New Document

ขอคำแนะนำเรื่องปริญญาโท

นักเรียนเภสัชกร

ขอคำแนะนำเรื่องปริญญาโท

โพสต์โดย boom15 » 29 พ.ย. 2012, 18:09

ตอนนี้เรียนอยู่ ปี4 คณะวิทยาศาสตร์ เคมี อยากเรียนต่อ ปริญญาโท เภสัชเคมี ของคณะเภสัช ไม่ทราบว่าถ้าเรียนจบจะมีงานทำหรือปล่าวครับ แล้วสมควรหรือเปล่า ถ้าเรียนจบแล้วไม่ค่อยมีงานทำ กลัวว่าจะเสียค่าเทอมฟรีๆๆ ขอบคุณครับ
boom15

Re: ขอคำแนะนำเรื่องปริญญาโท

โพสต์โดย INDY_Rx » 02 ธ.ค. 2012, 18:00

กรณีเรียนจบแล้วจะมีงานทำไหม จขกท.คงต้องมองต่อด้วยครับว่าตั้งใจจะทำงานด้านไหนถึงมาเรียนต่อสาขานี้

ประเด็นแรก ต่อเภสัชเคมี วุฒิที่ได้จะเป็น วิทยาศาสตรมหาบัณฑิต ไม่ใช่เภสัชศาสตรมหาบัณฑิต ที่บอกไว้ตรงนี้เพราะบางตำแหน่งงานจะระบุไว้อะครับ หรือไ่ม่ก็โท วทม.หรือ ภม.ก็ได้แต่ต้องวุฒิ ภบ. เป็นต้นนะครับ

ประเด็นถัดมา สาขาทางเภสัชเคมีจะเน้นไปที่การสังเคราะห์ยา การวิเคราะห์ยา การควบคุมคุณภาพยา สายงานก็จะมุ่งไปตามนั้นนะครับ เช่น โรงงานอุตสาหกรรมยา, ภาควิจัยด้านยาทั้งหน่วยงานรัฐและเอกชน ฯลฯ

ถ้า จขกท. ไม่ได้จะมุ่งมาทำงานด้านนี้ก็คงไม่ต้องเรียนหรอกครับ เสียเวลา แต่ถ้าสนใจและตั้งใจจะทำงานด้านนี้ลองหาข้อมูลหรือถามรุ่นพี่ที่จบเคมีแล้วทำสายงานนี้ดูก็ได้ครับ จะได้เห็นถึงความเติบโตในสายงานว่าเหมาะจะเรียนต่อหรือไม่ครับ เพราะถ้าสนใจหาแนวทางไว้จบมาก็มีงานทำครับ แต่คงต้องออกตัวไว้ก่อนนะครับว่าควรจะมีประสบการณ์มาบ้างนะครับ ถ้าไม่มีประสบการณ์เลยแม้จะจบวุฒิป.โท แหล่งงานก็มองไม่ต่างจากวุฒิป.ตรีครับ

หวังว่าข้อมูลคงจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ :)
INDY_Rx

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน