New Document

ค่าตอบแทนบุคลากรที่จะเริ่มกค.52

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ค่าตอบแทนบุคลากรที่จะเริ่มกค.52

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 22 ก.ค. 2009, 21:20

เภสัชกรขุนเขา เขียน:เพิ่มเติมนะคะ ตอนแรกก็ทำท่าจะได้หรือไม่ได้น่ะค่ะ แค่พอแจ้งที่ฝ่ายบริหารว่าเพื่อนที่ร.พ.อื่นได้
ทางฝ่ายบริหารเค้าก็ถามชื่อโรงพยาบาลนั้นแล้วก็ติดต่อหาหลักฐานกันเองน่ะค่ะ
ลองให้เพื่อนถามฝ่ายบริหารดูสิคะว่าทำไมถึงได้ (เสี่ยงไปมั้ยเนี่ย)
แล้วลองให้ข้อมูลกับฝ่ายบริหารดูสิคะ ส่วนใหญ่เค้าจะอิงจากหนังสือราชการเป็นหลักนะคะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ

เอ่อ...นอกเรื่องหน่อยนะคะ มีเภสัชกรที่ทำงานร.พ.รัฐแล้วยังเป็นลูกจ้างอยู่เนี่ย
มีใครอายุงานมากกว่า สองปีครึ่งบ้างมั้ยคะ
เภสัชกรขุนเขา

Re: ค่าตอบแทนบุคลากรที่จะเริ่มกค.52

โพสต์โดย Pharmy » 25 ก.ค. 2009, 02:29

ที่จังหวัดตัวเองก็เห็น ตอนนี้ 1ปี 9 เดือน แล้วก้ประมาณ 1 ปี 2 เดือนค่ะ ที่ยังไม่ได้บรรจุ
แต่ดูเหมือนค่าตอบแทนค่อนข้างครบนะค่ะ อันนี้ไม่คอนเฟิร์ม แต่ไม่เห้นมีปัญหาเรื่องเงินเพิ่มต่างๆค่ะ
Pharmy

โพสต์โดย beebee » 27 ก.ค. 2009, 17:46

ค่าเบี้ยเลี้ยงที่เค้าจะให้เพิ่มนี่ เค้ากำหนดอายุงานของคนที่เข้าเกณฑ์ได้รับรึเปล่าคะ ช่วยตอบหน่อยค่ะ
beebee

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 28 ก.ค. 2009, 20:26

ค่าเบี้ยเลี้ยงที่ให้เพิ่ม ก็เริ่มให้ได้ตั้งแต่มีใบประกอบโรคศิลป์ค่ะ
แต่ว่าจะได้เท่าไหร่นั้นขึ้นอยู่กับอายุงาน ได้มากน้อยตามเกณฑ์อายุงานที่กำหนดค่ะ ถ้าเพิ่งทำงานก็ได้ขั้นต่ำสุดค่ะ
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย ustapol » 12 ส.ค. 2009, 08:32

ข่าวนี้เป็นข่าวที่คลาดเคลื่อน ล่าสุดได้มีหนังสือที่ สธ0201.042.1/ว662 ลงวันที่ 4 สิงหาคม 2552 เรื่อง หลักเกณฑ์การจ่ายค่าตอบแทนการปฏิบัติงานในโรงพยาบาลศูนย์และโรงพยาบาลทั่วไป (ไม่เห็นเกี่ยวกับโรงพยาบาลชุมชน) โดยสรุป แบ่งเป้น 2 ช่วงเวลา คือ ไม่เกิน 3 ปี และ 3 ปี ขึ้นไป เภสัชได้ 3000 และ 4500
ส่วน รพ. ชุมชน คงได้ตามอัตราเดิม คือ แบ่งเป็น 4 ช่วงเวลา เภสัช 3000 , 4000, 5000 , 6000
ustapol

โพสต์โดย maystich » 12 ส.ค. 2009, 13:14

อย่างนี้แสดงว่าเภสัชที่อยู่ร.พ.ชุมชน ช่วงปีที่ 1-9 (พื้นที่ปกติ)ได้น้อยกว่าอยู่ร.พ.จังหวัดอีก เฮ้อ!!! แล้วจะมีน้องใหม่อยากมาอยู่ร.พ.ชุมชนมั๊ยเนี่ย
maystich

โพสต์โดย ustapol » 13 ส.ค. 2009, 08:56

ที่สำคัญครับ รพ.ท รพศ. จะได้ค่าตอบแทนเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเพิ่มขึ้นอีกครับ ตอนนี้เขากำลังหาตัวคงที่ที่เป็นมาตรฐานคูณเข้าไป ตัวเลขที่ประกาศมา เป็นเพียงขั้นต้นที่จะได้รับ หากสนใจรายละเอียดของหนังสือ ให้เข้าไปที่ หน้าเวบของกระทรวง ตรงส่วนของเงิน พตส.
ustapol

โพสต์โดย aowittaya » 19 ส.ค. 2009, 10:18

เป็นของ รพท รพศ แพทย์เขาขอให้กันเอง
เหมือน เภสัช รพช 4000 จะได้น้อยกว่า รพท 4500
อย่าเรียกร้องกันเลย ทำไปก็ไม่เกิดไรขึ้นหรอก
ดีสุดทำใจครับ
aowittaya

โพสต์โดย chaoya » 03 ต.ค. 2009, 11:05

ของ รพช ใช้ตั้งแต่เดือน กรกฎาคม 2552 ใช่ไหม
แล้วตามมาด้วย รพศ รพท เดือน สิงหาคม 2552

เมื่อวันที่ 29 กันยายน 2552 ได้ไปพบ ปลัดกระทรวง สธ (หมอปราชญ์) มา
ไปแทนประธานประเทศ(พี่กุ้ง พิกุล)น่ะ
เขาให้ไปขอบคุณ ปลัด ที่ลงนามในระเบียบจ่ายค่าตอบแทนให้เจ้าหน้าที่ สสจ กับ สสอ
ที่ไปก็มี ชมรม นพ สสจ สมาคมหมออนามัย แล้วก็ชมรมเภสัชกร สสจ
จะเริ่มใช้ เดือน ตุลาคมนี้ อัตราเท่า รพช ระดับ 1
chaoya

โพสต์โดย FRANKYFOLK » 03 ต.ค. 2009, 22:25

chaoya เขียน:ของ รพช ใช้ตั้งแต่เดือน กรกฎาคม 2552 ใช่ไหม
แล้วตามมาด้วย รพศ รพท เดือน สิงหาคม 2552

เมื่อวันที่ 29 กันยายน 2552 ได้ไปพบ ปลัดกระทรวง สธ (หมอปราชญ์) มา
ไปแทนประธานประเทศ(พี่กุ้ง พิกุล)น่ะ
เขาให้ไปขอบคุณ ปลัด ที่ลงนามในระเบียบจ่ายค่าตอบแทนให้เจ้าหน้าที่ สสจ กับ สสอ
ที่ไปก็มี ชมรม นพ สสจ สมาคมหมออนามัย แล้วก็ชมรมเภสัชกร สสจ
จะเริ่มใช้ เดือน ตุลาคมนี้ อัตราเท่า รพช ระดับ 1

ขอสอบถามเรื่องแหล่งงบประมาณครับ ไม่ทราบว่าเป็นไงบ้าง
FRANKYFOLK

โพสต์โดย chaoya » 10 ต.ค. 2009, 13:52

ขอสอบถามเรื่องแหล่งงบประมาณครับ ไม่ทราบว่าเป็นไงบ้าง[/quote]

ไอ้เรื่องนี้แหละที่ไม่อยากพูดถึง
และจนถึงวันนี้ ระเบียบก็ยังประกาศไม่ได้ เพราะนิติกรคนร่างระเบียบ ยังไม่รู้ว่าจะให้จ่ายจากเงินอะไร

ไปไหนก็พูดมันเรื่อยไปทุกงานแหละ ว่า
ให้ยุบ ไอ้ สปสช ไปซะที หักหัวคิวเงินงบประมาณของกระทรวงสาธารณสุข
แล้วยังมาสั่งโน่น สั่งนี่
กท สธ ไม่มีปัญญาจะกระดิกตัวทำอะไร

ดูงบไทยเข้มแข็งสิ ยังต้องจ่ายผ่าน... เลย
chaoya

โพสต์โดย Omm_j » 21 ต.ค. 2009, 20:19

ปัญหาความเหลื่อมล้ำค่าตอบแทนแพทย์ กับวิชาชีพอื่น ส่งผลให้เห็นสองเรื่อง
หนึ่ง สะท้อนความล้มเหลวของ กพ. เรื่องระบบแท่ง เพราะแท่งนักวิชาการที่มีวิชาชีพ ถูกจัดให้มาอยู่แท่งเดียวกันก็ไม่ควรเหลื่อมล้ำกันมาก ถ้ามันห่างกันมาก ก็ให้แยกไปอีกแท่งหนึง อย่ามาอยู่แท่งเดียวกัน เพราะกรอบความรับผิดชอบก็คงต้องต่างไปตามค่าตอบแทน( คล้ายแนวการประพฤติ ปฏิบัติของตุลาการ คือค่าค่าตอบแทนสูง ก็ควรอยู่ในกรอบของงาน ไม่ควรแส่วงหารายได้พิเศษอื่นๆที่อาจกระทบกับหน้าที่อีก)
สอง เป็นตัวทำให้ระบบทีมในงานพัฒนาคุณภาพของกลุ่มสหวิชาชีพที่ร่วมงานกันมาเกิดความแตกแยก เพราะความต่างค่าตอบแทนทำให้ขวัญกำลังใจของทีมงานรู้สึกว่า ถ้าไม่ใช้แพทย์แล้วทำไปก็ไม่ค่อยมีใครให้ค่า ให้ความหมายเท่าไร เพราะสะท้อนจากค่าตอบแทนนั่นเอง ดังนั้นเมื่อแพทย์ได้เยอะ ก็ทำให้มันเยอะหน่อย ส่วนเภสัช หรือพยาบาล คงต้องเอาเวลาไปทุ่มเทหารายได้เพิ่มเติมเองนอกเวลาราชการให้มากขึ้นเพราะคงต้องดูแลตัวเองให้อยู่รอดมากกว่าจะรอให้กระทรวงจัดสรรให้
Omm_j

โพสต์โดย kohboy » 25 ต.ค. 2009, 12:45

chaoya เขียน:ขอสอบถามเรื่องแหล่งงบประมาณครับ ไม่ทราบว่าเป็นไงบ้าง

ไอ้เรื่องนี้แหละที่ไม่อยากพูดถึง
และจนถึงวันนี้ ระเบียบก็ยังประกาศไม่ได้ เพราะนิติกรคนร่างระเบียบ ยังไม่รู้ว่าจะให้จ่ายจากเงินอะไร

ไปไหนก็พูดมันเรื่อยไปทุกงานแหละ ว่า
ให้ยุบ ไอ้ สปสช ไปซะที หักหัวคิวเงินงบประมาณของกระทรวงสาธารณสุข
แล้วยังมาสั่งโน่น สั่งนี่
กท สธ ไม่มีปัญญาจะกระดิกตัวทำอะไร

ดูงบไทยเข้มแข็งสิ ยังต้องจ่ายผ่าน... เลย

โห..
ขอบคุณที่มาโพสท์เรื่องนี้ครับ,
ขอบคุณเรื่องที่พูดถึง สปสช.

สมัยก่อน, มีคนเค้าคุยกันว่า..ที่ๆมีผลประโยชน์มากที่สุดในหน่วยงาน, เป็นที่ๆได้ใช้เงินกันอย่างมือเติบกันโดยไม่ต้องมีการควบคุมอะไรมาก, เป็นตำแหน่งถุงเงินถุงทองที่ใครได้นั่งในตำแหน่งสูงสุดแล้วจะถูกเรียกให้เป็นเจ้ามือเลี้ยงเจ้ากระทรวงและนักการเมืองตลอด
มีสองที่คือ อย. กับ องค์การเภสัชฯ

แต่ปัจจุบัน,
เค้าคุยว่า..
..สปสช.นี่แหละ สุดๆแห่งวงการ!

ปล.
มาถึงตอนนี้แล้ว,
อยากเล่าสะเก็ดข่าวเกี่ยวกับเรื่องแพทย์ชนบทออกมาเย้วๆในช่วงเดือนสองเดือนก่อนหน้านี้จัง,
เพราะเผอิญผมเจือกไปได้ยินคนวงในจริงๆ เค้าคุยกันในวงสนทนาส่วนตัว...ฟังแล้วจะอนาถใจกับพฤติการของคนสาธารณสุขเลยหละ

แต่ไม่อยากเล่าแถวนี้, เอาไว้เวลาใครเจอผมแล้วอยากรู้ค่อยเล่าให้ฟังละกันครับ

:cool:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย sting19 » 25 ต.ค. 2009, 16:32

น่าจะเรื่องเดียวกันครับ
เบี้ยเลี้ยง ค่าตอบแทนและSP2
:surprised: :surprised: :surprised:
sting19

โพสต์โดย chaoya » 26 ต.ค. 2009, 20:36

kohboy เขียน:อยากเล่าสะเก็ดข่าวเกี่ยวกับเรื่องแพทย์ชนบทออกมาเย้วๆในช่วงเดือนสองเดือนก่อนหน้านี้จัง,
เพราะเผอิญผมเจือกไปได้ยินคนวงในจริงๆ เค้าคุยกันในวงสนทนาส่วนตัว...ฟังแล้วจะอนาถใจกับพฤติการของคนสาธารณสุขเลยหละ

แต่ไม่อยากเล่าแถวนี้, เอาไว้เวลาใครเจอผมแล้วอยากรู้ค่อยเล่าให้ฟังละกันครับ

อยากรู้ง่ะ
chaoya

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน