New Document

โปรแกรมบริหารร้านยา PharmaSys 2.0 เปิดให้ดาวน์โหลดแล้ว

สำหรับการนำเสนอโปรแกรมที่ทำขึ้นเพื่อแสวงหาผลกำไรเท่านั้น

โปรแกรมบริหารร้านยา PharmaSys 2.0 เปิดให้ดาวน์โหลดแล้ว

โพสต์โดย somsakkee » 19 ต.ค. 2009, 18:58

โปรแกรมบริหารร้านยา PharmaSys 2.0 รุ่นล่าสุด เปิดให้ดาวน์โหลดแล้ว
สามารถทดลองใช้ได้ 30 วัน ใช้ได้ทุกฟังก์ชัน

http://www.platonicsoft.net
somsakkee

Re: โปรแกรมบริหารร้านยา PharmaSys 2.0 เปิดให้ดาวน์โหลดแล้ว

โพสต์โดย nangfar » 10 พ.ย. 2009, 16:37

ลองไปดาวน์โหลดมาแล้วค่ะ แต่โปรแกรมใหญ่มาก 100 กว่าเมกเน็ตเต่าที่ต่างจังหวัด 2ชั่วโมงกว่า แต่ทำไมรายงานมันมีบั๊กเยอะมากค่ะอยากให้แก้ไขก่อนน่ะค่ะเพราะทุกรายงานมัน error หมดทุกอันเลยค่ะกดแบบไม่มีข้อมูลมันerrorแล้วปิดโปรแกรมไปเลย น่าจะมีประโยชน์เลยก๊อปส่งมาให้ค่ะ น่าจะเป็นทางเลือกใหม่สำหรับร้านยาน่ะค่ะ
แนบไฟล์
error
nangfar

Re: โปรแกรมบริหารร้านยา PharmaSys 2.0 เปิดให้ดาวน์โหลดแล้ว

โพสต์โดย somsakkee » 10 พ.ย. 2009, 17:03

สำหรับร้านยาที่ไม่สะดวกในการดาวน์โหลด สามารถแจ้งชื่อร้านและที่อยู่มาได้ที่อีเมล sale@platonicsoft.net หรือโทรศัพท์หมายเลข 08-0943-3377 เราจะจัดส่งแผ่นติดตั้งไปให้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายครับ
ส่วนท่านที่ใช้ Hi-speed internet อยู่แล้ว จะใช้เวลาดาวน์โหลดประมาณครึ่งชม.เท่านั้นครับ

และการกล่าวหาว่าโปรแกรมขึ้น error ตลอดนั้นเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะขณะนี้ก็มีผู้ใช้อยู่จำนวนหนึ่ง เป็นไปไม่ได้หรอกครับที่จะมีใครทำโปรแกรมที่มีแต่ error ตลอดออกไปวางจำหน่าย

และสุดท้าย คุณ nangfar ผมอ่านจากบางกระทู้ข้างล่างนี้

viewtopic.php?f=24&t=24684

viewtopic.php?f=24&t=19461

ทำให้ทราบว่าคุณทำไปเพื่อวัตถุประสงค์ใด
คุณภาพของโปรแกรมควรให้ผู้ใช้เป็นผู้ตัดสินนะครับ
ไม่ควรใช้วิธีการเช่นนี้จนเป็นรอยด่างของวงการซอฟท์แวร์ไทยเลยนะครับ
somsakkee

โพสต์โดย สุนิสาrx » 10 พ.ย. 2009, 18:08

หนูลองใช้ก็เป็นเหมือนกันค่ะไม่รู้เป็นเฉพาะเครื่องหนูหรือเปล่าฝากเช็คด้วยน่ะค่ะ เปรียบเทียบกับของอิซปาลแล้ว อิซปาลน่าใช้กว่าสวยกว่าโปรแกรมวางปุ่มต่างๆได้ดีกว่าค่ะ ความเห็นส่วนตัวค่ะ
สุนิสาrx

โพสต์โดย สุนิสาrx » 11 ธ.ค. 2009, 18:24

หนูได้ไปลองดาวน์โหลดมาแล้วค่ะเห็นเป็นเวอร์ชั่นใหม่ 2.0.3 เข้าใจน่าจะปรับปรุงแก้ไขเรื่องข้อผิดพลาดต่างๆให้แล้ว แต่หนูมาลงดูก็เจออีกแล้วค่ะ มันขึ้นerror ตอนที่มันสร้างฐานข้อมูลตอนเริ่มต้นเลย แล้วค้างอยู่แบบนั้นรูปส่งมาด้วยค่ะ ไม่รู้เครื่องหนูมีปัญหาหรือว่ายังไงต้องขออภัยหากเป็นเฉพาะเครื่องแต่ได้เอาไปลงที่เครื่องน้องชายอีกเครื่องก็เป็นเหมือนกันค่ะ พอกดเข้าหน้าขายมันเข้าให้แต่พอกดปุ่ม crm หรือปุ่มอื่นๆ ที่อยู่บนบาร์ มันปิดตัวเองหายไปเลยทุกครั้งค่ะ ทำไมมันไม่ค่อยจะนิ่งเลยค่ะงงเหมือนกัน เพื่อนหนูเขาใช้ฟาร์แคร์หนูว่ามันนิ่งกว่านี้เยอะเลยค่ะ หรือว่าหนูทำอะไรผิดขั้นตอนไปหากที่เว็บมีเว็บบอร์ดไว้ก็ดีน่ะค่ะเผื่อมีข้อสงสัยหนูจะได้ไปโพสที่โน่นได้ค่ะและตอบได้เร็วขึ้นค่ะ ยังไงหนูยังเป็นกำลังใจให้พัฒนาต่อน่ะค่ะ
แนบไฟล์
สุนิสาrx

โพสต์โดย somsakkee » 11 ธ.ค. 2009, 19:46

รบกวนคุณ สุนิสาrx โทรติดต่อเข้ามาที่ 0809433377 นะครับ
เพราะยังไม่เคยมีผู้ใช้รายใดพบปัญหาแบบนี้เลยครับ
และจากการทดสอบอย่างหนักก็ยังไม่เคยเจอปัญหานี้นะครับ
จึงอยากทราบรายละเอียดให้มากกว่านี้ เพราะรุ่นนี้ถูกออกแบบให้
ติดตั้งทุกอย่างรวมทั้งโปรแกรมจัดการฐานข้อมูลโดยอัตโนมัิติ
พร้อมทั้งขณะติดตั้งโปรแกรมจัดการฐานข้อมูลก็มีระบบแก้ปัญหาขณะติดตั้ง
ไว้ด้วยครับ ทำให้ไม่น่าจะมีปัญหาที่การติดตั้งโปรแกรมจัดการฐานข้อมูล

PharmaSys 2.0.x ไม่รองรับการทำงานบน Windows Vista นะครับ
แต่สามารถทำงานได้บน Windows 7 และ Windows XP

แต่ถ้าคุณสุนิสาrx ใช้ Windows XP หรือ Windows 7 อยู่แล้ว
อาการลักษณะนี้ดูเหมือนว่าน่าจะมีการไปปิด service หรือโปรแกรมบางตัว
ที่จำเป็นนะครับ เพราะในการติดตั้งปกติ โปรแกรมที่จำเป็นจะทำงานอัตโนมัติอยู่แล้ว
จึงไม่เคยมีใครพบปัญหานี้ครับ

สมศักดิ์
somsakkee

โพสต์โดย สุนิสาrx » 11 ธ.ค. 2009, 20:17

ขอบคุณมากค่ะที่ตอบอย่างรวดเร็วมากประทับใจมาก ไม่ทราบว่าต้องไปสตาร์ทตรงไหนค่ะและต้องรีสตาร์ทเครื่องหรือเปล่าแต่หนูลองรีสตาร์ทเครื่องแล้วมันก็ไม่หายคือกดอะไรไม่ได้เลยค่ะ ตอนนี้หนูให้เพื่อนอีก 2 คนลงในวินโดว์ 7 ใหม่เอี่ยมทั้งสองคนก็เป็นค่ะ เป็นโน๊ตบุ๊คและพีซีเพิ่งซื้อมาวันที่ 5 เอง ก็เป็นค่ะหากเป็นกับเครื่องหนูคนเดียวก็น่าจะโอเคน่ะค่ะ นี่เป็นทุกเครื่องเลยค่ะ และหนูลองไล่ไปที่ Program แล้วไปเลือกที่ Postgre แล้วเลือก start the service แล้วลองมาเปิดโปรแกรมอีกมันก็เหมือนเดิม คือมันเปิดให้แต่เมนูหลักดังรูป แต่พอกดปุ่มด้านบนเมนู มันนก็ปิดตัวเองไปเฉยๆทุกปุ่มเลย เป็นทุกปุ่มเลยไม่รู้ว่าตัวทดลองได้กันอะไรไว้หรือเปล่าค่ะ และอีกเรื่องคือหน้าจอมันขยายได้หรือเปล่าค่ะเพราะเห็นเพื่อนเขาบอกว่าใช้จอ 21 นิ้วแม่ตัวโปรแกรมเล็กมาก น่าจะทำให้ขยายได้น่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
แนบไฟล์
สุนิสาrx

โพสต์โดย somsakkee » 11 ธ.ค. 2009, 22:05

ถ้าคุณสุนิสาrx ทดลองกับหลายเครื่องแล้วก็ยังเป็น
อาจเป็นไปได้ว่าไฟล์ที่ดาวน์โหลดมานั้นไม่สมบูรณ์ครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้นก็เพียงแต่ดาวน์โหลดมาใหม่ แต่เท่าที่คุณว่าทดลองกับเวอร์ชัน
2.0.2 และ 2.0.3 (แสดงว่ามีการดาวน์โหลดมาใหม่แล้ว) ก็ยังเป็นอยู่ นับว่าแปลกมากครับ
เพราะอาการนี้ยังไม่เคยได้รับแจ้งเลยครับ ส่วนใหญ่ก็สามารถติดตั้งและทดลองใช้งานได้
ในรวดเดียวเลย จะมีบ้างบางรายที่เมื่อเปิดใช้จะใช้งานได้ปกติ ยกเว้นเวลาเรียกรายงาน
จะเกิดเออร์เรอร์ ซึื่งนั่นเป็นเพราะการติดตั้งไม่สมบูรณ์ครับ
เราก็แนะนำให้ติดตั้งซ้ำ ปัญหาก็หายไป
นอกจากกรณีนี้แล้วก็ไม่พบปัญหาอีกเลย
การที่คุณสุนิสาrx ทดลองแล้วพบปัญหาถึง 3 เครื่องนี่ยอมรับว่าแปลกจริงๆ ครับ
ยังไงรบกวนคุณสุนิสาโทรติดต่อเข้ามา (จันทร์-เสาร์ เวลา 9:00-17:00) จะดีกว่านะครับ
เพราะจะได้สอบถามรายละเอียดได้ดีกว่า เพราะปัญหานี้แปลกมากจริง ๆ

ส่วนเรื่องขนาดหน้าจอเล็กนั้น เป็นเพราะเราออกแบบให้ใช้ความละเอียดที่ 800 x 600 pixel ครับ
เพื่อให้ผู้ที่ใช้จอภาพขนาด 14-15 นิ้ว สามารถใช้งานได้ด้วย ส่วนผู้ที่ใช้จอภาพใหญ่กว่านั้น
หรือปรับความละเอียดสูงกว่า 800 x 600 จะเห็นโปรแกรมไม่เต็มจอ ก็สามารถปรับแก้ได้
โดยการเซ็ต resolution ของวินโดวส์ลดลงเป็น 800 x 600 โปรแกรมก็จะแสดงเต็มจอภาพพอดีครับ
สามารถดูวิธีการเซ็ตได้ที่...
http://www.platonicsoft.net/pages/screen_setting.php

สมศักดิ์
somsakkee

โพสต์โดย Wiz@rd. » 11 ธ.ค. 2009, 22:37

ผมสนับสนุนเรื่อง 800x600 นะ เพราะจัดเป็นขนาดมาตรฐานของโปรแกรม ไม่ว่าเครื่องจะละเอียดหรือไม่ก็ใช้ได้ ประมาณว่าเอาต่ำไว้ก่อน

ปัญหาคือเดี๋ยวนี้จอรุ่นใหม่ๆขนาดใหญ่ขึ้น แต่ว่า... การใช้จอใหญ่ๆมาไว้ณ จุดขายบางทีก็ดูน่าเกะกะนะครับ
แล้วก็ ณ จุดขายผมว่าก็ไม่ควรใช้งานอื่นนอกจากการขาย ดังนั้นการแก้ resolution ไว้ถาวร ก็เหมาะสมถ้าใช้ได้ดี
แต่ถ้าจอใหญ่ๆ จะเบลอๆหน่อย...

ป.ล. 1 แต่ผมไม่ชอบโปรแกรมแบบที่ขยายเต็มจออัตนมัติแฮะ... ผมชอบที่มันจะมี taskbar ด้วย
ป.ล. 2 ผมไม่ได้เคยทดลองใช้โปรแกรมนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย สุนิสาrx » 12 ธ.ค. 2009, 13:39

หมดความพยายามแล้วค่ะ เป็นเหมือนเดิมเลยคือกดปุ่มที่อยู่บนบาร์แล้วมันปิดโปรแกรมหมดแต่ดีหน่อยครั้งก่อนกดเปิดรายงานไม่ได้เลยแต่ตอนนี้เปิดได้ แต่ปุ่มด้านบนมันมีปัญหาแน่ๆเพราะหนูลงกับเพื่อนอีก 3 คนก็เป็นคือมันปิดไปเฉยๆ หนูจะรีบเปิดร้านแล้วให้ทันปีใหม่ เอาเป็นว่าหนูขอใช้เอ็กเซลไปก่อนและไปดูโปรแกรมอื่นดีกว่าน่ะค่ะ รอให้ปรับให้ทุกอย่างนิ่งๆก่อนจะมาดาวน์โหลดทดลองใหม่น่ะค่ะ หมดแรงค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
สุนิสาrx

โพสต์โดย somsakkee » 12 ธ.ค. 2009, 16:47

ไม่เป็นไรครับ คุณสุนิสาจะทดลองใช้โปรแกรมอื่นก็ดีนะครับ
แต่ผมยืนยันว่ารุ่น 2.0.3 นี้ไม่มีปัญหาอย่างที่คุณสุนิสาบอกแน่นอนครับ
ผมจึงสงสัยว่าเป็นเคสที่แปลกมาก ๆ
และยิ่งเกิดขึ้นถึง 3 เครื่องนี่ยิ่งเป็นไปไม่ได้เลยครับ
เพราะเรามีผู้ใช้อยู่จำนวนหนึ่งแล้ว และก็มีการสอบถามถึงปัญหาการติดตั้งทุกราย
ไม่มีรายไหนที่มีปัญหาแบบนี้นะครับ จะมีก็เพียงแค่บางรายที่การติดตั้งไม่สมบูรณ์ ก็เพียง
ติดตั้งซ้ำก็สามารถแก้ปัญหาได้แล้ว และถ้ามีข้อผิดพลาดมากมายอย่างที่คุณสุนิสา กับคุณ nangfar ว่า
เราคงไม่สามารถขายโปรแกรมได้หรอกครับ เพราะทุกรายที่ซื้อไปก็ได้ทดลองใช้จนใกล้จะครบ
30 วันกันเป็นส่วนใหญ่แล้วจึงตัดสินใจซื้อครับ

และถ้าจะกรุณา ..เราก็ยังหวังเป็นอย่างยิ่งว่าคุณสุนิสาจะติดต่อเข้ามาเพื่อที่เราจะสามารถหาสาเหตุ
ของปัญหานี้ได้นะครับ เพราะเป็นเคสที่แปลกมากครับ เราไม่สามารถหาข้อมูลปัญหาลักษณะนี้
จากผู้ใช้รายอื่น ๆ ได้เลยครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ
somsakkee

โพสต์โดย rinko » 12 ธ.ค. 2009, 18:26

ถึงคุณแก๊ง Smart

1. เภสัชกรไม่ค่อยแทนตัวเองว่าหนูหรอกนะคะ คุณแก๊ง Smart เพราะเราเป็น professional กันแล้วค่ะ
2. เภสัชกรส่วนใหญ่โง่เรื่อง download และการใช้ technology ค่ะ คุณแก๊ง Smart คงไม่รู้ ใช้คำแต่ละอย่างยังกะเภสัชเจ้าของร้าน 3 คนที่คุณอ้างมันจะรู้เรื่องทั้ง 3 คนแน่ะ ยืนยันว่าเภสัชกร 3 คนที่คุณอ้างมันตลกค่ะ แค่มีเพื่อนต่างร้านก็แปลกมากละ เพราะเวลาเภสัชกรเป็นเพื่อนกัน เราไม่ค่อยทำงานสายเดียวกันมากหรอกนะคะ โดยเฉพาะร้านยา เพื่อนเภสัชกรร้านยาในนี้คงเข้าใจ
3. ลองมาหลายโปรแกรมนี่ยิ่งตลก แสดงว่าซื้อมาทุกโปรแกรมมาลองใช้ หรือวันๆเอาแต่ download ไม่ซื้อเลย แล้วจะขายของในร้านยังไงคะ วันๆเอาแต่ทดลองโปรแกรมนะเหรอคะ เพื่อน 3 คนนี่ไม่เปิดร้าน รอเปิดปีใหม่ทุกคน วันๆไม่ต้องทำงาน เอาแต่ลองโปรแกรมเนี่ยนะคะ ยิ่งไม่ใช่วิสัยเภสัชกรเข้าไปใหญ่ ถ้าเป็นบริษัทขายโปรแกรมแล้วนั่งลองทุกโปรแกรมในท้องตลาด เพื่อมา post ด่าของยี่ห้ออื่นก็ไม่แปลกหรอกค่ะ แต่ถ้าอ้างว่าเป็นเภสัชกร หรือเปิดร้านยานี่ ตลกค่ะ
4. แปลกไปเปล่าคะ มีปัญหาไม่ไปแจ้งเจ้าของโปรแกรม มานั่ง post ด่าสินค้าเขาเนี่ย อ้อ หรือนึกว่าเจ้าของโปรแกรมเขาจะนิสัยเหมือนยี่ห้อตัวเองหรือเปล่าคะ แบบถ้ามีปัญหาขอคิดเงินเพิ่ม, อันนี้ไม่อยู่ในรายละเอียดสินค้า ต้องสั่งทำเป็นพิเศษ, คอมพิวเตอร์หรือ printer ของคุณเสียมั้งคะ ต้องเปลี่ยน, ถ้าจะลงโปรแกรมใหม่หลัง format ขอ 1พัน โปรแกรมคุณมันมีปัญหามากกว่ามั้งคะ น่าจะเอาเวลา post ด่าของคนอื่นไปซ่อมของตัวเองเถอะค่ะ สงสารเจ้าของโปรแกรมที่เขาทำงานอย่างสุจริต บริการลูกค้าดีดี ไม่ไปหลอกขายของคนอื่นเขาเหมือนบางยี่ห้อ ที่พอซื้อแล้วหายวับ มีแต่ข้ออ้างแต่ไม่เคยมีบริการที่จริงใจเลย

เปลี่ยน user กี่ที ก็จำได้ค่ะ เลิกด่าโปรแกรมของคนอื่นได้แล้ว แล้วไปซ่อมแซมบริการหลังการขายสุดเฮงซวยของพวกคุณเถอะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rinko

โพสต์โดย kong025 » 28 ม.ค. 2010, 22:30

เครื่องผมวิสต้านะ ลงได้ใช้ได้นะครับหรือมันมีปัจจัยที่ทำให้เครื่องผมไม่เหมือนชาวบ้านเค้า ใช้ได้ไม่มีปัญหาด้วย
kong025

โพสต์โดย joeinoui » 08 ก.พ. 2010, 00:41

rinko เขียน:ถึงคุณแก๊ง Smart

1. เภสัชกรไม่ค่อยแทนตัวเองว่าหนูหรอกนะคะ คุณแก๊ง Smart เพราะเราเป็น professional กันแล้วค่ะ
2. เภสัชกรส่วนใหญ่โง่เรื่อง download และการใช้ technology ค่ะ คุณแก๊ง Smart คงไม่รู้ ใช้คำแต่ละอย่างยังกะเภสัชเจ้าของร้าน 3 คนที่คุณอ้างมันจะรู้เรื่องทั้ง 3 คนแน่ะ ยืนยันว่าเภสัชกร 3 คนที่คุณอ้างมันตลกค่ะ แค่มีเพื่อนต่างร้านก็แปลกมากละ เพราะเวลาเภสัชกรเป็นเพื่อนกัน เราไม่ค่อยทำงานสายเดียวกันมากหรอกนะคะ โดยเฉพาะร้านยา เพื่อนเภสัชกรร้านยาในนี้คงเข้าใจ
3. ลองมาหลายโปรแกรมนี่ยิ่งตลก แสดงว่าซื้อมาทุกโปรแกรมมาลองใช้ หรือวันๆเอาแต่ download ไม่ซื้อเลย แล้วจะขายของในร้านยังไงคะ วันๆเอาแต่ทดลองโปรแกรมนะเหรอคะ เพื่อน 3 คนนี่ไม่เปิดร้าน รอเปิดปีใหม่ทุกคน วันๆไม่ต้องทำงาน เอาแต่ลองโปรแกรมเนี่ยนะคะ ยิ่งไม่ใช่วิสัยเภสัชกรเข้าไปใหญ่ ถ้าเป็นบริษัทขายโปรแกรมแล้วนั่งลองทุกโปรแกรมในท้องตลาด เพื่อมา post ด่าของยี่ห้ออื่นก็ไม่แปลกหรอกค่ะ แต่ถ้าอ้างว่าเป็นเภสัชกร หรือเปิดร้านยานี่ ตลกค่ะ
4. แปลกไปเปล่าคะ มีปัญหาไม่ไปแจ้งเจ้าของโปรแกรม มานั่ง post ด่าสินค้าเขาเนี่ย อ้อ หรือนึกว่าเจ้าของโปรแกรมเขาจะนิสัยเหมือนยี่ห้อตัวเองหรือเปล่าคะ แบบถ้ามีปัญหาขอคิดเงินเพิ่ม, อันนี้ไม่อยู่ในรายละเอียดสินค้า ต้องสั่งทำเป็นพิเศษ, คอมพิวเตอร์หรือ printer ของคุณเสียมั้งคะ ต้องเปลี่ยน, ถ้าจะลงโปรแกรมใหม่หลัง format ขอ 1พัน โปรแกรมคุณมันมีปัญหามากกว่ามั้งคะ น่าจะเอาเวลา post ด่าของคนอื่นไปซ่อมของตัวเองเถอะค่ะ สงสารเจ้าของโปรแกรมที่เขาทำงานอย่างสุจริต บริการลูกค้าดีดี ไม่ไปหลอกขายของคนอื่นเขาเหมือนบางยี่ห้อ ที่พอซื้อแล้วหายวับ มีแต่ข้ออ้างแต่ไม่เคยมีบริการที่จริงใจเลย

เปลี่ยน user กี่ที ก็จำได้ค่ะ เลิกด่าโปรแกรมของคนอื่นได้แล้ว แล้วไปซ่อมแซมบริการหลังการขายสุดเฮงซวยของพวกคุณเถอะ

มันโดนใจ 555+ :lol: :lol:
joeinoui

โพสต์โดย somsakkee » 02 มี.ค. 2010, 08:21

ขอบคุณครับคุณ kong025 ที่ให้ข้อมูล
สำหรับเครื่องที่ใช้วิสต้านั้นโดยทั่วไปก็สามารถใช้โปรแกรม PharmaSys ได้ครับ
แต่มีผู้ใช้อยู่หลายรายที่ยังไม่สามารถใช้กับวิสต้าได้โดยยังไม่ทราบสาเหตุครับ
เราจึงไม่ประกาศรับรอง compatibility กับวินโดว์สวิสต้าครับ
somsakkee

ย้อนกลับไปยัง Commercial software