New Document

เงินเบี้ยเลี้ยง รพท. จะยกเลิกแล้วใช่ปะ

ข่าวสารสาธารณสุข

เงินเบี้ยเลี้ยง รพท. จะยกเลิกแล้วใช่ปะ

โพสต์โดย mint » 17 ธ.ค. 2009, 20:08

เพิ่งได้รับเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายมาไม่กี่เดือน รู้มาว่ากำลังจะยกเลิกแล้ว ไม่แน่ใจที่อื่นเป็นไงน่ะค่ะ
mint

Re: เงินเบี้ยเลี้ยง รพท. จะยกเลิกแล้วใช่ปะ

โพสต์โดย Wiz@rd. » 17 ธ.ค. 2009, 20:31

ถ้าแค่ยกเลิกก็ยังดี... กลัวเรียกคืนด้วยนะดิ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: เงินเบี้ยเลี้ยง รพท. จะยกเลิกแล้วใช่ปะ

โพสต์โดย mama » 08 ม.ค. 2010, 20:56

ได้ข่าวมาเหมือนกันค่ะ ไม่แน่ใจว่าจะพิจารณาใหม่ กลางปี 53
อีกกระแส บอกว่ายกเลิกเฉพาะเภสัชกร ได้เหรอ ยอมเหรอ สงสัยได้ล่ารายชื่อเข้ากระทรวงหรือเปล่เนี่ย
mama

โพสต์โดย เภสัช ชนบท » 17 ม.ค. 2010, 17:20

แล้วของโรงพยาบาลชุมชนล่ะครับ...ต้องไม่ได้ด้วยหรือเปล่า...ทำไงกันดีครับ นี่เภสัชกรเราจะไม่มีทางทำอะไรได้เลยหรือครับ..
เภสัช ชนบท

โพสต์โดย cpm001 » 18 ม.ค. 2010, 18:26

ดีจังครับเพื่อนๆเภสัช รพท. รพช.มีเบี้ยเลี้ยงให้ ของผม กทม.ไม่มี :razz:
cpm001

โพสต์โดย mali » 20 ม.ค. 2010, 13:15

มารอฟังข่าว :smile:
mali

โพสต์โดย ustapol » 12 ก.พ. 2010, 06:06

ยกเลิกเฉพาะ รพท. ครับ ส่วน รพ.ชุมชน ยังจ่ายเหมือนเดิม (ยกเว้นที่ได้คนละ 600 บาท นั้น เขาเรียกคืนและไม่ให้เบิกอีก)
ustapol

โพสต์โดย zom » 20 ก.พ. 2010, 19:18

ก็ยังดีนะคะที่ยังได้กัน รพช.นี่ดีที่สุดเลย เราอยู่ กห.แถมไม่ใช่ รพ.ใหญ่ ไม่ได้อะไร เพิ่มกับเค้าเลย ได้แต่ค่าไม่ปฎิบัติเวช 5000 กับ พตส. 1500 แถมกว่าจะตกเบิกเกือบครึ่งปี กินแกลบกันไปเลย
zom

โพสต์โดย bigbomb » 27 ก.พ. 2010, 06:50

zom เขียน:ก็ยังดีนะคะที่ยังได้กัน รพช.นี่ดีที่สุดเลย เราอยู่ กห.แถมไม่ใช่ รพ.ใหญ่ ไม่ได้อะไร เพิ่มกับเค้าเลย ได้แต่ค่าไม่ปฎิบัติเวช 5000 กับ พตส. 1500 แถมกว่าจะตกเบิกเกือบครึ่งปี กินแกลบกันไปเลย

สังกัด กท มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับเนี้ย โอ้พระเจ้าช่วยกล้วยทอด
bigbomb

โพสต์โดย kigus » 01 ก.ค. 2010, 16:05

bigbomb เขียน:
zom เขียน:ก็ยังดีนะคะที่ยังได้กัน รพช.นี่ดีที่สุดเลย เราอยู่ กห.แถมไม่ใช่ รพ.ใหญ่ ไม่ได้อะไร เพิ่มกับเค้าเลย ได้แต่ค่าไม่ปฎิบัติเวช 5000 กับ พตส. 1500 แถมกว่าจะตกเบิกเกือบครึ่งปี กินแกลบกันไปเลย

สังกัด กท มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับเนี้ย โอ้พระเจ้าช่วยกล้วยทอด

ก็ไม่ต่างจากเภสัชกร ที่อยู่กรมวิชาการอื่นๆ หรอกครับ ผมอยู่กรมควบคุมโรค ไม่ใช่โรงพยาบาล ก็ได้เหมือนๆ กับของกห.
kigus

โพสต์โดย namwanrx » 06 ก.ค. 2010, 23:45

ว่าเรื่องเบี้ยเลี้ยงนี่ ถ้าเทียบกับค่าน้ำมันรถที่ต้องเดินทางทำธุระในเมืองนี่แทบจะเหมือนไม่ได้อะไรเลย ร้านข้าวก็บ้านๆ สินค้าก็ไม่ใช่จะถูก seven นี่ยังขายถูกกว่าอีก <<รพ.ทั่วไป ศูนย์ ไม่ได้เบี้ยเลี้ยงแต่ อาหารการกินมีให้เลือกมากมาย สถานที่ shopping แหล่งเปิดร้านทำเลดี เดินทางสะดวก น่าจะชิวๆๆ
namwanrx

โพสต์โดย Noon11 » 14 ก.ค. 2010, 22:46

อยู่ศูนย์วิทย์ก็ไม่ได้เหมือนกันค่า ได้แต่พตส.1500
Noon11

โพสต์โดย white-blue » 29 ส.ค. 2010, 13:37

namwanrx เขียน:ว่าเรื่องเบี้ยเลี้ยงนี่ ถ้าเทียบกับค่าน้ำมันรถที่ต้องเดินทางทำธุระในเมืองนี่แทบจะเหมือนไม่ได้อะไรเลย ร้านข้าวก็บ้านๆ สินค้าก็ไม่ใช่จะถูก seven นี่ยังขายถูกกว่าอีก <<รพ.ทั่วไป ศูนย์ ไม่ได้เบี้ยเลี้ยงแต่ อาหารการกินมีให้เลือกมากมาย สถานที่ shopping แหล่งเปิดร้านทำเลดี เดินทางสะดวก น่าจะชิวๆๆ

ถูกต้องงงงงงงงงงงงง เบี้ยเลี้ยง 3 พัน สมมุตอยู่ ห่างจาก เมือง 40 โล ไปกลับ 80 โล น้ำมัน 17 โลลิตร รวมไปกลับ
ประมาณ ประมาณ 5 ลิตร ถ้าเติมโซฮอล 95 ลิตรละ 30 บาทต้องใช้เงิน 150 บาทต่อการไปกลับ 1 ครั้ง คิดที่ 17 โลลิตรวิ่งเป็นเต่ากัดยางนะ
เดือน นึงถ้าเข้าสัก 6 ครั้ง ก็ 900 บาท เหลือ เงิน 2100 บาท อยู่ ต่างอำเภอ กินก๊วยเตี๋ยวชามละ 25 บาท แถมรสชาติห่วยแตก ที่ร้านแมร่งก็ไม่มีทิชชูให้กรูเช็ด ไม่รู้จะงกห่าไรนักหนา ในเมือง ชาม 20 มีเยอะแยะ เรื่องอาหารไม่ต้องพูดถึงเลย อย่าคิดว่า อยู่ต่างอำเภอจะ โห้ บรรยากาศดี
คนเป็นกันเอง อาหารดีราคาถูกนะ ในเมือง คุณภาพชีวิตดีกว่าเยอะมาก ของกินมากมายของใช้ราคาถูกมีให้เลือก ต่างอำเภอแมร่งผูกขาดตลาดการค้ากัน ขายกันแพงไปเหอะ ส่วนต่างค่าเงินที่ได้นี้ขี้ปะติ๋วมาก

ทั้งหมดนี้ ไม่นับเรื่อง คนไข้นะ ที่ รพท ยังไงก็หนักกว่า และไม่นับถึงบุคคล ที่มีอุปนิสัย เรียบง่าย อยู่ง่ายกินง่าย กินไรก็ได้ ไม่ค่อยออกไปใหน อยู่แต่บ้าน ทำแต่งาน ไม่เสพ เทคโนลียี เพราะคนประเภทนี้เหมาะจะ อยู่ รพชุมชนมาก หรือไปอยู่พวก แนวเขตกันดาร ระดับ 1-2 ไปเลย
เก็บเงินได้เป็นกอบเป็นกำ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย ShioMi » 06 ต.ค. 2010, 11:22

พวกคุณยังดี

ของผม มีแต่ พตส. ไม่ให้แม้แต่ค่าไม่ทำเวชฯหรือค่าใบประกอบ

รพ.มหาวิทยาลัย ขนาดใหญ่แห่งภาคเหนือ ไม่ระบุชื่อนะ :lol:

เงินเดือนก็แค่หมื่นเดียว (หมื่นเดียวจริงๆ แทบไม่มีเศษ) + พตส. 1500

กินอะไรกันดีล่ะครับ ค่าครองชีพไม่ใช่ถูกๆนะ เมืองใหญ่ซะด้วย

ภาระค่าครองชีพเภสัชกรหลายคน จึงตกไปอยู่กับร้านขายยา อย่างน้อยก็ได้เงินเลี้ยงปากเลี้ยงท้องอีก 5พัน 6พัน หลายคนไม่ได้อยากทำเลย แถมต้องแบ่งเวลาไปร้านที่อยู่อีก แต่มันจำเป็น :sad:

ภาระงานเหรอ...ไม่รู้จะบอกอย่างไรดี แต่คนไข้เยอะมากกกกกกกก และเยอะขึ้นทุกๆปี ทั้งๆที่คิวก็นาน บริการก็ไม่น่าจะประทับใจเท่าไหร่ แต่ผู้คนก็ยังมากมายอยู่ดี

ข้าราชการก็ไม่ใช่ เป็นได้แค่พนักงานมหาวิทยาลัย แถมยังชั่วคราวอีกต่างหาก - -* จะกู้เงินสหกรณ์ยังไม่ได้เลย เศร้าไหมล่ะ :neutral:

ก็ งง งง อยู่ว่าทนมาได้อย่างไร มีเภสัชกรหมุนเวียนลาออกเกือบทุกปี ผมก็เกือบออกบ้างแล้วแต่....แฟนไม่ให้ออก (ทำงานที่เดียวกัน) จบเลย

สรุป ได้แค่น้อยใจ สุดท้ายก็ต้องทนกันไป เห็นไหม พวกท่านยังโชคดีไหมล่ะครับ :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ShioMi

โพสต์โดย เภสัช ชนบท » 23 ม.ค. 2011, 14:35

ShioMi เขียน:พวกคุณยังดี

ของผม มีแต่ พตส. ไม่ให้แม้แต่ค่าไม่ทำเวชฯหรือค่าใบประกอบ

รพ.มหาวิทยาลัย ขนาดใหญ่แห่งภาคเหนือ ไม่ระบุชื่อนะ :lol:

เงินเดือนก็แค่หมื่นเดียว (หมื่นเดียวจริงๆ แทบไม่มีเศษ) + พตส. 1500

กินอะไรกันดีล่ะครับ ค่าครองชีพไม่ใช่ถูกๆนะ เมืองใหญ่ซะด้วย

ภาระค่าครองชีพเภสัชกรหลายคน จึงตกไปอยู่กับร้านขายยา อย่างน้อยก็ได้เงินเลี้ยงปากเลี้ยงท้องอีก 5พัน 6พัน หลายคนไม่ได้อยากทำเลย แถมต้องแบ่งเวลาไปร้านที่อยู่อีก แต่มันจำเป็น :sad:

ภาระงานเหรอ...ไม่รู้จะบอกอย่างไรดี แต่คนไข้เยอะมากกกกกกกก และเยอะขึ้นทุกๆปี ทั้งๆที่คิวก็นาน บริการก็ไม่น่าจะประทับใจเท่าไหร่ แต่ผู้คนก็ยังมากมายอยู่ดี

ข้าราชการก็ไม่ใช่ เป็นได้แค่พนักงานมหาวิทยาลัย แถมยังชั่วคราวอีกต่างหาก - -* จะกู้เงินสหกรณ์ยังไม่ได้เลย เศร้าไหมล่ะ :neutral:

ก็ งง งง อยู่ว่าทนมาได้อย่างไร มีเภสัชกรหมุนเวียนลาออกเกือบทุกปี ผมก็เกือบออกบ้างแล้วแต่....แฟนไม่ให้ออก (ทำงานที่เดียวกัน) จบเลย

สรุป ได้แค่น้อยใจ สุดท้ายก็ต้องทนกันไป เห็นไหม พวกท่านยังโชคดีไหมล่ะครับ :lol:

เฮ่อๆๆ...สวนดอกป่าว..ถ้าใช่แถมให้อีกข้อไปทำงานจอดรถยากมากกก..
เภสัช ชนบท

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน