New Document

อยากทราบเกี่ยวกับการเรียนต่อโทครับ

นักเรียนเภสัชกร

อยากทราบเกี่ยวกับการเรียนต่อโทครับ

โพสต์โดย uchsukrit » 22 ก.ย. 2012, 11:51

คือผมเรียนเภสัชรุ่น6ปี ครับ
อยากจะทราบว่า
1.เรียนเภสัชจบสายนึงแล้วไปต่ออีกสายนึงได้ไหมครับ(เช่นจบสายบริบาลไปต่อสายเภสัช)
2.ที่เขาบอกว่าจบ6ปีแล้วต่อปริญญาเอกได้เลยนี่ไม่เป็นความจริงใช่มั้ยครับ
uchsukrit

Re: อยากทราบเกี่ยวกับการเรียนต่อโทครับ

โพสต์โดย INDY_Rx » 22 ก.ย. 2012, 13:51

ตอบข้อ 1 ได้ครับ ดู requirement การรับสมัครอีกทีครับ จะรับป.ตรีเภสัชศาสตรบัณฑิต ยกเว้นบางสาขาจริงๆที่ต้องการด้าน sciences ซึ่งน้อยมากครับ

ตอบข้อ 2 มีครับ หลักสูตรโทควบเอก จบมาได้วุฒิ Ph.D เลยจะไม่ได้วุฒิ master ครับ หรือจะเป็นอนุมัติบัตรของสภาฯก็มีครับ เช่น เภสัชบำบัด เทียบเท่าวุฒิป.เอก
INDY_Rx

Re: อยากทราบเกี่ยวกับการเรียนต่อโทครับ

โพสต์โดย Pharma_Name » 24 ก.ย. 2012, 11:35

ในส่วนการรับเข้าศึกษา

ในหลักสูตรปริญญาโท การรับนักศึกษาเข้าเรียนนั้นจะมีเกณฑ์ และสาขาหลากหลายกว่าในหลักสูตรปริญญาตรีมาก อย่างเนื้อหาทางด้าน Pharm science ของปริญญาตรี พอมาในระดับปริญญาโทนั้นจะมีการแยกสาขาย่อยออกไปมากมาย เช่น
เภสัชศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาเภสัชการ
เภสัชศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาเภสัชอุตสาหกรรม
เภสัชศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาเภสัชชีวภาพ
เภสัชศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาเภสัชเคมี
ทั้งหมดที่กล่าวจัดเป็นสาย PharmScience ทั้งสิ้น ดังนั้น ถามว่าสาขาเหล่านี้รับคนที่เรียนจบ เภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาการบริบาลเภสัชกรรม หรือไม่ ตอบว่ารับครับ แต่ตอนสัมภาษณ์ อาจจะโดนถามหนักนิดนึงว่าจะเรียนได้มั้ย

ในส่วนการเรียนต่อปริญญาเอก

หากจบหลักสูตรปริญญาตรีมา ไม่ว่าเป็นปริญญาตรี 4 ปี หรือ 5 ปี หรือ 6 ปี หากต้องการเรียนก็ต้องต่อปริญญาโท และต่อปริญญาเอกตามลำดับอยู่ดี แต่ว่าถ้าจะมีแตกต่างก็จะเป็นหลักสูตรโทควบเอกครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย uchsukrit » 11 ต.ค. 2012, 12:25

อ่อเข้าใจแล้วครับ
ขอถามต่อนิดนึงนะครับ
หลักสูตร ต่อโทและเอกตามลำดับ กับหลักสูตรโทควบเอก
จะต่างกันยังไง อย่างเช่น วุฒิอะครับ แล้วถ้าต่างกันจะมีผลต่อการทำงานของเราไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ :)
uchsukrit

โพสต์โดย Pharma_Name » 11 ต.ค. 2012, 22:28

ต่างกันตรงระยะเวลาเรียน กับองค์ความรู้ที่จะต้องทำวิทยานิพนธ์ครับ ยังไงลองสอบถามอาจารย์ที่คณะเภสัชศาสตร์ ที่เจ้าของกระทู้สนใจก็ได้ครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย uchsukrit » 11 ต.ค. 2012, 22:59

อ่อโอเคครับ ขอบคุณมากครับ
uchsukrit

โพสต์โดย Pharma_Name » 14 ต.ค. 2012, 12:43

ลืมบอกไปว่าหลักสูตร โท แล้ว เอก ก็มีแทบทุกมหาวิทยาลัย แต่หลักสูตรโทควบเอกมีบางสาขา บางมหาวิทยาลัยเท่านั้นครับ ยังไงน้องเจ้าของกระทู้ได้ข้อมูลอะไรแปลกใหม่ก็มาเผยแพร่ให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทราบบ้างนะครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย INDY_Rx » 20 ต.ค. 2012, 08:35

กรณีเรียนโทแล้วค่อยต่อเอก ก็จะได้วุฒิสองใบคือ master กับ doctor
แต่ถ้าโทควบเอกจะำได้วุฒิิใบเดียวครับคือ doctor ซึ่งก็คือ Ph.D.

ซึ่งผลอาจจะมีแตกต่างบ้างเวลาจะทำงานในสายอุตสาหกรรมบางสาขางาน เช่น
บางตำแหน่งจะ require master degree แม้คุณจะได้ Ph.D แต่ถ้าไม่มีใบ master ก็สมัครไม่ได้ครับ
อาจจะงงๆหน่อยแต่บางองค์กรเค้าจะระบุแบบนี้ไว้ตายตัว ยกเว้นว่าองค์กรนั้นสามารถคุยกันได้ครับ เป็นต้นนะครับ

แต่ถ้าจะเป็นอาจารย์ก็แนะนำให้เรียนโทควบเอกไปเลยก็ดีครับ เพราะจะได้รวบงานวิทยานิพนธ์ในเรื่องคล้ายกันไปเลย
และโดยส่วนตัวจากประสบการณ์มองว่าจะจบเร็วกว่า โทแล้วต่อเอก

ส่วนเรื่องกรณีโทควบเอกลองค้นข้อมูลดูครับตามมหาวิทยาลัยต่างๆ ค่อนข้างจะมีเกือบหมดนะครับ แต่สาขาอาจจะไม่ตรงใจผู้เรียนก็ได้ครับ
เพราะส่วนใหญ่ที่เป็นโทควบเอกแบบ Ph.D นั้นมักจะออกไปแนววิจัยและพัฒนา (R&D) ซะส่วนใหญ่ครับ

อันนั้นเป็นความคิดเห็นจากประสบการณ์ที่กำลังเผชิญอยู่ครับ :biggrin:
INDY_Rx

โพสต์โดย uchsukrit » 26 ต.ค. 2012, 21:00

ครับขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวจะลองศึกษาเพิ่มเติมดูครับ :biggrin:
uchsukrit

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน