New Document

อยากได้เอกสารเกี่ยวกับการสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม ครับ

นักเรียนเภสัชกร

อยากได้เอกสารเกี่ยวกับการสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม ครับ

โพสต์โดย pharmb » 10 พ.ค. 2011, 14:33

พอจะมีเว็บไซต์หรือว่าไฟล์เอกสารที่เป็นเกี่ยวกับการสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมบ้างไหมครับ เช่น สรุป หรือ ข้อสอบเก่าอะไรแบบนี้ อะครับ

คือว่าอีกสองปีก็จะต้องสอบใบประกอบแล้ว แต่ว่ายังไม่มีหนังสืออ่านเลยครับ มีแต่ชีทเรียน

แนะนำทีครับ
pharmb

Re: อยากได้เอกสารเกี่ยวกับการสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม ครั

โพสต์โดย pharjung » 10 พ.ค. 2011, 15:01

อืม...น้องจีะลองถามพี่รหัสของเราดูก่อนสิ เขาน่าจะมีนะเพราะเขาก็ต้องสอบ สมัยพี่สอบใบประกอบเสร็จก็ยกชี้ท + หนังสือ + สรุปย่อ ทุกอย่างให้น้องรหัส

พี่ว่าเราลองถามพี่รหัสเราก่อนดีกว่าค่ะ พอช่วงขึ้นปีสุดท้ายก็ถามเพื่อนๆ น่าจะมีที่ใหม่ๆหน่อย

ตอนนี้อ่านชี้ทเรียนให้แน่นๆล่ะกัน เพราะอย่างไรข้อสอบก็มาจากเนื้อหาที่เรียนล่ะนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pharjung

Re: อยากได้เอกสารเกี่ยวกับการสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม ครั

โพสต์โดย Pharma_Name » 10 พ.ค. 2011, 17:39

ในการสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม นักศึกษา/นิสิตเภสัชศาสตร์ทุกท่านหาข้อมูล กติกาการสอบ ขั้นตอนการสอบ และตัวอย่างข้อสอบ ได้ที่ ศูนย์สอบความรู้ทางเภสัชกรรม ที่เวบไซต์ http://www.plecenter.org ซึ่งตัวอย่างข้อสอบที่เสนอในเวบไซต์เป็นตัวอย่างคร่าว ๆ ของข้อสอบเพื่อให้ผู้เข้าสอบเข้าใจแนวของข้อสอบ

แต่ถ้าจะเอาตัวอย่างข้อสอบจริง ๆ ที่รุ่นพี่ ๆ เขาสอบกัน แนะนำให้น้องเจ้าของกระทู้ถามรุ่นพี่ที่คณะได้ เพราะบางสถาบันที่สามัคคีกัน จะมีการเตรียมความพร้อมในการสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม โดยให้เพื่อน ๆ จำข้อสอบออกมาจดไว้ หรือตั้งทีมติวใบประกอบในชั้นปี แต่บางสถาบันไม่ค่อยสามัคคีกัน ก็จะต่างคนต่างอ่าน หรือบางคนที่เหลือแก่ตัวก็อ่านคนเดียวที่หอไม่ออกไปติวกับเพื่อน สถาบันนั้น ๆ ก็จะไม่มีแนวข้อสอบไว้ให้รุ่นน้อง ๆ

และรุ่นก่อน ๆ ที่สอบใบประกอบกันมาก็ไม่ได้หาหนังสือนอกจากไหนอ่าน อ่านแต่ชีทของอาจารย์นั่นแหละ แต่อาจจะได้เพื่อนในชั้นปีที่เก่ง ๆ รวบรวมจับประเด็นสรุปมาให้

ขอให้โชคดีในการสอบใบประกอบนะครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย pharmb » 10 พ.ค. 2011, 22:16

พอดีที่ที่ผมเรียนไม่ค่อยสนิทกับรุ่นพี่เลยอ่าคับ เรื่องได้หนังสือจากรุ่นพี่นี่ ท่าจะยากมากเลยย

อยากทำสรุปเองนะครับ แต่ต้องใช้ความพยายามมากเลย หาในเน็ตก็พอมีนะครับ scribd.com แต่มันเสียเงินโหลดนี่ซิครับ
pharmb

โพสต์โดย humbler » 11 พ.ค. 2011, 13:17

เดี๋ยวพอน้องขึ้นปีสุดท้าย คาดว่าจะมีเอกสารเพียบเลยให้อ่านน
ถ่ายเอกสารเอาโลดดด เพื่อนๆๆคนไหนใครมีอะไรในชั้นถ่ายเอกสารกันจนหมดแทบไม่ต้องพึ่งรุ่นพี่
จนตัวน้องๆๆอ่านไม่ทันเองเลยแหละคับบบ :mrgreen:

(ปล. ไม่รู้ว่าเหมือนกันทุกมหาลัยไม๊น๊อออ) :biggrin:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
humbler

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน