New Document

ร่าง พรบ. วิชาชีพเภสัชกรรม ผ่าน ครม. แล้ว

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ร่าง พรบ. วิชาชีพเภสัชกรรม ผ่าน ครม. แล้ว

โพสต์โดย teerawudh » 20 ต.ค. 2009, 19:18

ขอเรียนทุกท่านครับว่าร่างพรบ.วิชาชีพ ฉบับนี้เป็นฉบับที่ร่างขึ้นตั้งแต่กรรมการสภาฯชุดก่อน

แปลว่ามากกว่า 3 ปีแล้ว กรรมการชุดปัจจุบันไม่มีส่วนในการร่างแต่ประการใดครับ

จริงๆแล้วกรรมการชุดปัจจุบันบางคนมีความต้องการให้เปลี่ยนแปลงส่ระบางอย่างเช่นโครงสร้างสภาเภสัชกรรม

รวมทั้งกรรมการสภาฯ 12 ท่านที่มาจากการแต่งตั้งว่าควรได้มาจากตัวแทนสมาคมวิชาชีพต่างๆนอกจากภสท.เป็นต้น
teerawudh

Re: ร่าง พรบ. วิชาชีพเภสัชกรรม ผ่าน ครม. แล้ว

โพสต์โดย apotheker » 20 ต.ค. 2009, 19:31

อย่างงี้เราไปร้องศาลปกครองให้มีการคุ้มครองฉุกเฉินได้ไหมครับ
ไม่ใช่นึกจะออกกฎหมายมีผลต่อคนหมู่มากอะไรอย่างไรก็ออกกันมาได้
โดยไม่ต้องทำประชาพิจารณ์กันก่อน นี่มันไม่เป็นเผด็จการไปหน่อยหรือครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย teerawudh » 20 ต.ค. 2009, 20:14

ร้องได้แต่ต้องให้มีการใช้ก่อนและต้องดูที่มาของพรบ.นั้นด้วยครับ

นอกจากนี้เหตุผลที่ใช้ในการร้องก็เป็นประเด็นที่สำคัญเช่นเรื่องค่าใช้จ่าย หรือเงื่อนไขในการต่อใบอนุญาต

เพราะเคยมีคดีตัวอย่างของสภาพยาบาลที่มีผู้ร้องผลที่สุดก็ถูกยกครับ
teerawudh

โพสต์โดย kohboy » 21 ต.ค. 2009, 11:27

apotheker เขียน:อย่างงี้เราไปร้องศาลปกครองให้มีการคุ้มครองฉุกเฉินได้ไหมครับ
ไม่ใช่นึกจะออกกฎหมายมีผลต่อคนหมู่มากอะไรอย่างไรก็ออกกันมาได้
โดยไม่ต้องทำประชาพิจารณ์กันก่อน นี่มันไม่เป็นเผด็จการไปหน่อยหรือครับ

รอร้องตอนที่ กก.สภ. ออกข้อบังคับ ก็ได้ครับเสี่ย,
ยังมิสายเกินไป

อีกอย่าง..
..ก็อย่างที่เด็กแว้นมาโพสท์นั่นแหละ.."จะออกเป็นพระราชบัญญัติได้รึป่าวเหอะ?"

:lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย Pharmy » 21 ต.ค. 2009, 14:51

apotheker เขียน:อย่างงี้เราไปร้องศาลปกครองให้มีการคุ้มครองฉุกเฉินได้ไหมครับ

เห็นด้วยค่ะ จะมีกฎบังคับคนหมู่มาก ไม่คิดจะถามความเห็นเลยเหรอค่ะ
Pharmy

โพสต์โดย Omm_j » 21 ต.ค. 2009, 19:53

เท่าที่เห็นพวกที่อยู่ในสภา ส่วนใหญ่มาจากอาจารย์ ก็ท่านเชี่ยวชาญแต่การพูดให้ผู้อื่นฟัง และท่านฟังผู้อื่นแต่จะไม่ได้ยินนะ มันเลยเป็นแบบเนี้ย :question:
Omm_j

โพสต์โดย TUANG » 30 ต.ค. 2009, 13:54

ไม่เห็นจะเกี่ยวกับการพัฒนาวิชาชีพเลย ต่อใบอนุญาตแล้วได้อะไร ทุกคนก็ได้ต่ออยู่ดี
TUANG

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน