New Document

สอบถามเรียนต่อปริญญาโทค่ะ

นักเรียนเภสัชกร

สอบถามเรียนต่อปริญญาโทค่ะ

โพสต์โดย satan_tan » 24 ก.ค. 2011, 10:46

อยากจะทราบรายละเอียดของการเรียนต่อปริญญาโทค่ะ ว่าท่าต้องการจะเรียนต่อต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง เพิ่งจบและตอนนี้ทำงานร้านยาอยู่
อยากต่อสายเภสัชชุมชนหรือสายคลินิคค่ะ พี่ๆท่านใดมีที่แนะนำบ้างมั้ยค่ะ เอาในประเทศหรือต่างประเทศก็ได้ (จบมาด้วยเกรด 2.74ค่ะ)
satan_tan

Re: สอบถามเรียนต่อปริญญาโทค่ะ

โพสต์โดย Pharma_Name » 24 ก.ค. 2011, 19:33

อย่างแรกที่อยากจะแนะนำคือ ให้น้องเจ้าของกระทู้ดูระเบียบการการรับนักศึกษา/นิสิตปริญญาโทของมหาวิทยาลัยที่ต้องการเข้าเรียน เนื่องจากว่าแต่ละสถาบันที่เกณฑ์ที่แตกต่างกันนิดหน่อยครับ ยกตัวอย่างนะครับ

ถ้าอยากเข้า หลักสูตรเภสัชศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาเภสัชกรรมคลินิก ของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ก็เข้าไปดูที่ www.grad.chula.ac.th แล้วจะทราบว่ามีการกำหนดคุณสมบัติเรื่อง เกรดเฉลี่ย แผนการเรียนที่จบ คะแนนสอบภาษาอังกฤษ เป็นต้น ถ้าสมมุติว่าเราผ่านเกณฑ์ทุกข้อ ก็เขียนใบสมัครได้เลยครับ เสร็จแล้วก็ไปสอบข้อเขียน สอบสัมภาษณ์ รอประกาศผล

ไม่แน่ใจว่าน้องเจ้าของกระทู้สงสัยอะไรเพิ่มหรือเปล่า มีประเด็นไหนสงสัยก็สอบถามได้ครับ
Pharma_Name

Re: สอบถามเรียนต่อปริญญาโทค่ะ

โพสต์โดย satan_tan » 25 ก.ค. 2011, 22:14

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ หากมีข้อสงสัยอะไร จะมาสอบถามใหม่นะค่ะ :razz:
satan_tan

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน