New Document

ระวัง คณะเภสัชจะเป็นเเบบคณะพยาบาล55+

ข่าวสารสาธารณสุข

ระวัง คณะเภสัชจะเป็นเเบบคณะพยาบาล55+

โพสต์โดย pompom » 23 ก.พ. 2010, 22:17

2 ที่เเล้วนะที่สภาการพยาบาลไม่รับรองเเล้วเปิดให้เด้กเรียน
เเต่คณะเภสัชมีมากกว่า 2 ที่ ที่สภาไม่รับรอง เเต่เดี๋ยวก็คงมีข่าว ดัง เร็วๆนี้ ตื่นเต้นจัง :roll: :roll:

วันอังคารที่ 23 กุมภาพันธ์ 2553

คมชัดลึก : ?ชัยวุฒิ?สั่งสกอ.ลงพื้นที่ตรวจสอบมหาวิทยาลัยราชธานี หลังนศ.บุกศธ.ร้องถูกหลอกเรียนพยาบาล เล็งช่วยหาที่เรียนพร้อมให้มหาวิทยาลัยราชธานี แสดงความรับผิดชอบ เตรียมใช้กรอบมาตรฐานคุณวุฒิระดับอุดมศึกษา เร่งคลอดพ.ร.บ.อุดมศึกษาคุมเข้มหลักสูตร ตั้งหน่วยติดตามหลักสูตร สธ.พร้อมช่วยนศ.พยาบาลในวิทยาลัยไม่ผ่านหลักสูตร
http://www.komchadluek.net/detail/20100 ... B8%99.html
pompom

Re: ระวัง คณะเภสัชจะเป็นเเบบคณะพยาบาล55+

โพสต์โดย ruralphar » 24 ก.พ. 2010, 13:42

ใกล้แล้วมั๊งครับ :lol: :lol: :lol:
ruralphar

Re: ระวัง คณะเภสัชจะเป็นเเบบคณะพยาบาล55+

โพสต์โดย ck0707007 » 24 ก.พ. 2010, 17:53

เวลาสมัครงานเขาถามเหมือนกันว่าจบจากมหาวิทยาลัยอะไร
ck0707007

โพสต์โดย Mheeflash » 26 ก.พ. 2010, 22:59

มองโลกในแง่ดีก็ขำ 55 ได้ครับ
แต่ถ้าคุณเป็นเด็กที่จ่ายเงินเข้าไปเรียนในคณะเภสัชศาสตร์ของมหาวิทยาลัยดังกล่าว
คงมีความรู้สึก 55+ เช่นกันหรือไม่ คงตอบได้ไม่ยาก
Mheeflash

โพสต์โดย namwanrx » 27 ก.พ. 2010, 15:35

อยากให้เจอดีกันซะบ้างมหาลัยเห็นแก่เงิน
namwanrx

โพสต์โดย cannabis » 06 เม.ย. 2010, 18:05

namwanrx เขียน:อยากให้เจอดีกันซะบ้างมหาลัยเห็นแก่เงิน

แต่ผมสงสารเด็กที่เข้าไปเรียน มากกว่าอ่ะ
cannabis

โพสต์โดย yeddamon » 12 เม.ย. 2010, 03:00

ถูกกกก สงสารรเด็กไม่รู้เรื่องอะไรด้วยเลยยย :twisted:
กินของร้อน ใช้ช้อนกลาง หมั่นล้างมือ
ภาพประจำตัวสมาชิก
yeddamon

โพสต์โดย LeMmOy » 28 เม.ย. 2010, 01:57

เชียร์ให้ปิดกัน + รุมว่ามหาลัยกันเข้าไปนะครับ

อนาคตน้องๆที่เค้าเรียนกันไปแล้วจะทำยังไงมีใครมาคิดตรงนี้บ้างไหมครับ
ถ้าเก่งๆกันขนาดนี้ทำไมไม่ไปสมัครเป็นอาจารย์กันล่ะครับ จะได้ช่วยยกระดับการเรียนการสอนให้ได้มาตรฐาน ให้แซงหน้าชาติในเอเชียทุกชาติกันไปเลยดีไหมครับน้าๆเภสัช

มีแต่คนเก่งที่เอาแต่ด่าแต่ไม่ยอมช่วยทำอะไรให้มันดีขึ้นเลย ถ้าเด็กๆที่เรียนที่นั่นเค้ารู้ขึ้นมาเค้าจะเสียใจนะครับที่มีรุ่นพี่เภสัชเขียวมะกอกเหมือนกันแต่ต่างสถาบันมาดูแคลนสถาบันเค้าเนี่ย

สงสารเด็กครับ

ปล. แคร์เด็กครับ
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
LeMmOy

โพสต์โดย white-blue » 20 พ.ค. 2010, 15:53

ชีวิตมันก็อย่างนี้แหละน้องถึงจะมีรสชาติ นอกจากเรียนแล้วยังได้ลุ้นด้วยว่า มหาลัยข้าจะได้รับรองหรือปล่าว หวาดเสียวไม่ใช่เล่นนะเนี่ย
ทำใจเหอะเพราะคนที่เค้าต้องพยายามอ่านหนังสือเอ็นกันเข้าไป เค้าก็ต้องรุ่นแบบหวาดเสียวว่าจะติดหรือไม่ติดเหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย white-blue เมื่อ 28 พ.ค. 2010, 12:04, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย teerawudh » 20 พ.ค. 2010, 16:50

สภาเภสัชฯต้องจัดเรื่องการสอบใบประกอบให้มีความเป็นธรรม โปร่งใส เท่าเทียมกัน

ก่อนที่จะลงโทษ มิเช่นนั้นอาจเสียหายภายหลังได้ครับ
teerawudh

โพสต์โดย jupiter » 24 ก.ค. 2010, 09:54

ทำไมสอบ OSPE+MCQ เด็ก ม.รัฐ ได้สอบที่ ม.ตัวเองล่ะครับ

ผมว่าน่าจะวนๆกันไปสอบม.อื่นๆ อาจารย์ตัวเองให้คะแนน ไม่มี bias เหรอครับ
jupiter

โพสต์โดย Piggy Bunny » 28 ก.ค. 2010, 17:30

LeMmOy เขียน:เชียร์ให้ปิดกัน + รุมว่ามหาลัยกันเข้าไปนะครับ

อนาคตน้องๆที่เค้าเรียนกันไปแล้วจะทำยังไงมีใครมาคิดตรงนี้บ้างไหมครับ
ถ้าเก่งๆกันขนาดนี้ทำไมไม่ไปสมัครเป็นอาจารย์กันล่ะครับ จะได้ช่วยยกระดับการเรียนการสอนให้ได้มาตรฐาน ให้แซงหน้าชาติในเอเชียทุกชาติกันไปเลยดีไหมครับน้าๆเภสัช

มีแต่คนเก่งที่เอาแต่ด่าแต่ไม่ยอมช่วยทำอะไรให้มันดีขึ้นเลย ถ้าเด็กๆที่เรียนที่นั่นเค้ารู้ขึ้นมาเค้าจะเสียใจนะครับที่มีรุ่นพี่เภสัชเขียวมะกอกเหมือนกันแต่ต่างสถาบันมาดูแคลนสถาบันเค้าเนี่ย

สงสารเด็กครับ

ปล. แคร์เด็กครับ

ถูกใจให้กิฟท์
ขอซื้อคำว่า แคร์เด็ก ได้ไม๊ ๆๆๆๆ ชอบบบมากกกกกกก :lol:
Piggy Bunny

โพสต์โดย pompom » 16 ส.ค. 2010, 22:40

"ถ้าเก่งๆกันขนาดนี้ทำไมไม่ไปสมัครเป็นอาจารย์กันล่ะครับ"
idea: เเล้ว ไม่ใช่ ไอ้คนที่ เก่งๆๆ หรอฮะ ที่ทำให้มีการเปิดเภสัชยกใหญ่
เด็กเป็นเครื่องมือ ของ คนที่ เก่งๆๆ นี่เเหละ

"มีแต่คนเก่งที่เอาแต่ด่าแต่ไม่ยอมช่วยทำอะไรให้มันดีขึ้นเลย "
idea: รู้ได้อย่างไรว่าไม่มีคนเก่งๆช่วย ถ้าไม่มีเเล้ว ม.เอกชนจะได้เปิดเเล้วก็สอบใบประกอบได้ทุก ม. หรอ

"ห้แซงหน้าชาติในเอเชียทุกชาติกันไปเลยดีไหมครับน้าๆเภสัช"
idea: ประเด็นมันอยู่ที่ว่า ก่อนจะพัฒนาให้เเซงหน้าในเอเชีย ต้องทำให้หมอยอมรับก่อน
นั่นหมายความว่า เภสัชต้องมีคุณภาพ เภสัชต้องเป็นที่ปรึกษาเรื่องยาให้หมอได้ทุกๆๆเรื่อง เเต่ปัจจุบันมันไม่ใช่เเม้เเต่ีถามคำถามยาง่ายๆๆยังตอบไม่เต็มปากเลย ในขณะที่คณะอื่นๆเช่น วิทยาศาสตร์การเเพทย์ ก็เริ่มมีการเรียนวิชา ฟามาโค เพราะฉะนั้น เภสัชกรสมควรจะต้องรู้ดีกว่าผู้อื่น ไม่ยังนั้นวิชาชีพหายไปเเน่ เพราะมีคนรู้เเทนเราเยอะขึ้น ค่าจ้างเภสัชก็เเพงเวอร์
ก็เพราะคุณภาพมันต่ำลง
สู้เภสัชกรสมัยก่อนไม่ได้ เช่น เมื่อก่อนเเล็บเตรียมยาทำหลายตำรับมาก เดี๋ยวนี้ เรียนกันเเล็บเเห้งๆๆก็เกือบจะทุกวิชา ไม่ได้อยู่กับของจิง
ผู้ป่วยก็ไม่ได้เห็น ทุกอย่้างอยู่บน paper ล้วนๆๆ
เกิดจากอะไรก็น่าจะรู้ในส่วนลึกๆๆ

idea: ในเมื่อคุณก็เป็นเภสัชกร เเล้วปัจจุบันคุณทำอะไรให้วงการเภสัชมั้งละ ฮะ นอกจากมาเเสดงความเห็นในบอดร์ เเล้วไม่มี อินพรหม มารับรู้
เเล้วคุณเคยทำได้อย่างที่พูดไหม ทำอะไรบ้าง ไม่ใช่ว่าทุกคนไม่สงสารเด็ก
เเต่ไอ้ผู้ใหญ่ คนที่เก่งๆๆที่คุณบอกนี่ เเหละ เค้าไม่สงสารเด็ก เค้าถึงหลอกเด็กมาเรียน ทั้งๆๆที่รู้ว่า ม. ตัวเ้องยังไม่ได้รับการรับรอง
ก็เลยต้องให้ไอ้คนที่เก่งๆๆอีกพวกต้องมานั่งรับเคราะห์รับรองให้เด็กสอบใบประกอบได้
ปอลิง. เป็นความเห็น นึงนะครับ คงไม่ว่ากัน เพื่อการพัฒนาวิชาชีพ
pompom

โพสต์โดย white-blue » 12 ก.ย. 2010, 13:21

pompom เขียน:"
เมื่อก่อนเเล็บเตรียมยาทำหลายตำรับมาก เดี๋ยวนี้ เรียนกันเเล็บเเห้งๆๆก็เกือบจะทุกวิชา

เออ อันนี้ไม่รู้นะว่า ที่ใหนทำมั่ง ไอ้แล็บแห้งๆเนี่ย นะ
แต่ บอกได้เลย มอชอ ไม่มีหรอกไอ้แล็บแห้งๆ ที่คุณพูดมานะ ยาผมก็ทำมาทุกตำรับ แล็บยาฉีด เข้าห้องปลอดเชื้อใส่ชุดอวกาศผมก็ทำมาแล้ว
แล็บไบโอเค็ม สังเคราะห์ ดีเอ็นเอ ออกมาได้เป็นเส้นใหมสีขาวๆผมก็ทำมาแล้ว แล้วผมก็คิดว่า มออื่นๆที่เค้าเปิดกันมานานแล้วก็ทำกันมาหมดแล้วละ ถึงเป็นสมัยนี้ก็ยังมีอยู่ ไม่ได้ตัดไปหรอก แต่กับไอ้ มอเอกชนที่กำลังจะเปิดนี่ซิ ไม่แน่หรอกว่าจะได้ทำหรือปล่าว
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย boy0843 » 12 ก.ย. 2010, 22:38

white-blue เขียน:
pompom เขียน:"
เมื่อก่อนเเล็บเตรียมยาทำหลายตำรับมาก เดี๋ยวนี้ เรียนกันเเล็บเเห้งๆๆก็เกือบจะทุกวิชา

เออ อันนี้ไม่รู้นะว่า ที่ใหนทำมั่ง ไอ้แล็บแห้งๆเนี่ย นะ
แต่ บอกได้เลย มอชอ ไม่มีหรอกไอ้แล็บแห้งๆ ที่คุณพูดมานะ ยาผมก็ทำมาทุกตำรับ แล็บยาฉีด เข้าห้องปลอดเชื้อใส่ชุดอวกาศผมก็ทำมาแล้ว
แล็บไบโอเค็ม สังเคราะห์ ดีเอ็นเอ ออกมาได้เป็นเส้นใหมสีขาวๆผมก็ทำมาแล้ว แล้วผมก็คิดว่า มออื่นๆที่เค้าเปิดกันมานานแล้วก็ทำกันมาหมดแล้วละ ถึงเป็นสมัยนี้ก็ยังมีอยู่ ไม่ได้ตัดไปหรอก แต่กับไอ้ มอเอกชนที่กำลังจะเปิดนี่ซิ ไม่แน่หรอกว่าจะได้ทำหรือปล่าว

ลุง เค้าว่าให้เเล้วยัง งง อีก เค้าบอกว่า เเล็บเเห้งๆๆในที่นี้ก็คือ เเล็บ ทางคลินิก ที่เเพทย์เค้าอยู่กับผู้ป่วยของจริง เเต่ เภสัชเล่นกับเคสบนกระดาษ เขียน soap ก็เขียนเเห้งๆ ประมาณนี้อะ อิอิ ส่วนเเล็บทั้งหลายที่ลุงบอกมาอะ มอ รัฐบาลเค้ามีหมดเเหละ มอผมก็มี มีทั้งหมดที่ลุงบอกเเหละ 555
boy0843

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน