New Document

อยากทราบเรื่องการศึกษาและสายงานของวิชาชีพเภสัชกรรม

นักเรียนเภสัชกร

อยากทราบเรื่องการศึกษาและสายงานของวิชาชีพเภสัชกรรม

โพสต์โดย tyransiam » 18 ก.ย. 2013, 14:30

ผมยังไม่ได้ศึกษาปี 1 นะครับ ตอนนี้อยากถามเพื่อทราบข้อมูลเพราะจะเข้ามหาลัยปีนี้

1.อยากทราบว่า เภสัชกรสายบริบาลฯ สามารถไปศึกษาต่อปริญญาโทในสาย sci ได้ไหมครับ?
2. หากศึกษาในสายนี้ไป แล้วเกิดอยากทำวิจัย คิดค้นยา สายบริบาลฯ จะสามารถทำได้ไหมครับ?
3.มีคนบอกว่า จบสายบริบาลฯ ไปนั่งจ่ายยา ทำบัญชียา แค่นั้น แต่บางคนก็บอกว่าไม่ใช่ จึงเรียนถามในที่นี้เพื่อให้ทราบว่า จริงๆ แล้วหน้าที่ของเภสัชกรในโรงพยาบาลนั้น มีอะไรบ้างครับ
4.การใช้ทุนในโรงพยาบาล สามารถบรรจุเป็นข้าราชการได้เลยใช่ไหมครับ?
5.จบเภสัชแล้ว อยากศึกษาต่อ ...ต้องใช้ทุนก่อน หรือสมัครเข้าศึกษาเลยครับ? การศึกษาต่อมีค่าใช้จ่ายมากไหมครับหรือมีทุนของรัฐให้?

ขอบคุณครับ :cool:
tyransiam

Re: อยากทราบเรื่องการศึกษาและสายงานของวิชาชีพเภสัชกรรม

โพสต์โดย INDY_Rx » 20 ก.ย. 2013, 21:46

1.อยากทราบว่า เภสัชกรสายบริบาลฯ สามารถไปศึกษาต่อปริญญาโทในสาย sci ได้ไหมครับ?
ได้ครับ...แต่ทั้งนี้ขึ้นกับบางสาขาที่อาจจะระบุเพิ่มเติม แต่โดยส่วนใหญ่สามารถต่อได้ครับ

2. หากศึกษาในสายนี้ไป แล้วเกิดอยากทำวิจัย คิดค้นยา สายบริบาลฯ จะสามารถทำได้ไหมครับ?
ได้ครับ...แต่อาจจะต้องมีการฝึกงานหรือทดลองงานหรือแล้วแต่การพิจารณาจากแหล่งงานอีกครั้งครับ หรือไม่ก็สามารถทำงานวิจัยทางคลินิกหรืองาน CRA ได้ครับ

3.มีคนบอกว่า จบสายบริบาลฯ ไปนั่งจ่ายยา ทำบัญชียา แค่นั้น แต่บางคนก็บอกว่าไม่ใช่ จึงเรียนถามในที่นี้เพื่อให้ทราบว่า จริงๆ แล้วหน้าที่ของเภสัชกรในโรงพยาบาลนั้น มีอะไรบ้างครับ
แนะนำให้น้องไปขอข้อมูลจากเภสัชแต่ละคนแต่ละงานที่เขาทำแล้วฟังที่พี่ๆเค้าเล่าดูกันครับ จะได้มุมมองหลากหลาย...เพราะเอาจริงๆหน้าที่เภสัชในรพ.มีเยอะ...เพียงแต่เป็นงานในลักษณะปิดทองหลังพระไม่ค่อยได้ออกสื่อกันครับ...แต่พี่บอกไว้ก่อนว่าคงไม่ได้นั่งจ่ายยาหรือแค่ทำบัญชียาแค่นั้นหรอกครับ

4.การใช้ทุนในโรงพยาบาล สามารถบรรจุเป็นข้าราชการได้เลยใช่ไหมครับ?
ถ้ามีตำแหน่ง ข้าราชการ สามารถบรรจุได้ตามจำนวนที่ให้มาในแต่ละปีครับ ซึ่งไม่ทุกคน ต้องคอยฟังประกาศในแต่ละปี อาจจะมีมากหรือน้อยลดหลั่นกันแล้วแต่ดวงหรือแนวทางการบริหารของกระทรวงฯ

5.จบเภสัชแล้ว อยากศึกษาต่อ ...ต้องใช้ทุนก่อน หรือสมัครเข้าศึกษาเลยครับ? การศึกษาต่อมีค่าใช้จ่ายมากไหมครับหรือมีทุนของรัฐให้?
ถ้าน้องจับสลากไม่ได้ใช้ทุน ก็สามารถสมัครเข้าเรียนต่อได้ครับ หรืออาจจะใช้ทุนตามแหล่งสถาบันการศึกษาก็ได้ครับ...เรื่องค่าใช้จ่ายขึ้นกับว่าจะเรียนสาขาไหน ในหรือต่างประเทศ เอาจริงๆถ้าน้องตั้งใจเรียนเรื่องทุนจากมหาลัย ทุนจากหน่วยงานภาครัฐมีเพียบครับไม่ต้องห่วงเลย
แก้ไขล่าสุดโดย INDY_Rx เมื่อ 27 ก.ย. 2013, 14:29, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
INDY_Rx

Re: อยากทราบเรื่องการศึกษาและสายงานของวิชาชีพเภสัชกรรม

โพสต์โดย tyransiam » 26 ก.ย. 2013, 20:45

ขอบคุณครับ...
อยากสอบถามเพิ่มเติมอีกสักข้อน่ะครับ.

สำหรับที่ที่จบสาย sci มา ...สามารถทำงานโรงพยาบาลได้รึเปล่าครับ?
tyransiam

โพสต์โดย INDY_Rx » 27 ก.ย. 2013, 14:25

สามารถทำได้ครับ...แต่ priority คงเป็นรองคนที่จบสายบริบาลฯมานะครับ
เพราะการทำงานในโรงพยาบาลมันค่อนข้างจะเน้นไปทางนั้นซะมากกว่า

แต่ก็อาจจะมี request คนที่จบ sci ในแง่ของเภสัชกรรพ.ฝ่ายผลิต ซึ่งตอนนี้ก็เหลือน้อยนะครับ
ที่จะมีโรงพยาบาลผลิตยาใช้เอง

พี่เดาว่าเราคงไม่รู้ว่าจะเลือกทางไหนดีใช่ไหม กลัวว่าถ้าเลือกอีกเส้นทางนึงกลัวว่าถ้ามันไม่ใช่จะไปอีกทางไม่ได้รึป่าว
ทุกคนมีโอกาสสับสน...แม้กระทั่งทำงานแล้ว

พี่คงได้แต่แนะนำว่าเลือกสิ่งที่ชอบหรือเราทำมันได้ดีก่อนเป็นอันดับแรกเถอะครับ
ปัจจุบันถ้ามีความตั้งใจและมุ่งมั่น...อนาคตมันมีหนทางให้เราได้ไปต่ออยู่แล้ว

ปล.ตัดสินใจให้ดีๆ คิดให้ดีๆนะครับ...ว่าอยากเรียนเภสัชจริงรึป่าว...
ถ้าไม่อยากเรียนหรือเลือกเพราะเป็นตัวเลือกจากคณะอื่น...อันนี้มันจะเหนื่อยใจตอนเรียนนะ

ยังไงก็อวยพรให้โชคดีครับ :)
INDY_Rx

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน