New Document

ป.โท ที่ไหนบ้างครับ ที่ให้เขียน thesis เป็นภาษาไทยได้

นักเรียนเภสัชกร

ป.โท ที่ไหนบ้างครับ ที่ให้เขียน thesis เป็นภาษาไทยได้

โพสต์โดย krubchai » 08 พ.ค. 2012, 01:41

คือตนเองอ่อนภาษาอังกฤษ แต่มีความจำเป็นต้องเรียนป.โท มีความกังวลมากเรื่องการเขียน thesis เป็นภาษาอังกฤษ เลยอยากรู้ว่า

-มีป.โท คณะเภสัชฯ ที่ไหนบ้างที่ thesis เขียนเป็นภาษาไทยได้
-ถ้าอยากเรียน คลินิก พอจะมีไหมครับที่เขียน thesis ภาษาไทย
krubchai

Re: ป.โท ที่ไหนบ้างครับ ที่ให้เขียน thesis เป็นภาษาไทยได้

โพสต์โดย Pharma_Name » 08 พ.ค. 2012, 09:45

เท่าที่ทราบก็แค่ 2 แห่งนะ คือปริญญาโทของคณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล เขียนวิทยานิพนธ์เป็นภาษาอังกฤษทุกสาขา และปริญญาโทคณะเภสัชศาสตร์ ม.สงขลานครินทร์ สาขาวิชาเภสัชกรรมคลินิกบางคนสามารถเขียนวิทยานิพนธ์เป็นภาษาอังกฤษ บางคนเขียนเป็นภาษาไทย ขึ้นกับอาจารย์ที่ปรึกษา ลองโทรติดต่ออาจารย์ที่คณะดูนะครับ

ส่วนของสถาบันอื่น ๆ รอคนต่อไปมาตอบนะครับ
Pharma_Name

Re: ป.โท ที่ไหนบ้างครับ ที่ให้เขียน thesis เป็นภาษาไทยได้

โพสต์โดย Pharma_Name » 08 พ.ค. 2012, 09:48

ลืมบอกไปว่า สำหรับการเรียนต่อระดับบัณฑิตศึกษา (ป.โท ป.เอก) นักศึกษาทุกคนต้องผ่านการทดสอบความรู้ทางภาษาอังกฤษให้ได้คะแนนตามที่คณะกำหนดด้วยนะครับ บางแห่งถ้าคะแนนไม่ได้ตามกำหนดก็สอบไม่ติด บางแห่งถึงคะแนนไม่ถึงก็อนุญาติให้เข้าเรียนได้แต่ระหว่างเรียนต้องพยายามสอบภาษาอังกฤษให้ได้ตามที่คณะกำหนด ถ้าไม่ได้อีก ก็เรียนไม่จบ อะไรทำนองนี้ ลองหาข้อมูลดูนะครับ
Pharma_Name

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน