New Document

วัณโรคร้ายที่โครตใกล้ตัวคุณเลย

ข่าวสารสาธารณสุข

วัณโรคร้ายที่โครตใกล้ตัวคุณเลย

โพสต์โดย kiatisak » 21 พ.ย. 2017, 08:30

การต่อสู้เพิ่งเริ่มต้น สธ.อย่ารีบประกาศชัยชนะ

สวัสดีครับ คือผมป่วยเป็นวัณโรคตอนนี้กำลังรักษาอยู่เลยอยากจะมีเขียนรีวิวการป่วยเป็นวัณโรคครับเพราะผมได้ยินหมอเขาพูดว่าช่วงนี้วัณโรคกลับมาแพร่เชื้อกระจายอีกแล้วมีผู้ป่วยเพิ่มขึ้นเนื่องจากผู้ป่วยไม่รู้ว่าตัวเองป่วยและไม่ได้ทำการรักษาเริ่มเลยนะครับ

อาการของผู้ติดเชื้อจากประสบการณ์ตรงครับ 555555+

1.จะไอแห้งๆเป็นระยะติดต่อกันเวลานานประมาณ 15 วันก็ควรไปตรวจได้แล้วครับ (ควรตรวจตั้งแต่ 3-7 วันแล้ว ควรหาหมอ)

2.จะกระสับกระส่ายตอนกลางคืนจะปวดท้องจนต้องบิดไปมา5555+โครตทรมาณอันนี้บอกเลยยยย

3.เวลานอนตอนกลางคืนจะมักตื่นมาเหงื่อท่วมตัวทั้งๆที่เปิดพัดลมไว้ - -* หรือพัดลมมันไม่แรง

4.ไอเป็นเลือดมันจะไม่รู้สึกเจ็บอะไรเลยนะครับคือแบบเห้ยอะไรว้ะผมไอเป็นเลือดนะเว้ยแต่ไม่รู้เจ็บหรือแสบคอเลย

5.หายใจจะเจ็บหน้าอกมากๆ 55555555+ ตอนแรกผมก็คิดว่ากล้ามเนื้ออักเสบตรงอกที่ไหนได้อ้าวเฮ้ยวัณโรคนี่หว่าาาาาาา

6.จะเป็นหวัดตัวร้อนตอนเย็นๆดึกๆ55555+ มันเป็นอะไรกับตอนเย็นไม่รู้ เช้ากลางวันตัวไม่ร้อน

7.น้ำลายผสมเลือด

กว่าจะได้ผลและทำการรักษาจริงเริ่มกินยา รวมประมาณ เกือบๆ 2 เดือน ที่จำได้สองเดือน แรก กินยา 8 เม๋็ดนะครับโอ้โห้วย้ำว่า 8 เม็ดไม่ใช่เรื่องแต่งใดๆ เยอะมากครับ 8 เม็ด เม็ดใหญ่ๆ 5555555+ พอกินเสร้จประมาณ สองเดือนน้ำลายก็ไม่พบเชื้อเลยครับยาเขาดีจริงๆ แต่แผลในปอดผมยังมีอยู่ หลังจากผ่า่นสองเดือนไปแล้ว ผมก็ลดยามาเหลือ 5 เม็ด ชิวๆ ครับ 555555+ พอมาถึงเดือนที่ 6 หมอบอกว่าอาจจะหาย ผมโครตดีใจเลย พอไปฟังผล ผ่ามๆๆๆๆๆๆๆ ผ่ามๆๆ

แถ่มๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แผลในปอดยังไม่หาย T-T โห้ยอะไรว้ะ ตอนนั้นโครตแฟลเลย ครับ 55555555+ หมอบอกว่ากินยาอีก 3 เดือนนะ กินยาเกินดีกว่ากินยาขาด ตอนนี้ก็มา 9 เดือนแล้วครับ 55555555555+ ผ่ามๆโครตดีไตเลยยยยยยยยยยยยย

แต่สุดท้ายครับ การรักษาล้มเหลว.........ชีวิตตอนนี้ ล้มเหลวต่ำตมไม่หยุดมาก ยาก็กินไม่หายได้ ไง 555555555 เห้อคงต้องยอมรับชะตากรรมครับย่ำแย่มากๆ ความรู้สึก เห้อต้องรักษาใหม่ครับ

https://pantip.com/topic/37109528
kiatisak

Re: วัณโรคร้ายที่โครตใกล้ตัวคุณเลย

โพสต์โดย kiatisak » 27 พ.ย. 2017, 08:22

สธ.ชื่นชม รร.วัดสุทธิวราราม มีมาตรการควบคุมวัณโรคอย่างเต็มที่ ชี้พร้อมให้ความช่วยเหลือเต็มที่ ส่วนเด็กที่ป่วยให้พักการเรียนไปแล้ว โดยจะติดตามสาเหตุต่อไป คาดติดจากคนใกล้ชิดที่คลุกคลีอยู่ด้วยกันนานเกิน 8 ชั่วโมง

รองอธิบดีกรมควบคุมโรค กล่าวต่อว่า โรควัณโรคนั้น สามารถติดต่อกันได้ทางการไอหรือจาม โดยจะมีอาการไข้ ไอเรื้อรังเกิน 2 สัปดาห์ น้ำหนักลด เป็นต้น สำหรับการรักษาสามารถรักษาให้หายขาดได้ โดยการรับประทานยาต่อเนื่องประมาณ 6 เดือน ก็จะหายขาดประมาณ 98-100% วัณโรคยังเป็นปัญหาที่สำคัญในระดับนานาชาติส่วนสถานการณ์การป่วยในประเทศไทยพบว่า มีผู้ป่วยวัณโรคอยู่ที่ 171 ต่อ 1 แสนประชากร หรือค่าเฉลี่ยคือพบผู้ป่วยประมาณหลักแสนรายต่อปี แต่คนไทยยังคิดว่าวัณโรคไม่มีแล้ว

“วัณโรคมีการติดเชื้อกันได้แต่ไม่ได้ป่วยง่าย โดยจากการสำรวจล่าสุดเมื่อ 5 ปี ที่ผ่านมา พบว่า คนไทย 1 ใน 3 มีการติดเชื้อวัณโรคในร่างกาย แต่ผู้ที่ติดเชื้อไม่จำเป็นต้องป่วยทุกราย หากติดเชื้อ 100 คน ก็จะป่วยประมาณ 10 คน โดยอาการที่เราต้องสังเกตคือไอเกิน 2 สัปดาห์ และหากใครมีอาการดังกล่าวต้องไปตรวจหาเชื้อวัณโรค เพราะหากพบเชื้อกินยาต่อเนื่อง 6 เดือน ก็จะหายจากโรคได้"

https://www.thaipost.net/?q=node/38502
kiatisak

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน