New Document

สาขาเทคโนโลยีเภสัชภันฑ์จบมาได้ภบ.ไหมคะ

นักเรียนเภสัชกร

สาขาเทคโนโลยีเภสัชภันฑ์จบมาได้ภบ.ไหมคะ

โพสต์โดย zokenyo » 08 เม.ย. 2011, 07:54

ค่ะ อยากทราบว่า เรียนคณะเภสัช แต่จบมาไม่ได้ภบ.คือ เภสัชหลักสูตรวิทยาศาสตร์บัณฑิต สาชาวิทยาเครื่องสำอาง อย่างเดียวใช่ป่ะคะ
แล้วเภสัช สาขาโทโนโนยีเภสัชภัณฑ์ของมศว.อ่ะค่ะ จบมาได้ภบ.ใช่รึป่าวคะ เห็นบางคนบอกว่าจบมาได้วิทอ่ะค่ะ แต่หนูก็อ่านว่ามันเป็นหลักสุตรเภสัชศาสตร์บัณฑิตค่ะ ยังไงช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะคะ แหะๆ ขอบคุณมากค่ะ
zokenyo

Re: สาขาเทคโนโลยีเภสัชภันฑ์จบมาได้ภบ.ไหมคะ

โพสต์โดย Pharma_Name » 08 เม.ย. 2011, 08:21

หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต แบบ 6 ปี จะมีอยู่ 3 สาขานะครับ
1. หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาการบริบาลทางเภสัชกรรม
2. หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาวิทยาศาสตร์ทางเภสัชกรรม หรือสาขาวิชาเภสัชศาสตร์ หรือสาขาวิชาเทคโนโลยีเภสัชภัณฑ์
3. หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาข้อมูลข่าวสารทางเภสัชศาสตร์

หลักสูตรที่ 2 นั้นจะมีชื่อเรียกแตกต่างกันออกไป แล้วแต่สถาบัน ของม.ศรีนครินทรวิโรฒ ใช้ชื่อว่า หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาเทคโนโลยีเภสัชภัณฑ์ ใช้ระยะเวลาเรียนอย่างน้อย 6 ปี เรียนจบไปได้วุฒิเภสัชศาสตรบัณฑิต (เทคโนโลยีเภสัชภัณฑ์) ย่อว่า ภ.บ.

แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะตั้งชื่อให้มันแตกต่างกันทำไม คนมาอ่านเข้าใจผิดกันหมด

ปล.
1. มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ย่อว่า มศว ไม่ใช่ มศว.
2. ชื่อหลักสูตรไม่มีการรันต์ เช่น เภสัชศาสตรบัณฑิต ไม่ใช่ เภสัชศาสตร์บัณฑิต
Pharma_Name

Re: สาขาเทคโนโลยีเภสัชภันฑ์จบมาได้ภบ.ไหมคะ

โพสต์โดย zartingtong » 08 เม.ย. 2011, 08:47

เอาให้สับสนกันหนักๆเข้าไปอีกหน่อย

เมืองไทยคุณเป็นเภสัขกรแน่นอน

แต่ไปอเมริกาเค้าถือว่าคุณไม่ใช่ pharmacist นะครับ :mrgreen: :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย adRIAmYCin » 08 เม.ย. 2011, 09:05

ลองกลับไปดูชื่อหลักสูตรให้ดีๆนะครับ เพราะบางทีหลักสูตรที่เปิดในคณะเภสัชศาสตร์อาจจะไม่ใช่หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิตก็ได้ ยกตัวอย่างเช่น หลักสูตรวิทยาศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง ของ ม.นเรศวร http://www.pha.nu.ac.th/education_doc/u ... ic2551.pdf หลักสูตรนี้จบออกมาแล้วจะได้ วท.บ. ไม่ใช่ ภบ. ซึ่งไม่สามารถสอบใบประกอบวิชาชีพเพื่อเป็นเภสัชกรได้

ปล. ปรกติแล้วในหลักสูตรเค้าจะให้ข้อมูลพวกนี้อย่างครบถ้วนอยู่แล้วครับ อยู่ที่ว่าจะตั้งใจอ่านให้มันครบถ้วนหรือเปล่าเท่านั้นเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
adRIAmYCin

โพสต์โดย zokenyo » 08 เม.ย. 2011, 11:46

ค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
ปล .
1. ขอโทษด้วยนะคะคราวหน้าจะตรวจทานให้ดีค่ะ เลยพิมพ์ผิด
2. มศว ไม่มีจุด เป็นชื่อพระราชทาน เพิ่งทราบจริง ๆ ค่ะ ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
zokenyo

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน