเภสัชกรที่ไหนไปสอนได้เนี่ย  :?
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย chen_zh » 06 ก.ค. 2007, 01:14

NorthPhar เขียน:
Wiz@rd. เขียน:
หนูกำ?ลัง?จะ?เข้า?สาขา?ใน?ปีหน้า? ?ซึ่ง?สาขาที่หนู?เลือกคือ? pharmacy informatics   ?หนูคิดว่าสาขาที่หนูกำ?ลัง?จะ?เข้า?เรียนเกี่ยวข้อง?กับ?การจัดการข้อมูลททางเภสัช?โดย?ตรงเลย? ?วิชาที่หนู?เรียน?ใน?ปีหน้าก็?จะ?มีวิชา?เกี่ยว?กับ? database , ?การเขียนโปรแกรม?, ?การทำ?website ?ค่ะ?

จะได้เป็น ภม. มั้ยครับเนี่ย ถ้าได้ก็น่าสน ว่าแต่ว่าจะหาอาจารย์ที่เป็นเภสัชกรที่ไหนไปสอนได้เนี่ย  :?

เรื่องเปิดโทนี่หนูไม่แน่ใจค่ะ แต่ที่คณะมีให้เลือกเรียนเป็นหลักสูตรห้าปีกับหกปีค่ะ ถ้าเลือกหกปีจะได้ pharm D (informatic) อะค่ะ
ถ้ามีข้อสงสัยอะไรลองเข้าไปดูที่เวบคณะนะคะ หนูไม่ค่อยแน่ใจเรื่องข้อมูลค่ะ
www.pharm.su.ac.th
chen_zh

โพสต์โดย Jphar » 06 ก.ค. 2007, 12:17

ดีมาก  อยากขอแจม  แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้หรอก  ขอข้อมูลเป็นอย่างเดียวอ่ะ  :? :P :wink:
ตอนนี้ที่อยากขอก็...
อยากรู้ว่าเภสัชกรเมืองไทยอยู่ในระบบร้านยาชุมชนเท่าไหร่  เป็นเจ้าของร้านเองเท่าไหร่  อยู่แบบ 3 ชั่วโมงเท่าไหร่  เป็นการกำหนดฐานข้อมูลประชากรเภสัชชุมชนของเมืองไทยกันเลย  แล้วเราจะสามารถพัฒนาระบบร้านยาให้เข้มแข็งได้ต่อไป

การมองภาพรวมเพื่อพัฒนาทั้งระบบน่าจะดีกว่ามาพัฒนาเป็นหย่อมๆอย่างที่เป็นอยู่คือ  ร้านที่มีเภสัชอยู่ประจำก็พยายามผลักดันตัวเอง  หรือแม้แต่ได้รับเชิญให้ช่วยพัฒนาตัวเองให้เป็นร้านยาคุณภาพให้ได้  ซึ่งพวกเขาก็มีการพัฒนาต่อเนื่องไปเรื่อยๆ  แล้วไอ้ที่แขวนชื่อไว้ในร้าน 3 ชั่วโมงก็เอาแต่นั่งเงียบๆดูเขาพัฒนากันไป  มันดูสุดโต่งกันไปคนละขั้วเลย  ดูไม่สมดุลและขาดความยุติธรรมยังไงไม่รู้

ใครพอจะรวบรวมได้มั้ยน้อ....Please!!!
Jphar

โพสต์โดย Epinephrine » 18 ก.ค. 2007, 11:44

เคยเชคข้อมูลเรื่อง Pharmacoinformatic ของที่มศก.ครับ

ยังไม่คุ้มค่าที่จะเรียน แนะนำว่าเป็น ป.โทไอทีดีกว่า
ชีวิตสั้นกว่าที่เราคิดไว้เสมอ
-----------------------------------------------
รักษาความเป็นวิชาชีพ
Welcome to Pharmatographer's Site
รูปภาพ
Epinephrine

โพสต์โดย Wiz@rd. » 18 ก.ค. 2007, 18:11

ป.โท IT มันลาเรียนไม่ได้ครับ
Wiz@rd.

โพสต์โดย NorthPhar » 18 ก.ค. 2007, 21:28

Wiz@rd. เขียน:ป.โท IT มันลาเรียนไม่ได้ครับ

ลาได้ครับ มีเพื่อนไปเรียนจบมาแล้วด้วย  :(
NorthPhar

โพสต์โดย Wiz@rd. » 18 ก.ค. 2007, 22:44

โรงพยาบาลผมไม่ได้ครับ พี่ NorthPhar
โรงพยาบาลพี่ หัวหน้าพี่ก็คงไม่ให้ไปหรอก จริงเปล่า ( :))
Wiz@rd.

โพสต์โดย goldfish » 27 ก.ค. 2007, 23:00

:lol:ดีค่ะ
โดยส่วนตัวคิดว่าดีมาก เพราะงานประจำของเภสัชกรก็เยอะอยู่แล้ว ถ้ามี pro ช่วยให้ง่ายขึ้น จะได้มีเวลาไปคุยกับคนไข้ หรืออ่านหนังสือมีความรู้เยอะๆ จะได้ดูแลคนไข้ได้ดีๆค่ะ
ตอนนี้เรียน ป.โท อยู่อยากจะทำ program ช่วย screen คำสั่งใช้ยาของแพทย์เฉพาะ กลุ่มยาที่มีความเสี่ยงสูง
มีข้อมูลอยู่แล้ว แต่เขียน program ไม่เป็น เห็นน้องๆ เค้าบอกว่าต้องใช้ VB ร่างหน้าจอไว้คร่าวๆ แล้ว ใครสนใจรับ (จ้าง) เขียนให้ จะดีใจมากๆ เลยค่ะ
เพราะหลังจาก pro เสร็จ ต้องใช้งานจริงอีก เอาผลมาทำวิจัยอ่ะค่ะ
ติดต่อด่วนเลยนะคะ
thanida31@hotmail.com
goldfish

โพสต์โดย NorthPhar » 31 ก.ค. 2007, 21:44

Wiz@rd. เขียน:โรงพยาบาลผมไม่ได้ครับ พี่ NorthPhar
โรงพยาบาลพี่ หัวหน้าพี่ก็คงไม่ให้ไปหรอก จริงเปล่า ( :))

ไม่หรอก หัวหน้าพี่สนับสนุน ถ้าจะไป วันก่อนเอาโปรแกรมไปเสนอ เป็นโปรแกรมที่พี่แกอยากได้มานานหลายปีแล้ว แต่โปรแกรมเมอร์ที่โรงบาลไม่ทำให้ หัวหน้าเลยบอกว่าจะส่งไปดูงาน หรือไปเรียนต่อต่างประเทศ (สาธุ) แล้วจะให้กลับมาดูแลศูนย์คอมพิวเตอร์แล้วปลดคนเก่าออก แต่พี่บอกว่าขอเป็นเภสัชกรดีกว่าไม่อยากเป็นโปรแกรมเมอร์
NorthPhar

โพสต์โดย Wiz@rd. » 01 ส.ค. 2007, 12:56

ผมก็ยังอยากอยู่แท่งเภสัช ครับพี่  :D
Wiz@rd.

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น