New Document

ไม่ได้รับการปรับเงินเดือนตามวุฒิตั้งแต่ 6 เดือนแรก จะตกเบิก?

ข่าวสารสาธารณสุข

ไม่ได้รับการปรับเงินเดือนตามวุฒิตั้งแต่ 6 เดือนแรก จะตกเบิก?

โพสต์โดย ammj » 13 ก.พ. 2011, 18:01

ดิฉันบรรจุเข้ารับราชการตั้งแต่ตุลาคม 2551 บรรจุ ซี 3 ช่วงกำลังปรับเป็นระบบแท่ง แต่ดิฉันจบเภสัชกร 6 ปี ตามจริงต้องบรรจุ เภสัชกร 4 แต่ด้วยหลายเหตุผลจึงบรรจุ เภสัชกร 3 ให้ก่อนแล้ว สสจ.บอกว่า จะปรับให้หลังรับราชการไป 6เดือน จนปัจจุบันนี้ยังไม่ได้ปรับเลย จนเค้าจะใช้ประกาศฉบับใหม่กันอยู่แล้ว แต่ก็เป็นความผิดของดิฉันด้วยส่วนนึงที่ตามผลประโยชน์ตนเองน้อยเกินไป เพราะตอนที่บรรจุเป็นเภสัชกรคนเดียวในโรงพยาบาลทำงานจนลืมเงินเดือนมันเป็นแบบนี้นี่เอง กว่าจะคิดได้ ก็ผ่านไป 2 ปีเศษ ทางฝ่ายบริหารของ รพ ก็บอกว่าเค้ายังไม่ปรับเงินเดือนให้อีกหรอ ซึ่งในความเป็นจริง บริหารต่างหากที่ต้องรักษาผลประโยชน์ให้เจ้าหน้าที่ทุกคนใน รพ แต่กลับไม่ทำ ข้าราชการใหม่อย่างดิฉันก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลยไม่มีใครมาบอกมาสอน หาข้อมูลด้วยตัวเองตลอด จึงอยากบอกน้องใหม่ ให้ติดตามผลประโยชน์ที่ตนเองควรได้อย่างต่อเนื่อง และอยากให้มีระบบปฐมนิเทศข้าราชการใหม่ให้เข้าใจระบบต่างๆ

อยากเรียนถามพี่ๆ ว่าน้องมีโอกาสได้เงินตกเบิกในส่วนที่ควรได้หรือไม่คะ พี่ท่านได้ทราบรบกวนขอข้อมูลดังกล่าวด้วยค่ะ แบบมีเอกสารอ้างอิงด้วยค่ะ จักเป็นพระคุณยิ่ง เพราะสมัยเป็นลูกจ้างก็โดนกดเงินเดือนไม่ได้ ได้เยอะเหมือนสมัยนี้ ยอมรับตอนแรกรู้สึกท้อมาก เหนื่อย แต่อย่างไรก็คงไม่เลิกวิชาชีพนี้แน่นอน

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้านะคะ
ammj

Re: ไม่ได้รับการปรับเงินเดือนตามวุฒิตั้งแต่ 6 เดือนแรก จะตกเ

โพสต์โดย white-blue » 14 ก.พ. 2011, 11:47

เรื่อง ปฐมนิเทศข้าราชการใหม่นี้ แล้วแต่ สสจ. แต่ละที่นะ ส่วนที่ จังหวัดผม ก็มีปฐมนิเทศใหม่แต่จะมีตามรอบ
ส่วนเรื่องจะได้ย้อนหรือไม่ ตอบยาก
แต่สงสัยว่า ตอนบรรจุ ติดเหตุผลอะไรนักหนาทำไมไม่บรรจุให้เป็น ซี4 ตามวุฒิเลย งง?
เอาเป็นว่าแนะนำนิดนึงละกัน อย่าไว้ใจฝ่ายบริหารของรพ คุณให้มากนัก โทรถาม สสจ เอง และตามเรื่องเองจะเร็วกว่า
อย่าปล่อยให้เรื่องยืดเยื้อนานอะไรหลายๆอย่างอาจจะไม่ได้
ที่แน่แน่แนะนำอย่างนึง ถ้าคุณจบ Pharm D จาก มอนอมา บรรจุ ปี51 ทำงานครบ 4 ปี จะถึงกำหนดยื่น อวช

ที่เหลืออยู่ที่คุณจะตามเรื่องเอาแล้วละ โชคดี?
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

Re: ไม่ได้รับการปรับเงินเดือนตามวุฒิตั้งแต่ 6 เดือนแรก จะตกเ

โพสต์โดย namwanrx » 14 ก.พ. 2011, 19:52

จบ 6 ปี บรรจุ เมษา 2551ตามที่มีหนังสือให้ปรับเงินเดือนเป็น12000 ตั้งแต่ปีที่แล้ว ตอนนี้เงินเดือน 11850 ยังไม่เห็นได้ปรับอะไรนะ เคยเอาหนังสือไปให้ฝ่ายบริหารอ่าน ลงรับ ซึ่งช่วงนั้นเป็นช่วงพิจารณาเงินเดือน เค้าบอกว่าไม่ต้องทำอะไร ก็ไม่ทราบว่าจะยังงัยต่อเหมือนกัน ยังไม่เคยโทรถามสสจ เหมือนกัน อีกแค่150 จะโทรไปดีไหมเนี่ย
namwanrx

โพสต์โดย Mumu_Jung » 18 ก.พ. 2011, 19:52

ถ้าบรรจุแล้วตั้งแต่ปี 51เท่าที่ทราบมา เขาจะปรับตาม rate เงินเดือนนะคะ เช่นถ้าเงินเดือนอยู่ในช่วง 11700-12000 บ. ก็จะปรับเป็น 13900 บ
ตัวเลขจำไม่ได้ชัดเจนแต่จะประมาณนี้ละค่ะ ลองตามหนังสือดูนะคะ
Mumu_Jung

ที่อยู่: ร้านลักษิญาณีเภสัช 99/19 ถ.สายเอเชีย ต.แม่สอด อ.แม่สอด จ.ตาก 63110

โพสต์โดย namwanrx » 18 ก.พ. 2011, 22:42

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้จังหวัดนครสวรรค์ มีหนังสือมาแล้ว
namwanrx

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน