New Document

ให้ร้านยาขาย Sildenafil Tadalafil Vardenafil

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ให้ร้านยาขาย Sildenafil Tadalafil Vardenafil

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 23 ต.ค. 2009, 15:47

paopong เขียน:ได้รับจดหมายจาก อย. ให้เข้าไปประชุมเพื่อรับทราบแนวทางปฏิบัติของร้านยา และ ความรู้เรื่องหย่อนสมรรถภาพทางเพศ

ไปมั้ยคะพี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

Re: ให้ร้านยาขาย Sildenafil Tadalafil Vardenafil

โพสต์โดย apotheker » 23 ต.ค. 2009, 15:55

ยังเข็ดกะปีที่แล้วอยู่เลย
:cry:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย teerawudh » 23 ต.ค. 2009, 17:32

มาซิครับ จะได้รู้จักกัน ทักทายกันหน่อยนะครับ
teerawudh

โพสต์โดย paopong » 24 ต.ค. 2009, 07:50

sukanya_rx19 เขียน:
paopong เขียน:ได้รับจดหมายจาก อย. ให้เข้าไปประชุมเพื่อรับทราบแนวทางปฏิบัติของร้านยา และ ความรู้เรื่องหย่อนสมรรถภาพทางเพศ

ไปมั้ยคะพี่

ไปครับ ยังไงเราก็ต้องลุยงานแบบนี้อยู่แล้ว ไปไม่ไป นโยบายก็มาแล้ว แต่จะมีใครทำกับเราแค่ไหนคงแล้วแต่ฟ้าดินจะกำหนดแหละนะ อาจจะกลายเป็นหนูทดลองยาเหมือนโครงการกับบริษัทประกันอีกก็ได้ รับนโยบายมาแล้วก็ไม่มีไรเกิดขึ้น
รูปภาพ
paopong

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 24 ต.ค. 2009, 07:55

apotheker เขียน:ยังเข็ดกะปีที่แล้วอยู่เลย
:cry:

:lol: :lol: อยากไปเหมือนกัน แต่เหตุผลเดียวกับพี่อาโป :lol: :lol:
sukanya_rx19

โพสต์โดย teerawudh » 24 ต.ค. 2009, 11:36

อยากให้ทุกคนมาพบกันและแลกเปลี่ยนปัญหากันครับ ผมอาจขอให้เปิดเวทีรับฟังความเห็นจากร้านยาคุณภาพสักช่วงหนึ่ง

เพื่อใช้ข้อมูลจากพวกเราในการพัฒนา
teerawudh

โพสต์โดย apotheker » 24 ต.ค. 2009, 12:23

กับเด็กดี พี่ก็ตีเอา ด่าเอา บังคับสารพัดให้ทำการบ้านจะเป็นจะตายไม่ได้หลับได้นอน
กับเด็กเลว พี่ปล่อยมัน ให้รังแกเราสารพัด เอาเปรียบเราทุกด้าน

ผมเหนื่อยที่จะเป็นเด็กดีแล้วครับพี่ เหนื่อยมาก

ผมเดาว่าในงานวันนั้นจะมีอะไร
1 มีบริษัทยาสปอนเซอร์ อ.หมอ มาบรรยายเรื่องยา (เหมือนปีที่แล้ว)
2 ให้ร้านยาลงทะเบียนว่าสนใจจะร่วมโครงการ (เหมือนปีที่แล้ว)
3 เปิดเวทีให้สมาชิกได้อภิปราย (ก็ได้แต่บ่น แก้ไขอะไรไม่ได้)

ผลที่ได้
กลับมาที่ร้าน ลูกค้ามาซื้อยาไวอกร้า
เภสัชกร ยาตัวนี้ต้องมีใบสั่งแพทย์ครับ
ลูกค้า อะไรกันคุณ ร้านนู้นยังขายได้เลยไม่เห็นเค้าขอใบสั่งแพทย์อะไร แล้วถ้ามีใบสั่งแพทย์มาราคาเท่าไหร่ครับ
เภสัชกร แผง4เม็ด2000บาทครับ
ลูกค้า บ้าไปแล้ว ร้านนู้นแผงละ800เนี่ยพึ่งซื้อมาอาทิตย์ที่แล้ว โอ๊ย ขายยาประสาอะไรเนี่ย แล้วก็เดินหงุดหงิดออกไป

ไม่ได้เสียแต่ ลูกค้า ไวอกร้านะครับ ลูกค้าคนนี้ จะไปบอกต่ออีกไม่ต่ำกว่า20คน ว่าร้านนี้ขายยาแพง เอ่าเปรียบผู้บริโภค เพราะเค้าคิดแบบนั้นจริงๆ

พี่อาจจะให้ความหวังลมๆแล้งๆว่า เดี๋ยวพอขึ้นทะเบียนร้านยาคุณภาพแล้ว จะให้ อย.และ สสจ.ช่วยกวดขัน ไม่ให้ร้านที่ไม่มีใบอนุญาตขายยาพวกนี้

พี่ครับ ถ้า อย.และสสจ. มีน้ำยา เค้าทำไปนานแล้วหละครับ ไม่เฉพาะเรื่อง sildenafil ยาอื่นๆอีกเยอะแยะ ยาสามเหลี่ยมทั้งหลาย ยาโรแอคคิวเทน กลูต้าไธโอน500มก. ยาควบคุมพิเศษอื่นๆ ถ้า อย. และ สสจ.ทำได้ ทำไมเค้าไม่ทำล่ะครับ ขายกันให้รึ่ม

เวลาพี่เรียกประชุมแบบนี้ พี่นึกถึงน้องที่ทำอยู่ต่างจังหวัดบ้างไหมครับ บางคนอยู่นราธิวาส เชียงราย ขอนแก่น ยโสธร เดินทางไปกลับเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ปิดร้านเสียรายได้เท่าไหร่ น่าจะลองใช้อินเตอร์เนตให้เป็นประโยชน์นะครับ ปีที่แล้วผมก็เสนอในที่ประชุมไปแล้ว

ผมก็มีเรื่องจะพูดแค่นี้แหละครับ
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย ppjang » 24 ต.ค. 2009, 17:51

[quote="apotheker"]กับเด็กดี พี่ก็ตีเอา ด่าเอา บังคับสารพัดให้ทกการบ้านจะเป็นจะตายไม่ได้หลับได้นอน
กับเด็กเลว พี่ปล่อยมัน ให้รังแกเราสารพัด เอาเปรียบเราทุกด้าน

ผมเหนื่อยที่จะเป็นเด็กดีแล้วครับพี่ เหนื่อยมาก

โดนใจจังค่ะ คุณอโป
ppjang

โพสต์โดย paopong » 24 ต.ค. 2009, 17:59

apotheker เขียน:กับเด็กดี พี่ก็ตีเอา ด่าเอา บังคับสารพัดให้ทกการบ้านจะเป็นจะตายไม่ได้หลับได้นอน

1 มีบริษัทยาสปอนเซอร์ อ.หมอ มาบรรยายเรื่องยา (เหมือนปีที่แล้ว)
2 ให้ร้านยาลงทะเบียนว่าสนใจจะร่วมโครงการ (เหมือนปีที่แล้ว)
3 เปิดเวทีให้สมาชิกได้อภิปราย (ก็ได้แต่บ่น แก้ไขอะไรไม่ได้)

ผลที่ได้
กลับมาที่ร้าน ลูกค้ามาซื้อยาไวอกร้า
เภสัชกร ยาตัวนี้ต้องมีใบสั่งแพทย์ครับ
ลูกค้า อะไรกันคุณ ร้านนู้นยังขายได้เลยไม่เห็นเค้าขอใบสั่งแพทย์อะไร แล้วถ้ามีใบสั่งแพทย์มาราคาเท่าไหร่ครับ
ลูกค้า บ้าไปแล้ว ร้านนู้นแผงละ800เนี่ยพึ่งซื้อมาอาทิตย์ที่แล้ว โอ๊ย ขายยาประสาอะไรเนี่ย แล้วก็เดินหงุดหงิดออกไป

ไม่ได้เสียแต่ ลูกค้า ไวอกร้านะครับ ลูกค้าคนนี้ จะไปบอกต่ออีกไม่ต่ำกว่า20คน ว่าร้านนี้ขายยาแพง เอ่าเปรียบผู้บริโภค เพราะเค้าคิดแบบนั้นจริงๆ

พี่อาจจะให้ความหวังลมๆแล้งๆว่า เดี๋ยวพอขึ้นทะเบียนร้านยาคุณภาพแล้ว จะให้ อย.และ สสจ.ช่วยกวดขัน ไม่ให้ร้านที่ไม่มีใบอนุญาตขายยาพวกนี้

พี่ครับ ถ้า อย.และสสจ. มีน้ำยา เค้าทำไปนานแล้วหละครับ ไม่เฉพาะเรื่อง sildenafil ยาอื่นๆอีกเยอะแยะ ยาสามเหลี่ยมทั้งหลาย ยาโรแอคคิวเทน กลูต้าไธโอน500มก. ยาควบคุมพิเศษอื่นๆ ถ้า อย. และ สสจ.ทำได้ ทำไมเค้าไม่ทำล่ะครับ ขายกันให้รึ่ม

เวลาพี่เรียกประชุมแบบนี้ พี่นึกถึงน้องที่ทำอยู่ต่างจังหวัดบ้างไหมครับ บางคนอยู่นราธิวาส เชียงราย ขอนแก่น ยโสธร เดินทางไปกลับเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ปิดร้านเสียรายได้เท่าไหร่ น่าจะลองใช้อินเตอร์เนตให้เป็นประโยชน์นะครับ ปีที่แล้วผมก็เสนอในที่ประชุมไปแล้ว

ผมก็มีเรื่องจะพูดแค่นี้แหละครับ

idea: คงต้องคิดใหม่แล้วซิเรา เพราะมองโลกในแง่ดีมาตลอดเหมือนกัน
รูปภาพ
paopong

โพสต์โดย zartingtong » 24 ต.ค. 2009, 20:13

ใช้ Internet ให้เป็นประโยชน์ไม่ได้หรอกขัดการทำมาหากิน ลำบากมากนัก ขึ้น youtube รู้แล้วรู้แร่ดไปเลย พวก CPE ก็เหมือนกัน :mrgreen:
zartingtong

โพสต์โดย kohboy » 24 ต.ค. 2009, 21:58

(ไม่เป็นการโพสท์โดยมุ่งไปที่พี่ธีวุฒินะครับ,
แต่ผมอยากโพสท์คำถามไว้ในที่นี้เพื่อเป็นการบอกความรู้สึกครับ!...)

คุณ..คนที่คิดว่าโครงการร้านยาคุณภาพแบบที่ทำอยู่ในปัจจุบัน จะแก้ไขปัญหาร้านยาที่ไม่ได้เรื่องของไทย,
คุณ..คนที่คิดว่าไม่มีวิธีอื่นใดที่จะจัดการกับปัญหาร้านยา, หรือพัฒนาวงการร้านยาของไทย ได้มากไปกว่ากระบวนการร้านยาคุณภาพ,
คุณ..คนที่ไม่รู้จริงว่าปัญหาของร้านยาในเมืองไทยอยู่ที่ไหน,
...

คุณคิดว่าจะต้องทำอะไรใหม่ หรือคิดใหม่โดยไร้ลักษณะหัวปรักหัวปรำกับความคิดแบบเดิมๆ หรือวิธีการเดิมๆรึเปล่า?

ปล.
ผมจะไม่ตำหนิสมาชิกร้านยาคุณภาพ, ถ้าโครงการนี้ล้มเหลว
แต่ผมจะตำหนิคนที่ผลักดันโครงการนี้ และยังเพลิดเพลินกับการแอ็คอาร์ทในเรื่องร้านยาคุณภาพ,
โดยเฉพาะพวกที่ยังตะแบงทำแบบเดิมๆ ด้วยวิธีการแบบเดิมๆ แล้วคิดว่าตัวเอง"เจ๋งสุดๆอยู่แล้ว!"

:cool:
kohboy

โพสต์โดย kumnungv » 24 ต.ค. 2009, 22:28

apotheker เขียน:กับเด็กดี พี่ก็ตีเอา ด่าเอา บังคับสารพัดให้ทำการบ้านจะเป็นจะตายไม่ได้หลับได้นอน

ผลที่ได้

อยากให้กิ๊ฟ M05 แต่pharmaไม่มี :lol:

ปัญหามันไม่อยู่แค่ร้านขายยาที่ไม่มีเภสัชแล้ว ร้านเสริมสวยขายยาลดความอ้วน อาหารเสริมที่ห้ามๆกันเพียบ

เจ้าของร้านตัดผมเคยบอกให้ช่วยหายาลดความอ้วนsibuให้หน่อยจะเอาไปขาย เคยไปซื้อคลีนิคมาขายมันแพงหาชื่อในอินเตอร์เนตเลยรู้ชื่อยามา ผมบอกว่าอย่าขายเลยไม่คุ้มหรอกถ้าถูกจับเห็นในข่าวไหมเพิ่งออก คนกินแล้วตายนะ ผมก็ไม่กล้าขาย ได้เงินนิดหน่อยโดนยึดใบประกอบไม่คุ้ม เขาบอกว่าไม่เป็นไรพี่ไม่ใช่เภสัชขายได้ ไม่มีใบประกอบ :lol:

อาทิตย์ก่อนช่างตัดผมมาบอกว่า พี่หาได้แล้วนะยาsibu มีเซลเข้ามาแล้ว สั่งได้หมดทุกสีทุกตัว เหมือนมา.. :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย kumnungv เมื่อ 25 ต.ค. 2009, 00:03, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
kumnungv

โพสต์โดย teerawudh » 24 ต.ค. 2009, 23:20

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ ชัดเจน เข้าใจ

จะต้องหารือกันใหม่กับทางผู้จัด ทุกความเห็นเหล่านี้มีประโยชน์ครับ หากมีอีกก็เล่าสู่กันมาได้

และหากมีความคืบหน้าจากการประชุมก็จะนำมาถ่ายทอดผ่านเว็บนี้แหละครับ ถ้าทางwebmaster จะกรุณาก็เปิดห้องร้านยาคุณภาพไปเลย

เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประเด็นต่างๆเพื่อสะท้อนให้สถาบันรับรองเห็นปัญหาและปรับเปลี่ยนกระบวนการหรือบุคลากรเพือการRebranding

สำหรับผู้อยู่ไม่ไกลปืนเที่ยงมากนักก็ไปร่วมกันนะครับ
teerawudh

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน