New Document

ระวัง คณะเภสัชจะเป็นเเบบคณะพยาบาล55+

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ระวัง คณะเภสัชจะเป็นเเบบคณะพยาบาล55+

โพสต์โดย white-blue » 14 ก.ย. 2010, 00:29

อ้อ ตรงนี้เข้าใจครับ
แต่ในข้อความ เค้าเขียนว่า" เมื่อก่อนเเล็บเตรียมยาทำหลายตำรับมาก เดี๋ยวนี้ เรียนกันเเล็บเเห้งๆๆก็เกือบจะทุกวิชา ไม่ได้อยู่กับของจิง
ผู้ป่วยก็ไม่ได้เห็น ทุกอย่้างอยู่บน paper ล้วนๆๆ"
ตรงคำว่า เมื่อก่อนทำหลายตำรับ แต่เดี๋ยวนี้เรียนกันแล็บแห้งเกือบทุกวิชา
ถ้าเขียนแบบนี้ น่าจะหมายถึง แล็บเตรียมยาด้วยนะครับ
ส่วนแล็บที่ผมบอกไปนั้น ผมไม่ได้บอกนะครับว่าที่ มอผมทำมอเดี๋ยวกลับไปอ่านดีดีก่อนนะครับ
ส่วนเรื่อง soap กันในกระดาษนี้เป็นจริงแน่นอน เรื่องนี้รู้ๆกันอยู่ครับว่าทุกที่ :cool:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

Re: ระวัง คณะเภสัชจะเป็นเเบบคณะพยาบาล55+

โพสต์โดย KonTuaLek » 14 ก.ย. 2010, 01:00

ส่วนเรื่อง soap กันในกระดาษนี้เป็นจริงแน่นอน เรื่องนี้รู้ๆกันอยู่ครับว่าทุกที่

ก็คงจะจริงครับ แต่ส่วนใหญ่ถ้าเป็น Pharm.D ที่ฝึกงาน 2,000 ชั่วโมง อาจจะมีได้ SOAP ผู้ป่วยจริงบ้างตามประสาครับ
เพราะในเมืองไทย เภสัชกรที่เป็น preceptor ด้านบริบาลผู้ป่วยจริงๆหายาก และกฎหมายหรือ Policy อันใดก็ยังไม่ได้
ออกมารองรับอย่างจริงๆจังๆ นี่แหละครับเภสัชศาสตรศึกษาในเมืองไทย ได้แต่ทำใจ เน้นปริมาณ ที่แปรผันกับคุณภาพแบบผกผัน
KonTuaLek

โพสต์โดย Barrios » 14 ก.ย. 2010, 10:47

แลปเตรียมยาที่เรียนกันมาน่ะ แน่ใจได้ยังไงว่าเรียนมาเท่าเดิมกับรุ่นก่อน ๆ หรือเรียนน้อยลง จำนวน ชม.ที่ทำแลปมากขึ้นหรือน้อยลง
แต่ที่น้อยลงเห็นชัด ๆ เลยคือ อ.คุมแลป นศ.50 คน อ.1 ผู้ช่วย 1 มันจะคุมจะสอนยังไงไหว แต่ก่อนอ.1 คน นศ.1 กลุ่ม 8 คน

ตั้งแต่เรียนยันจบ ยังไม่เคยเห็นผื่นแพ้ยาของจริงซักครั้ง แม้แต่ในรูปยังไม่มีมาสอน Drug irruption ใครเคยเห็นของจริงบ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

โพสต์โดย Pimai » 28 ก.ย. 2010, 07:07

ทุกวันนี้การผลิตเภสัชกรมีที่มาที่ไปจากความต้องการเงินของนายทุนและอาจารย์ที่เห็นแก่เงิน
ปรัชญาทางการศึกษาหมดสิ้นไปนานแล้ว เพราะเงินตัวเดียวที่ทำให้คณาจารย์ตามืดบอดทิ้งความเป็นอาจารย์วิชาชีพ
มีแต่อาจารย์อาชีพรับจ้างสอนเพื่อเงิน
Pimai

โพสต์โดย TUANG » 04 ต.ค. 2010, 15:34

เห็นแก่เงินมานามแล้ว
- เริ่มจากภาคพิเศษ(ค่ำ)-บาง ม.(ของรัฐ) ให้สอบคนละข้อสอบกับภาคปกติ(ไม่รู้ตอนนี้ทำอยู่หรือเปล่า) -คิดได้ไง เพราะจบออกมาก็เป็นเภสัชกร(เป็ด)เหมือนกัน
- เปิด ม. ขึ้นอีกเยอะแยะ
- เปิดทั้งที่ยังไม่ได้รับรองหลักสูตร - คิดได้ไง ไม่สงสารเด็กบ้างหรือ
TUANG

โพสต์โดย Fang_za » 15 ต.ค. 2010, 11:52

Piggy Bunny เขียน:
LeMmOy เขียน:เชียร์ให้ปิดกัน + รุมว่ามหาลัยกันเข้าไปนะครับ

อนาคตน้องๆที่เค้าเรียนกันไปแล้วจะทำยังไงมีใครมาคิดตรงนี้บ้างไหมครับ
ถ้าเก่งๆกันขนาดนี้ทำไมไม่ไปสมัครเป็นอาจารย์กันล่ะครับ จะได้ช่วยยกระดับการเรียนการสอนให้ได้มาตรฐาน ให้แซงหน้าชาติในเอเชียทุกชาติกันไปเลยดีไหมครับน้าๆเภสัช

มีแต่คนเก่งที่เอาแต่ด่าแต่ไม่ยอมช่วยทำอะไรให้มันดีขึ้นเลย ถ้าเด็กๆที่เรียนที่นั่นเค้ารู้ขึ้นมาเค้าจะเสียใจนะครับที่มีรุ่นพี่เภสัชเขียวมะกอกเหมือนกันแต่ต่างสถาบันมาดูแคลนสถาบันเค้าเนี่ย

สงสารเด็กครับ

ปล. แคร์เด็กครับ

ถูกใจให้กิฟท์
ขอซื้อคำว่า แคร์เด็ก ได้ไม๊ ๆๆๆๆ ชอบบบมากกกกกกก :lol:

ใช่เลยค่ะ น่าเสียใจที่เป็นเขียวมะกอกเหมือนกันแต่ไปด่าว่า มีคนเคยบอกว่า "ไม่ว่าจะเรียนที่ไหน จบมาก็ต้องสอบใบประกอบเหมือนกัน" ควรที่จะให้กำลังใจกันมากกว่าน่ะค่ะ
Fang_za

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน