New Document

ค่าตอบแทนบุคลากรที่จะเริ่มกค.52

ข่าวสารสาธารณสุข

ค่าตอบแทนบุคลากรที่จะเริ่มกค.52

โพสต์โดย chotto » 10 ก.ค. 2009, 14:10

สธ.ชี้การจ่ายค่าตอบแทนบุคลากรที่จะเริ่มกค.52 ใช้เพียงชั่วคราว 15 เดือน และเตรียมปรับใหม่ทั้งระบบครอบคลุมทุกสาขาวิชาชีพ เริ่มใช้ตค.53

โฆษกกระทรวงสาธารณสุข ชี้การจ่ายค่าตอบแทนบุคลากรที่จะเริ่มใช้ กค. 2552 เป็นข้อสรุปร่วมกันของทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้อง จ่ายทั้งตามอายุการทำงานและตามภาระงาน เพื่อสร้างขวัญกำลังใจ ดึงบุคลากรให้อยู่ในระบบนานขึ้น แก้ไขปัญหาการขาดแคลนบุคลากร โดยจะใช้ชั่วคราวแค่ 15 เดือน และจะปรับใหม่ทั้งระบบ เพื่อให้ครอบคลุมทุกกลุ่มบุคลากร ทั้งบริหาร บริการ และวิชาการ ให้มีผลใช้ทันในตุลาคมปีหน้า
จากกรณี พญ.เชิดชู อริยศรีวัฒนา ประธานสมาพันธ์ผู้ประกอบวิชาชีพเวชกรรมแห่งประเทศไทย และที่ปรึกษาสมาพันธ์แพทย์โรงพยาบาลศูนย์/โรงพยาบาลทั่วไป กล่าวถึงการจ่ายค่าตอบแทนสำหรับโรงพยาบาลศูนย์ โรงพยาบาลทั่วไปว่า เป็นการบริหารงานที่ไม่เป็นธรรม โดยให้ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุข โฆษกกระทรวง และยังมีนพ.เกรียงศักดิ์ วัชระนุกูลเกียรติ นายแพทย์อารักษ์ วงศ์วรชาติ ซึ่งเป็นแพทย์โรงพยาบาลชุมชน และประธานชมรมแพทย์ชนทบ เป็นผู้มีส่วนได้ส่วนเสียโดยตรง เป็นตัวแทนในการเจรจา โดยค่าตอบแทนนี้จะให้เฉพาะโรงพยาบาลในสังกัดสำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุขเท่านั้น ส่วนโรงพยาบาลสังกัดกรมอื่นๆ ต้องไปเรียกร้องเอาเอง พร้อมระบุว่าไม่พยายามแก้ไขปัญหาขาดแคลนบุคลากรนั้น
ความคืบหน้าในเรื่องดังกล่าว นายแพทย์สุพรรณ ศรีธรรมมา โฆษกกระทรวงสาธารณสุข ให้สัมภาษณ์ว่า เรื่องดังกล่าวเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อน โดยผู้ที่ได้รับมอบหมายให้เจรจากับตัวแทนสหวิชาชีพจากโรงพยาบาลศูนย์และโรงพยาบาลทั่วไป เมื่อวันที่ 3 กรกฎาคมที่ผ่านมา คือตนและนายแพทย์ณรงค์ สหเมธาพัฒน์ ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุขเท่านั้น ส่วนแพทย์ชนบททั้ง 2 ท่านนั้น เป็นเพียงผู้เข้าร่วมประชุมกับหัวหน้าพยาบาล/รองผู้อำนวยการฝ่ายการพยาบาล โรงพยาบาลศูนย์และโรงพยาบาลทั่วไป และผู้แทนพยาบาลโรงพยาบาลชุมชนเท่านั้น ไม่ได้เป็นตัวแทนการเจรจาของกระทรวงสาธารณสุขแต่อย่างใด ผลการประชุมได้ข้อสรุป และปลัดกระทรวงสาธารณสุขได้เห็นชอบในหลักการแล้ว โดยจะประกาศหลักเกณฑ์การจ่ายค่าตอบแทนสำหรับโรงพยาบาลศูนย์ โรงพยาบาลทั่วไป และโรงพยาบาลชุมชนสังกัดสำนักงานปลัดกระทรวง เริ่มใช้ตั้งแต่วันที่ 1 ก.ค. 2552 เป็นต้นไป
หลักเกณฑ์ในการจ่ายค่าตอบแทนดังกล่าว พิจารณาจ่ายให้ 2 ส่วน ได้แก่ จ่ายตามอายุการปฏิบัติงาน และจ่ายตามภาระงาน การจ่ายตามอายุการปฏิบัติงาน ได้แก่ แพทย์/ทันตแพทย์ทำงานปีที่ 1 ? 3 เดือนละ 10,000 บาท ปีที่ 4 ขึ้นไป 15,000 บาท เภสัชกรปีที่ 1 ? 3 เดือนละ 3,000 บาท ปีที่ 4 ขึ้นไป 4,500 บาท พยาบาลวิชาชีพและสาขาอื่น ๆ ระดับปริญญาตรี รับเท่ากันคือปีที่ 1 ? 3 เดือนละ 1,200 บาท ปีที่ 4 ขึ้นไป 1,800 บาท ส่วนบุคลากรต่ำกว่าปริญญาตรีปีที่ 1-3 เดือนละ 600 บาท ปีที่ 4 ขึ้นไป 900 บาท
ส่วนการจ่ายตามภาระงาน จะพิจารณาที่ความยุ่งยากซับซ้อนแตกต่างกัน ขณะนี้กำลังอยู่ระหว่างเร่งพิจารณาให้เสร็จสิ้นโดยเร็ว และมีผลบังคับใช้ย้อนหลังตั้งแต่วันที่ 1 กรกฎาคม 2552 เช่นกัน ทั้งนี้ ในส่วนของโรงพยาบาลสังกัดกรมวิชาการต่าง ๆ ในสังกัดของกระทรวงสาธารณสุขซึ่งเป็นนิติบุคคล สามารถนำหลักเกณฑ์ตามประกาศดังกล่าวนี้ไปใช้เป็นแนวทางจัดทำหลักเกณฑ์ของหน่วยงานได้ ตามระเบียบเงินบำรุงของกระทรวงสาธารณสุข ซึ่งอธิบดีเป็นผู้มีอำนาจตัดสินใจ
นายแพทย์สุพรรณกล่าวต่อว่า อัตราค่าตอบแทนดังกล่าวนี้ จะใช้ชั่วคราวเพียง 15 เดือนจนถึงวันที่ 30 กันยายน 2553 หลังจากนั้นกระทรวงสาธารณสุขจะใช้แนวทางใหม่ ซึ่งจะจ่ายค่าตอบแทนครอบคลุมบุคลากรทุกคน ทั้งกลุ่มบริการ กลุ่มบริหาร และกลุ่มวิชาการ ที่ทำงานในส่วนกลาง ศูนย์วิชาการต่างๆ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ และสถานีอนามัย โดยจะยึดตามภาระงาน ความขาดแคลนบุคลากร ความยุ่งยากของงาน พื้นที่ในการทำงาน เป็นหลักในการพิจารณา เพื่อรักษาความสามัคคีในการทำงานร่วมกันของทีมสุขภาพในโรงพยาบาล และเป็นธรรมที่สุด
************************************* 10 กรกฎาคม 2552

http://www.moph.go.th/ops/iprg/iprg_new ... _new=26519
ภาพประจำตัวสมาชิก
chotto
Global Moderator

Re: ค่าตอบแทนบุคลากรที่จะเริ่มกค.52

โพสต์โดย adRIAmYCin » 10 ก.ค. 2009, 14:23

นานๆจะมาที :lol: :lol: :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
adRIAmYCin

Re: ค่าตอบแทนบุคลากรที่จะเริ่มกค.52

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 12 ก.ค. 2009, 11:09

:lol: :lol: :lol: เจริญ...........
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย chaoya » 14 ก.ค. 2009, 09:38

ได้อ่านแล้วล่ะ สสจ. กับ สสอ. จะได้ไหม
ที่เคยเสนอไว้ ว่า ถ้าหมอได้เท่าไหร่ เภสัชควรจะได้ 60% ของหมอ
หรืออย่างน้อย 50% ก็ยังดี
ยัง งง งง งง งง งง งง อยู่
chaoya

โพสต์โดย aowittaya » 14 ก.ค. 2009, 14:12

เคยได้ยินว่าร้อยละ 60 ของแพทย์ แล้วที่จะให้มันถึงซะที่ไหน
สรุป คือไม่ได้แตกต่างเท่าไรหรอกครับพี่น้อง (ทำไรไม่ขึ้น)
แต่ก่อนต่างกันแค่ 300 ที่ผ่านมาต่างเกือบ 30000 ปัจจุบันต่างกันเป็นหมื่น ไม่ได้ยินดีไรหรอก เหอๆๆๆ
aowittaya

โพสต์โดย beebee » 16 ก.ค. 2009, 18:07

ก็ยังสงสัยอยู่ค่ะว่าจากเกณฑ์ที่เค้าบอกมาว่า ที่จ่ายน่ะขึ้นกับความขาดแคลน ซึ่งข้อนี้ เราอาจจะต้องมาดูอีกทีว่า ในงานด้านสาธารณสุข เราขาดแคลนแค่ไหน ข้อต่อไปเรื่องภาระงาน กรอบที่เค้ามองเรื่องภาระงานเค้ามองจุดไหนบ้าง มอง ณ ปัจจุบัน หรือ มองไปถึงงานที่จะเกิดขึ้นในอนาคตอันใกล้นี้คะ ดูแล้วเรายังขาดข้อมูลที่เป็นข้อเท็จ จริง ขาดความกระจ่างนะ เท่าที่ผ่านมาก็ยังไม่เคยเห็นตัวเลขที่แน่นอนๆ ซักทีอ่ะ แล้วเราจะขอเค้าดูได้มั๊ยคะว่า กรอบที่เค้าจำกัดความไว้น่ะ มีภาระงานอะไรบ้าง เผื่อพวกเราจะได้ช่วยกันดูว่ามันขาดข้อไหนไป อะไรประมาณนี้ จะประกาศออกมาทีก็ช้ามากๆ ใกล้เวลาขีดเส้นทุกทีเลยอ่ะ
beebee

โพสต์โดย benjapoly » 18 ก.ค. 2009, 23:10

แล้วถ้าเป็นลูกจ้างชั่วคราวจะได้ค่าตอบแทนในส่วนนี้มั้ยค่ะ เนื่องจากที่ผ่านมาทาง รพ. ให้เหตุผลเราว่าต้องบรรจุเป็นข้าราชการก่อนถึงจะได้ค่าตอบแทนในส่วนนี้ ซึ่งโดยส่วนตัวคิดว่าลูกจ้างชั่วคราวก็น่าจะได้ค่าตอบแทนในส่วนนี้เนื่องจากพวกเราก็ทำงานเหมือนกับท่านที่บรรจุแล้ว อีกทั้งยังมีการประเมินผลงานของลูกจ้างเป็นระยะๆด้วย ช่วยไขข้อข้องใจให้ทีค่ะ จากเภสัชกรลูกจ้างชั่วคราว :biggrin: :wink: :redface:
benjapoly

โพสต์โดย beebee » 19 ก.ค. 2009, 18:02

เราก็เป็นลูกจ้างชั่วคราวเหมือนกัน แต่ที่ รพ เราเค้าก็ให้นะ
beebee

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 19 ก.ค. 2009, 21:01

เป็นลูกจ้างชั่วคราวเหมือนกันค่ะ ก็ได้รับค่าตอบแทนส่วนนี้เหมือนกันค่ะ
แล้วก็มีพยาบาลที่เค้าเป็นลูกจ้างมาก่อน พอได้บรรจุแล้ว การจ่ายค่าเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายตามระยะเวลาที่ทำงานใน รพช.
เค้าก็นับระยะเวลาในการทำงาน โดยรวมเอาระยะเวลาที่เป็นลูกจ้างไปด้วยค่ะ
ลองตรวจสอบดูนะคะ

โพสต์โดย beebee » 19 ก.ค. 2009, 23:04

จริงเหรอคะ ว้าวใจดีจัง :razz:
beebee

โพสต์โดย benjapoly » 19 ก.ค. 2009, 23:48

ขอบคุณนะค่ะที่ช่วยตอบ แต่เราก็ได้ถามเพื่อนๆเราที่เป็นลูกจ้างเหมือนกัน เค้าก็บอกว่าได้รับค่าตอบแทนในส่วนนี้เหมือนกัน แต่เราไม่ได้อ่ะ
พูดได้คำเดียวว่า "เศร้า" ค่ะ คงต้องทำใจค่ะ และก็รอมติใหม่ที่จะออกมาต่อไปค่ะ :sad: :sad: :cry:
benjapoly

โพสต์โดย TUANG » 20 ก.ค. 2009, 22:28

ได้น้อยกว่าเดิมหรือเปล่า ใครรู้ช่วยตอบที
TUANG

โพสต์โดย Pharmy » 21 ก.ค. 2009, 01:32

ที่ รพ ตอนเป็นลูกจ้างก็ได้ คะ
Pharmy

โพสต์โดย ck0707007 » 22 ก.ค. 2009, 20:09

เรื่องค่าตอบแทน น่าจะมีการทำวิจัยอย่างเป็นวิชาการ อย่างเป็นระบบ
ให้มันรู้กันไปเลย
ปล. แต่คิดถึงหัวอกประชาชนด้วยนะ
ck0707007

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 22 ก.ค. 2009, 21:19

เพิ่มเติมนะคะ ตอนแรกก็ทำท่าจะได้หรือไม่ได้น่ะค่ะ แค่พอแจ้งที่ฝ่ายบริหารว่าเพื่อนที่ร.พ.อื่นได้
ทางฝ่ายบริหารเค้าก็ถามชื่อโรงพยาบาลนั้นแล้วก็ติดต่อหาหลักฐานกันเองน่ะค่ะ
ลองให้เพื่อนถามฝ่ายบริหารดูสิคะว่าทำไมถึงได้ (เสี่ยงไปมั้ยเนี่ย)
แล้วลองให้ข้อมูลกับฝ่ายบริหารดูสิคะ ส่วนใหญ่เค้าจะอิงจากหนังสือราชการเป็นหลักนะคะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ

เอ่อ...นอกเรื่องหน่อยนะคะ มีเภสัชกรที่ำทำงานร.พ.รัฐแล้วยังเป็นลูกจ้างอยู่เนี่ย
มีใครอายุงานมากกว่า สองปีครึ่งบ้างมั้ยคะ

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน