New Document

ก้าวต่อไป ....หากมีเภสัชกรประจำ PCU ?

ข่าวสารสาธารณสุข

ก้าวต่อไป ....หากมีเภสัชกรประจำ PCU ?

โพสต์โดย GPE » 30 ธ.ค. 2009, 12:23

หาก ให้ เภสัชกรไปทำงาน PCU
idea:
หากเน้นงาน
1 งานคุ้มครองผู้บริโภค
2 งานพัฒนาระบบยา
3 งาน patient care+primary care

เพื่อประโยชน์ของประชาชน

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เภสัชกร มีไอเดีย มาช่วยแชร์กันน่ะครับ

มาร่วม สร้างอนาคตวิชาชีพเภสัชกรรมด้วยกันครับ

:mrgreen:
TENS LG 7000 --- TENS LG 7000 ... |
เลิกบุหรี่ -เว็บเลิกบุหรี่ ... |
ภาพประจำตัวสมาชิก
GPE

Re: ก้าวต่อไป ....หากมีเภสัชกรประจำ PCU ?

โพสต์โดย namwanrx » 05 ม.ค. 2010, 01:50

ทุกวันนี้มีเภสัชออก PCU 4วัน/wk วันละ1คน สลับกัน แต่ละ PCU จะเจอกัน 1วัน คนไข้เยอะมาก ไม่ตำกว่าร้อย
เช็ค-จ่าย ให้คำแนะนำ สอนใช้ยาเทคนิคพิเศษ เยี่ยมบ้านนานๆๆ ครั้ง คนไข้ 1 คนรับยาประมาณ 8 ตัว 3 เดือน up โรคเรื้อรังนั้น โอ้แม่เจ้า น้อยหรือมากไป ช่วยบอกที (รพ.ชุมชนจ้า)
namwanrx

Re: ก้าวต่อไป ....หากมีเภสัชกรประจำ PCU ?

โพสต์โดย GPE » 05 ม.ค. 2010, 17:00

ควรออกเพิ่มครับ

ออก เพิ่ม ตอนเย็น หรือ วันว่าง

ไป เยี่ยมบ้านครับ เอาแบบเคส มีปัญหายา

และไปมาสะดวกก่อนครับ
idea: :cry:
TENS LG 7000 --- TENS LG 7000 ... |
เลิกบุหรี่ -เว็บเลิกบุหรี่ ... |
GPE

โพสต์โดย teerawudh » 06 ม.ค. 2010, 20:42

แล้วการเชื่อมต่อร้านยาเข้ากับ PCU ? จะเกิดได้อย่างไรครับพี่น้อง
teerawudh

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 07 ม.ค. 2010, 11:05

PCU คือการมีส่วนร่วมในการเฝ้าระวังการเจ็บป่วยด้วยโรคเรื้อรังโดยมีเภสัชกรไปตรวจเยี่ยมผู้ป่วยถึงบ้านผู้ป่วย เพื่อให้ผู้ป่วยและชุมชนมีส่วนร่วมในการเฝ้าระวังโรคโดยผู้ป่วยและชุมชนเอง ซึ่งจะเป็นผลให้ประชาชนมี สุขภาพดีต่อไป
ถามว่า
? ถ้าเภสัชกรโรงพยาบาล ออกตรวจเยี่ยมในนามของโรงพยาบาล หรือ
? เภสัชกรโรงพยาบาล กับเภสัชกรชุมชนร่วมกัน ออกตรวจเยี่ยมในนามของวิชาชีพเภสัชกร
อย่างไหนจะเพิ่มคุณค่าของวิชาชีพเภสัชกรรมได้มากกว่ากัน
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย GPE » 07 ม.ค. 2010, 22:35

ทำ ทั้งสองแบบ ครับ สมัยผม มีร้่านยา

ผมก็เยี่ยมบ้านผู้ป่วย รอบๆ ร้านยา กะว่าเดินไปไหว เจอคนไข้เป็น 10

แบบไหนก็ได้ตามถนัด ครับ

แบบว่า อำเภอผม ไม่มีเภสัชกร ในร้านยาครับ 55555
GPE

โพสต์โดย เภสัช ชนบท » 17 ม.ค. 2010, 23:14

ผมจะไปอยู่คนหนึ่งล่ะครับ ....จะได้ใช้ความรู้กับคนไข้ได้ใกล้ชิดขึ้น อยู่โรงพยาบาลใหญ่เจอคนไข้แค่ 1 นาที คนไข้เค้าไม่สนใจครับ ร้ายกว่านั้นคือ ยังมีรับยาแทนอีก แล้วบอกว่าไม่ต้องอธิบายหรอกไม่ได้อยู่ด้วยกันกับคนไข้แค่มาเอายาให้เฉยๆ เดี๋ยวคนไข้ก็กินยาตามฉลากเอง ...ผมนี่อยากจะตามไปดูถึงบ้านเลยว่าคนไข้กินยาจริงๆป่าว จะไปเรียกมานั่งฟัง อธิบายถึงญาติเค้าหมดทุกๆคนเลยพูดแล้วก็เจ็บใจครับ..
เภสัช ชนบท

โพสต์โดย somasaka100 » 18 ม.ค. 2010, 11:03

เภสัช ชนบท เขียน:ผมจะไปอยู่คนหนึ่งล่ะครับ ....จะได้ใช้ความรู้กับคนไข้ได้ใกล้ชิดขึ้น อยู่โรงพยาบาลใหญ่เจอคนไข้แค่ 1 นาที คนไข้เค้าไม่สนใจครับ ร้ายกว่านั้นคือ ยังมีรับยาแทนอีก แล้วบอกว่าไม่ต้องอธิบายหรอกไม่ได้อยู่ด้วยกันกับคนไข้แค่มาเอายาให้เฉยๆ เดี๋ยวคนไข้ก็กินยาตามฉลากเอง ...ผมนี่อยากจะตามไปดูถึงบ้านเลยว่าคนไข้กินยาจริงๆป่าว จะไปเรียกมานั่งฟัง อธิบายถึงญาติเค้าหมดทุกๆคนเลยพูดแล้วก็เจ็บใจครับ..

ผมว่า นี่คงเป็นภาพหรือหน้าที่ ... ของเภสัชกร...
ที่คนไข้มองเห็น นะครับ
คงอีกนาน กว่าจะมีใครรู้จักเภสัชกรคือใคร...มีหน้าที่อะไร
หรือ อาชีพนี้ จะหายสาบสูญ ไปหรือป่าว น๊า
เพราะคนไม่เห็นความสำคัญ...เห็นเป็นแค่คนจัดยา...เฮ้อ :neutral:
somasaka100

โพสต์โดย GPE » 22 ม.ค. 2010, 16:03

อย่า ยอมแพ้ สู้ ต่อไป

ทำไป 10 ปี ก็ มีคนเห็นเอง อย่ายอมแพ้ :mrgreen: :lol:
GPE

โพสต์โดย wonder girl » 22 ม.ค. 2010, 20:26

คิดว่า น่าจะถือเป็นโอกาสเหมาะของพวกเราค่ะ
งานชุมชน น่าจะเป็นทางของเภสัชกรtrendใหม่ จากการที่ทำหน้าที่เพียงจ่ายยาให้ถูกต้อง มีตัวชี้วัดคือ Med. error
แต่คนไข้อยู่ที่บ้าน กินยาถูกต้องหรือไม่ มีปัญหา ปัจจัยอื่นๆ ที่ทำให้การกินยา ใช้ยา ไม่ถูกต้อง ไม่ได้ผลหรือไม่ เราไม่เคยรู้ หรือรู้น้อยมาก
การทำหน้าที่เภสัชกรรมปฐมภูมิ จะทำให้พวกเรา ไม่มองเห็นแต่ยาอย่างเดียว แต่ยังเห็นผู้ป่วย ผู้บริโภค เห็นสังคมได้กว้างขึ้นค่ะ
wonder girl

โพสต์โดย GPE » 23 ม.ค. 2010, 09:01

ออก ไป เยี่ยม ผู้ป่วย จริงจัง 2-3 ปี

ตอนนี้ ชาวบ้าน มากมาย

ผู้ป่วย หลาย คน รักผมมาก

และเข้าใจ มากขึ้น ว่า ผมคือเภสัชกร
:mrgreen:
GPE

โพสต์โดย Phar35 » 23 ม.ค. 2010, 19:15

มาให้กำลังใจและสนับสนุนกิจกรรมดีๆของเภสัชกร
Phar35

โพสต์โดย zom » 20 ก.พ. 2010, 20:16

เห็นด้วยที่จะให้เภสัชไปอยู่ PCU อยู่ รพ.เค้าก็เห็นแค่เราเป็นคนจ่ายยา ปัจจุบันนี้พวกที่ high educate ทั้งหลายก็ยังมีถามว่าเภสัชกรทำอะไร คิดดูซิคะมันน่าน้อยใจแค่ไหน ทั้งๆ ที่งานของเราเยอะแยะ เห็นแต่หมอกับพยาบาลทำงาน เภสัชไม่ได้ทำงาน ถามหน่อยเถอะค่ะ มีเวลาให้เราอธิบายแค่ไหน พอจ่ายยาช้าก็โดนคอมเมนต์ แต่ถ้าได้ไปอยู่ PCU จริง โอกาสที่ได้เข้าใกล้ประชาชนก็จะมากขึ้น เค้าก็จะเข้าใจในความเป็นเภสัชของเรามากขึ้น เพราะได้จากประสบการณ์ตัวเองที่เพิ่งเปิดร้านยา แล้วเราคุยกับลูกค้า เค้าก็ชอบนะคะ (เพิ่งเปิด ไม่ค่อยมีลูกค้าน่ะคะ มีเวลาคุยเยอะ ) ถ้าโครงการอนุมัติมาเมื่อไหร่ จะลาออกไปอยู่ PCU ด้วยคนค่ะ
zom

โพสต์โดย aonanosang » 23 ก.พ. 2010, 23:58

สนับสนุนเต็มทีคับสำหรับการมี PCU เพราะเราจะได้ทำสิ่งที่มีค่า ให้คนอื่นรู้ว่าเภสัชเราก็ทำอย่างอื่นได้นอกจากจ่ายยาที่เคาน์เตอร์
aonanosang

โพสต์โดย klang-ya » 20 มี.ค. 2010, 14:06

ต่อไปในภายภาคหน้า จะมีตำแหน่งเภสัชกรใน รพ.ตำบล (PCU) ซึ่งจะช่วยให้น้องๆมีสถานที่บรรจุงานอีกมากมาย ไม่ต้องมาแย่งตำแหน่งในรพ.
เหมือนในปัจจุบัน เพราะสิ่งนี้เคยเกิดมาแล้ว..เมื่อก่อนไม่เคยมีใครคิดว่าในรพ.ชุมชนจะมีตำแหน่งเภสัชกร ทุกคนทำแต่งานในรพ.จังหวัด รพ.ศูนย์ แต่ดูปัจจุบันนี้ซิครับ ผมประกาศรับเภสัชกรแต่ละครั้ง มีคนแย่งมาสมัครกันจำนวนมากและแข่งขันกันเพิ่มขึ้นทุกปี
..ผมว่ารพ.ตำบล (PCU) จะเป็นอนาคตของน้องเภสัชกรรุ่นต่อๆไป อย่างแน่นอนครับ
"..ทำดีไว้ แล้วจะดี.."
klang-ya

ที่อยู่: ร้าน คลังยาเภสัชกร 139/6 หมู่ 1 ต.โชคชัย อ.โชคชัย จ.นครราชสีมา 30190

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน