New Document

อยากทราบครับเกี่ยวกับ เภสัชรังสิต

นักเรียนเภสัชกร

อยากทราบครับเกี่ยวกับ เภสัชรังสิต

โพสต์โดย isyippy » 26 พ.ค. 2013, 16:23

คือผมเรียนเภสัชรังสิตครับ ไม่ทรายว่าจะมีการฝึกงานตอนปีไหน แล้วฝึกที่โรงพยาบาลไหนหรอครับ
แล้วเราสามารถเป็นข้าราชตามหน่อยงานต่างๆของรัฐได้หรือไม่ และทำงานโรงพยาบาลรัฐบาลได้มั้ยครับ
isyippy

Re: อยากทราบครับเกี่ยวกับ เภสัชรังสิต

โพสต์โดย Pharma_Name » 26 พ.ค. 2013, 19:01

หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต ทุกแห่งมีฝึกงานรวมตอนช่วงปิดภาคเรียนซัมเมอร์ของปี 4 (ปี 4 จะขึ้นปี 5) แต่ว่าบางแห่งอาจจะมีฝึกงานล่วงหน้าตั้งแต่ปี 2 ซึ่งแบบฝึกงานล่วงหน้านี้แล้วแต่สถาบันจะกำหนด ทางสภาเภสัชกรรม ไม่ได้กำหนด ผมก็ไม่ทราบว่าทางม.รังสิตกำหนดไว้ตอนปีไหน แต่ทางสภาเภสัชกรรมกำหนดแค่สองอย่าง คือฝึกตอน ปี 4 (ฝึกงานทั่วไปแบบรวม) กับฝึกตอน ปี 6 (ฝึกงานเฉพาะสาขา)

ในกรณีฝึกงานรวมตอนปี 4 จะแบ่งเป็นโรงพยาบาล 1 ผลัดและร้านยา 1 ผลัด ตอนปี 4 จะมีรายชื่อโรงพยาบาล และร้านยามาให้เลือก

การทำงานในโรงพยาบาลของรัฐบาลนั้น มี 2 อย่าง คือ

1. ชดใช้ทุนในตำแหน่งเภสัชกรปฏิบัติงาน (สิทธิเบิกได้จ่ายตรง) ซึ่งบังคับแบบปลายเปิดเฉพาะนิสิต/นักศึกษาเภสัชศาสตร์ที่จบจากมหาวิทยาลัยของรัฐบาลเท่านั้น

2. สมัครทำงานในโรงพยาบาลรัฐบาล ในตำแหน่งลูกจ้างชั่วคราว (สิทธิประกันสังคม) ถ้าโรงพยาบาลต้องการก็จะประกาศรับสมัคร ซึ่งโอกาสก็น้อยลงมาก เพราะมีรุ่นชดใช้ทุนมาแล้ว โรงพยาบาลรัฐบาลก็ต้องขอตำแหน่งจากรัฐบาลก่อน ที่จะจ่ายเงินจ้างเอง
Pharma_Name

Re: อยากทราบครับเกี่ยวกับ เภสัชรังสิต

โพสต์โดย shubanchong » 11 มิ.ย. 2013, 16:05

เรียน น้องที่จะจบ

เนื่องจากรุ่นพี่น้องบางท่าน (บางท่านจริงๆ) ทำตัวไม่ดีตอนฝึกงานเลย และแหล่งฝึกเองก็มีอคติที่ไม่ดีกับคณะนั้นๆ เนื่องจากการกระทำของรุ่นพี่ของน้องบางท่านนั้นแหละ ก็เลยอยากบอกให้น้องๆ เวลาฝึกงาน ไม่ว่าจะเป็นปีไหนก็แล้วแต่ กรุณากระทำตัวให้มีคุณค่ากับวิชาชีพด้วยครับ

คืออยู่โรงงานครับ และทราบมาว่า ม.รังสิต ต้องฝึกให้ครบทุกอย่าง ทำให้บางท่านที่ไม่อยาก อยู่แล้ว กระทำตัวไม่ดีเข้าไปใหญ่ จึงอยากฝากน้องๆนะครับ อย่าไปอะไรที่ไม่ให้เกียรติ์กับแหล่งฝึกนะครับ

สำหรับผม ไม่มีอะไรครับ แค่ประเมินไม่ผ่านการฝึกงานก็เท่านั้นครับ
shubanchong

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน