New Document

ไม่รู้ข่าวดี (ใคร) หรือข่าวร้าย (ใคร) ...

ข่าวสารสาธารณสุข

ไม่รู้ข่าวดี (ใคร) หรือข่าวร้าย (ใคร) ...

โพสต์โดย Wiz@rd. » 17 ก.พ. 2011, 20:31

ด่วน! ระงับการใช้ตำแหน่ง

สำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุขได้มีหนังสือ ที่ สธ 0201.032/ว 35 ลงวันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2554 แจ้งเวียน ผู้ว่าราชการจังหวัดทุกจังหวัดเพื่อทราบและแจ้งผู้เกี่ยวข้องถือปฏิบัติต่อ ไป เรื่อง ระงับการใช้ตำแหน่ง โดยแจ้งว่า ขณะนี้สำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุขได้รับการจัดสรรนักเรียนทุนรัฐบาล ประจำปี 2554 จำนวน 6,648 อัตรา และโครงการผลิตพยาบาลวิชาชีพเพิ่ม ฯ ในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ อีกจำนวน 3,000 อัตรา ซึ่งจากการสำรวจอัตราว่างที่มีอยู่ปัจจุบันไม่เพียงพอ จึงได้ดำเนินการขออัตราเพิ่มใหม่ไปสำนักงาน ก.พ. โดยมีแนวโน้มอาจต้องนำอัตราว่างตำแหน่งอื่น ๆ มาปรับปรุงเป็นตำแหน่งเพื่อใช้บรรจุกลุ่มนักเรียนดังกล่าวข้างต้น ดังนั้น จึงขอให้ระงับใช้ตำแหน่งว่างทุกกรณี โดยขอให้หยุดการใช้ตำแหน่งว่างตั้งแต่วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2554 ทั้งนี้ ให้ทุกส่วนราชการตรวจสอบตำแหน่งว่างตามรายละเอียดบัญชีตามสิ่งที่ส่งมาพร้อม หนังสือ พร้อมสรุปรายงานตำแหน่งว่างที่เหลือและรายงานการใช้อัตราว่าง หากตำแหน่งใดออกคำสั่งไปก่อนหน้านี้แล้วให้ระบุรายละเอียดเลขที่คำสั่งใน หมายเหตุ และส่งข้อมูลพร้อมสำเนาคำสั่งให้กลุ่มบริหารงานบุคคลภายในวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2554 ที่ E-mail address: pf_piyanat@hotmail.co.th su_wong@hotmail.co.th หลังจากดำเนินการบริหารจัดการตำแหน่งว่างแล้วเสร็จจะแจ้งให้จังหวัดทราบและอนุญาตให้ใช้ตำแหน่งในโอกาสต่อไป

ที่มา : http://dmsic.moph.go.th/news/detail.php?idnews=2672
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: ไม่รู้ข่าวดี (ใคร) หรือข่าวร้าย (ใคร) ...

โพสต์โดย ORS » 20 ก.พ. 2011, 13:55

อยากทราบว่า ถ้าคนที่อยู่ในขั้นตอนการดำเนินการ (หนังสือกำลังเดินทางอยู่ตามโต๊ะต่างๆ ยังไม่ถึงขั้นออกคำสั่ง) เค้าจะระงับด้วยมั้ยคะ
รบกวนพี่ๆ แนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
ORS

Re: ไม่รู้ข่าวดี (ใคร) หรือข่าวร้าย (ใคร) ...

โพสต์โดย beebee » 23 ก.พ. 2011, 21:27

มันเป็นข่าวร้ายสำหรับลูกจ้างรุ่นไม่ใช้ทุนแบบพวกหนูค่ะพี่ เศร้าใจกันเป็นแถบๆ
ไม่รู้จะเปลี่ยนทางเดินชีวิตไปทางไหนดี ยังลังเล เหมือนเป็นส่วนเกิน ที่พอมีคนใหม่มาก็โดนเขี่ยทิ้ง
ประมาณนั้น ทำงานอดทนรอมาตั้งนาน และผลที่ได้รับก็คือ ข่าวร้ายที่เห็น
beebee

โพสต์โดย autumnaki » 06 มี.ค. 2011, 22:40

beebee เขียน:มันเป็นข่าวร้ายสำหรับลูกจ้างรุ่นไม่ใช้ทุนแบบพวกหนูค่ะพี่ เศร้าใจกันเป็นแถบๆ
ไม่รู้จะเปลี่ยนทางเดินชีวิตไปทางไหนดี ยังลังเล เหมือนเป็นส่วนเกิน ที่พอมีคนใหม่มาก็โดนเขี่ยทิ้ง
ประมาณนั้น ทำงานอดทนรอมาตั้งนาน และผลที่ได้รับก็คือ ข่าวร้ายที่เห็น

กด Like ซักล้านครั้งค่ะ เราก็เป็นอีกคนที่เป็นลูกจ้างอยู่ แต่ในตำแหน่งจัดสรรก็ดันมีน้องใหม่ที่จะลงมาพร้อม "ตำแหน่ง" ขณะที่รุ่นพี่อย่างเราๆ ต้องทำใจ
autumnaki

โพสต์โดย Wiz@rd. » 07 มี.ค. 2011, 22:25

ข่าวร้ายกว่า...

จำนวนตำแหน่งข้าราชการทั้งประเทศในมือของกระทรวงสาธารณสุขปัจจุบันเหลืออยู่ 419 ตำแหน่ง
แต่จำนวนที่ต้องการมี 30,087 ตำแหน่ง
Wiz@rd.

โพสต์โดย Wiz@rd. » 07 มี.ค. 2011, 22:28

ข่าวไม่กรองคือ น้องใช้ทุนเภสัชปีนี้ ลงทะเบียนขอใช้ทุนไม่ครบ หวังเป็นอย่างยิ่ง(และอาจจะอย่างลมๆแล้งๆด้วย)ว่าตำแหน่งเภสัชที่เหลือจะเอาไปบรรจุให้ลูกจ้างชั่วคราวที่อยู่มานานก่อนนะครับ
Wiz@rd.

โพสต์โดย zartingtong » 08 มี.ค. 2011, 00:56

ได้ข่าวว่าไม่ครบ ก็ให้จับฉลากให้ครบ
zartingtong

โพสต์โดย white-blue » 08 มี.ค. 2011, 23:19

ดูจากรายชื่อที่ใช้ทุนคร่าวๆเหมือนจะไม่มีที่ที่มีลูกจ้างทำงานอยู่ก่อนนะ
อย่างน้อยจะได้ไม่ต้องแตกแยกกัน(หรือปล่าว)
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย implus » 08 มี.ค. 2011, 23:29

เหมือนจะว่างอยุ่ 60++ แต่เขากำลังเปิดรับรอบสองเพิ่มเติมอยุ่คะ
" ขอผองเพื่อนจงเป็นเช่นเม็ดทราย ที่กร่นกรายมีหลายหลากทั้งนาคร แล้วร่วมกันเป็นพลังสร้างเกียรติกำจร เภสัชกร...จักไว้ชื่อคู่ดินฟ้า "
implus

โพสต์โดย tayrx9 » 10 มี.ค. 2011, 15:32

แล้ว 30000 ตำแหน่ง ได้รึเปล่า ครับ ใครอยู่วงใน ฝากด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
tayrx9

โพสต์โดย autumnaki » 10 มี.ค. 2011, 20:41

white-blue เขียน:ดูจากรายชื่อที่ใช้ทุนคร่าวๆเหมือนจะไม่มีที่ที่มีลูกจ้างทำงานอยู่ก่อนนะ
อย่างน้อยจะได้ไม่ต้องแตกแยกกัน(หรือปล่าว)

มีค่ะ อย่างน้อยในนราธิวาสนี้ก็มี 3 โรงพยาบาลแล้วที่มีน้องใหม่มาขณะที่มีพี่ยังไม่ได้บรรจุค่ะ
autumnaki

โพสต์โดย white-blue » 10 มี.ค. 2011, 21:28

autumnaki เขียน:
white-blue เขียน:ดูจากรายชื่อที่ใช้ทุนคร่าวๆเหมือนจะไม่มีที่ที่มีลูกจ้างทำงานอยู่ก่อนนะ

มีค่ะ อย่างน้อยในนราธิวาสนี้ก็มี 3 โรงพยาบาลแล้วที่มีน้องใหม่มาขณะที่มีพี่ยังไม่ได้บรรจุค่ะ

หมายความว่าให้น้องไปใช้ทุนเป็นข้าราชการ ใน รพ ที่มีเภสัชรุ่นพี่เป็นลูกจ้างอยู่ แต่ไม่เอาตำแหน่งที่ว่างไปบรรจุให้ รุ่นพี่ที่เป็นลูกจ้างอยู่ก่อนเนี่ยนะ 555

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย autumnaki » 10 มี.ค. 2011, 21:32

white-blue เขียน:

หมายความว่าให้น้องไปใช้ทุนเป็นข้าราชการ ใน รพ ที่มีเภสัชรุ่นพี่เป็นลูกจ้างอยู่ แต่ไม่เอาตำแหน่งที่ว่างไปบรรจุให้ รุ่นพี่ที่เป็นลูกจ้างอยู่ก่อนเนี่ยนะ 555

ใช่ค่ะ โรงพยาบาลที่ทำงานอยู่มีรายชื่อตำแหน่งที่น้องจะมาลง แต่ตอนนี้ที่โรงพยาบาลเองจ้างเภสัชกรลูกจ้างอยู่ 2 คนค่ะ
และดูตามหนังสือกระทรวงแล้ว น้องจะลงมาพร้อมหนังสือส่งตัวที่ระบุให้ได้รับการบรรจุแต่งตั้งในวันที่ 1 เมษายน 2554 ค่ะ
autumnaki

โพสต์โดย autumnaki » 10 มี.ค. 2011, 21:37

เราเข้าใจว่า ทางกระทรวงที่จัดตำแหน่งให้น้องลง เค้าดูแค่ว่า ตาม GIS (กรอบอัตรากำลัง) มีได้เ่ท่าไหร่ แล้วที่มีอยู่แล้ว (บรรจุ) มีอยู่เท่าไหร่ ถ้าไม่ครบก็ให้เพิ่มให้ครบค่ะ เพราะที่นี่มีบรรจุอยู่แล้ว 2 คน แต่ตาม GIS มีได้ 3 คน ก็ได้รับการจัดสรรเพิ่มมาอีก 1 ตำแหน่งสำหรับน้องค่ะ

ส่วนพี่อย่างเราก็ต้อง....ต่อไปใช่ไหมคะ
autumnaki

โพสต์โดย white-blue » 10 มี.ค. 2011, 22:11

white-blue เขียน:

ใช่ค่ะ โรงพยาบาลที่ทำงานอยู่มีรายชื่อตำแหน่งที่น้องจะมาลง แต่ตอนนี้ที่โรงพยาบาลเองจ้างเภสัชกรลูกจ้างอยู่ 2 คนค่ะ
และดูตามหนังสือกระทรวงแล้ว น้องจะลงมาพร้อมหนังสือส่งตัวที่ระบุให้ได้รับการบรรจุแต่งตั้งในวันที่ 1 เมษายน 2554 ค่ะ

ถ้ามีเหตุการแบบนี้เกิดขึ้นจริง ลูกจ้างทั้งหลายก็อย่ามัวมุดหัวอยู่แต่ในกระดอง ออกไปปิดถนนประท้วงกันได้แล้ว หรือไม่งั้นก็รอกินน้ำใต้ศอกเด็กจบใหม่กันต่อไป เลิกทำเป็นรุ่นพี่ใจดีมีน้ำใจได้แล้วมั้ง พูดจริงนะไม่ได้พูดเล่น ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรหรอก แต่เห็นแล้วโมโห่แทนว่ะ

white-blue

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน