สภาเภสัชฯ เผย ม.บูรพา ไม่ผ่านรับรองปริญญาเภสัชฯ

นักเรียนเภสัชกร

สภาเภสัชฯ เผย ม.บูรพา ไม่ผ่านรับรองปริญญาเภสัชฯ

โพสต์โดย Wiz@rd. » 26 มี.ค. 2011, 15:17

สภาเภสัชฯ เผย ม.บูรพา ไม่ผ่านรับรองปริญญาเภสัชฯ

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 25 มีนาคม 2554 18:26 น.

สภาเภสัชกรรม ประกาศรับรองปริญญาเภสัชศาสตร์ เปิดใหม่ในปี 2554 ได้แก่ ม.อีสเทิร์นเอเชีย และ ม.พะเยา ส่วน ม.บูรพา รับรองแค่นักศึกษาที่เข้าเรียนปี'53 เท่านั้น

รศ.ภญ. ธิดา นิงสานนท์ นายกสภาเภสัชกรรม เปิดเผยว่า ?เพื่อส่งเสริมมาตรฐานการผลิตเภสัชกร สถาบันการศึกษาที่ได้รับการรับรองปริญญาเภสัชศาสตร์จะต้องมีคุณสมบัติและ ความพร้อมในการจัดการศึกษาให้มีหลักสูตรที่ได้มาตรฐาน รวมทั้งมีอาคาร สถานที่ การจัดเตรียมทรัพยากร และแผนพัฒนาด้านต่างๆ เป็นไปตามข้อบังคับสภาเภสัชกรรมว่าด้วยการรับรองปริญญา พ.ศ.2551

ในปี 2554 สภาเภสัชกรรมได้ดำเนินการตรวจเยี่ยมดูความพร้อมในการจัดการเรียนการสอนของ สถาบันการศึกษาที่เปิดใหม่ และที่เปิดก่อนข้อบังคับแต่ยังไม่ได้รับการรับรองจำนวน 3 แห่ง ที่ได้ยื่นรายละเอียดและประสงค์ขอการรับรองปริญญาเภสัชศาสตร์บัณฑิต เพื่อประโยชน์ในการสมัครเป็นสมาชิกสภาเภสัชกรรม ตามที่บัญญัติในมาตรา 9(3) แห่งพระราชบัญญัติวิชาชีพเภสัชกรรม พ.ศ.2537 ล่าสุดได้พิจารณารายละเอียดเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

คณะกรรมการสภาเภสัชกรรมในวาระการประชุมครั้งที่ 189 (1/2554) และ 191 (3/2554) มี มติเห็นชอบและให้การรับรองปริญญาของสถาบันการศึกษาทางเภสัชศาสตร์เพิ่มใหม่ จำนวน 2 แห่งเท่านั้น ได้แก่ คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยอีสเทิร์นเอเชีย และคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ทั้งนี้ เป็นการรับรองแบบมีเงื่อนไข 1 ปี สำหรับปีการศึกษา 2554 ผลการรับรองดังกล่าวมีผลต่อนักศึกษาที่เข้ามาก่อนปีการศึกษา 2554 และนักศึกษาที่เข้าใหม่ในปีการศึกษา 2554 ของทั้งสองสถาบัน ซึ่งนักศึกษาที่สำเร็จการศึกษาในรุ่นที่สภาเภสัชกรรมให้การรับรองนั้น สภาเภสัชกรรมจะมีมาตรการให้การคุ้มครองให้สามารถขอเข้าสอบความรู้ เพื่อขอขึ้นทะเบียนและรับใบอนุญาตประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมได้ โดยสภาเภสัชกรรมจะเข้าติดตามประเมินความก้าวหน้าในการดำเนินการตามเงื่อนไข ที่ได้กำหนดสำหรับการรับรองในปีการศึกษาต่อๆ ไปอย่างต่อเนื่อง

สำหรับคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยบูรพา จากการติดตามผลการดำเนินการ และการพัฒนาของสถาบัน ปัจจุบันสภาเภสัชกรรมยังคงให้การรับรองเฉพาะนักศึกษาที่เข้าศึกษาในปีการ ศึกษา 2553 ที่ผ่านมาเท่านั้น หากนักศึกษา หรือผู้ปกครองมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการเข้าศึกษาในสถาบันการศึกษาเภสัชศาสตร์ สถาบันใดกรุณาติดต่อสอบถามรายละเอียดได้ที่สำนักงานสภาเภสัชกรรม โทร.02 590 1877

ที่มา : http://www.manager.co.th/QOL/ViewNews.a ... 0000038309
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator
 
โพสต์: 942
ลงทะเบียนเมื่อ: 09 มี.ค. 2004, 20:15
ที่อยู่: โลก







Re: สภาเภสัชฯ เผย ม.บูรพา ไม่ผ่านรับรองปริญญาเภสัชฯ

โพสต์โดย kunmong » 28 มี.ค. 2011, 21:40

Wiz@rd. เขียน:สภาเภสัชฯ เผย ม.บูรพา ไม่ผ่านรับรองปริญญาเภสัชฯ

สภาเภสัชกรรม ประกาศรับรองปริญญาเภสัชศาสตร์ เปิดใหม่ในปี 2554 ได้แก่ ม.อีสเทิร์นเอเชีย และ ม.พะเยา ส่วน ม.บูรพา รับรองแค่นักศึกษาที่เข้าเรียนปี'53 เท่านั้น

คณะกรรมการสภาเภสัชกรรมในวาระการประชุมครั้งที่ 189 (1/2554) และ 191 (3/2554) มี มติเห็นชอบและให้การรับรองปริญญาของสถาบันการศึกษาทางเภสัชศาสตร์เพิ่มใหม่ จำนวน 2 แห่งเท่านั้น ได้แก่ คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยอีสเทิร์นเอเชีย และคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ทั้งนี้ เป็นการรับรองแบบมีเงื่อนไข 1 ปี สำหรับปีการศึกษา 2554 ผลการรับรองดังกล่าวมีผลต่อนักศึกษาที่เข้ามาก่อนปีการศึกษา 2554 และนักศึกษาที่เข้าใหม่ในปีการศึกษา 2554 ของทั้งสองสถาบัน
\


ว๊าว พะเยา ผ่านแล้ว ... อิอิ
เขียวมะกอกไม่เคยหลอกใคร
เขียวแต่ละใบยังใสสดโสภิณ
แล้วเติบโตแตกใบจนเต็มแผ่นดิน
มอบชีวินเป็นผลพืชแด่ประชา ...
kunmong
 
โพสต์: 20
ลงทะเบียนเมื่อ: 24 ต.ค. 2009, 21:41
ที่อยู่: 282 ถ.มหายศ ต.ในเวียง อ.เมือง จ.น่าน 55000

Re: สภาเภสัชฯ เผย ม.บูรพา ไม่ผ่านรับรองปริญญาเภสัชฯ

โพสต์โดย KonTuaLek » 30 มี.ค. 2011, 21:15

ในเว็บไซต์ http://pharm.buu.ac.th/
มีการตอบคำถามแล้วครับ
ประกาศเรื่อง ข่าวสภาเภสัชกรรมไม่รับรองคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยบูรพาปีการศึกษา ๒๕๕๔
เนื่องจากในขณะนี้มีข่าวเผยแพร่ออกมาทางอินเทอร์เนต และหนังสือพิมพ์ฯลฯ ว่า สภาเภสัชกรรมไม่รับรองคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยบูรพา
ปีการศึกษา ๒๕๕๔ นั้น ข้อมูลข่าวในขณะนี้ยังไม่เป็นที่แน่ชัดว่ำ ผลสุดท้ายจะเป็นประการใด เนื่องจากคณบดีคณะเภสัชศาสตร์
มหาวิทยาลัยบูพรา กำำลังจะเจรจากับสภาเภสัชกรรม ในวันที่ ๓๑ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๕๔ ในส่วนของรายละเอียดของการแก้ไขปรับปรุงตามข้อกำหนดของสภาเภสัชกรรม คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยบูรพา มีความเห็นใจและเข้าใจผู้ปกครองนักเรียนที่มี
รายงานตัวผ่านไปแล้ว ซึ่งทางคณะฯ จะไม่ทำำให้ท่านเสียผลประโยชน์อย่างแน่นอน และสำำหรับนักเรียนท่านใดที่มีความประสงค์จะสมัครสอบด้วยวิธี Admission กลางก็สามารถที่จะดำำเนินการต่อได้เช่นกัน
KonTuaLek
 
โพสต์: 51
ลงทะเบียนเมื่อ: 15 เม.ย. 2009, 15:30


ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน

ผู้ใช้งานขณะนี้

New Document