New Document

อยากทราบว่า เภสัชที่มหาวิทยาลัยใดบ้างที่ต้องใช้ทุนอ่ะครับ

นักเรียนเภสัชกร

อยากทราบว่า เภสัชที่มหาวิทยาลัยใดบ้างที่ต้องใช้ทุนอ่ะครับ

โพสต์โดย iiamarmz » 27 มี.ค. 2011, 08:39

พอดีผมติดของ ม.มหาสารคาม อ่ะ ต้องใช้ทุนไหม??

พอดีผมไปดูรายชื่อผู้ต้องใช้ทุนปีนี้ม่ายเห็นมี ม.มหารสารคาม เลยอ่ะ
iiamarmz

Re: อยากทราบว่า เภสัชที่มหาวิทยาลัยใดบ้างที่ต้องใช้ทุนอ่ะครั

โพสต์โดย Pharma_Name » 27 มี.ค. 2011, 12:42

นักศึกษา/นิสิตเภสัชศาสตร์ที่ต้องชดใช้ทุนคือ นิสิตนักศึกษาเภสัชศาสตร์ของมหาวิทยาลัยของรัฐทั้งหมด รวมทั้งของม.มหาสารคามที่น้องเจ้าของกระทู้กล่าวถึงด้วยครับ แต่เหตุที่ไม่มีรายชื่อนิสิตเภสัชศาสตร์ของม.มหาสารคามในการชดใช้ทุนครั้งนี้ก็เพราะว่า

ผู้ที่ลงชื่อใช้ทุนในครั้งนี้คือผู้เข้าศึกษาในปีการศึกษา 2549 ตอนนี้ปี 2554 เหล่านักศึกษา/นิสิตที่เรียนหลักสูตร 5 ปี ก็เรียนจบแล้ว และสามารถลงชื่อชดใช้ทุนได้ แต่พวกที่เรียนหลักสูตร 6 ปี ยังเรียนไม่จบครับ ดังนั้น จะไม่เห็นรายชื่อนิสิตของ ม.มหาสารคาม (และอีกหลายมหาวิทยาลัยที่เป็น 6 ปี เช่น ม.นเรศวร ม.พะเยา เป็นต้น)

ถ้าไม่เข้าใจอะไรก็สอบถามได้ครับ ตอบได้ก็จะช่วยตอบ
Pharma_Name

Re: อยากทราบว่า เภสัชที่มหาวิทยาลัยใดบ้างที่ต้องใช้ทุนอ่ะครั

โพสต์โดย zartingtong » 27 มี.ค. 2011, 13:43

สมัครใจ ถ้าไม่พอจับฉลากเหมือนเกณฑ์ทหาร
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย iiamarmz » 27 มี.ค. 2011, 20:25

แร้วกานใช้ทุนเราจะได้ไปใช้ที่ไหน เราเลือกเองได้ไหมครับ?

แล้วไปใช้ทุนเค้าจะบรรจุเป็นข้าราชการไหม??

ขอบคุณน่ะที่ช่วยตอบอ่ะ
iiamarmz

โพสต์โดย Pharma_Name » 28 มี.ค. 2011, 08:56

iiamarmz เขียน:แร้วกานใช้ทุนเราจะได้ไปใช้ที่ไหน เราเลือกเองได้ไหมครับ? แล้วไปใช้ทุนเค้าจะบรรจุเป็นข้าราชการไหม?? ขอบคุณน่ะที่ช่วยตอบอ่ะ

แนะนำให้หาหนังเก่า ๆ มาดูนะครับ ขั้นตอนก็คล้าย ๆ กับในหนังเรื่อง หมอเจ็บ นะครับ คือจะมีรายชื่อจังหวัดมาให้เราเลือก แล้วจะมีพี่จากสาธารณสุขจังหวัดนั้น ๆ มาให้ข้อมูล เช่น กันดารมั้ย เภสัชรพ. นั้นกี่คน เป็นต้น บางจังหวัดที่เขาเกลี่ยตำแหน่งไม่ทันก็จะทราบคร่าว ๆ ว่าจังหวัดละกี่คน แต่ไม่ทราบว่าโรงพยาบาลใด

เสร็จแล้วหน้าที่ของผู้สมัครชดใช้ทุนก็คือ นำป้ายชื่อของตนเองไปปักที่บอร์ดของจังหวัดนั้น อยากได้จังหวัดไหน ก็ไปปักได้เลย พอหมดเวลาก็ดูว่าจำนวนที่ปัก กับจำนวนที่รับพอดีกันมั้ย ถ้าจำนวนที่ปักเกิน ก็จะโดนเรียกขึ้นเวทีเพื่อจับลูกปิงปอง ถ้าจำนวนที่ปักพอดีกับจำนวนที่รับ ก็จะรับทั้งหมด เจ้าหน้าที่จะพาผู้สมัครทั้งหมดไปลงทะเบียน

การชดใช้ทุน จะบรรจุเป็นข้าราชการเลยครับ

สงสัยก็ถามได้ครับ
Pharma_Name

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน