New Document

เภสัชกร รพช

ข่าวสารสาธารณสุข

เภสัชกร รพช

โพสต์โดย dinga » 27 เม.ย. 2009, 00:19

อยากทราบว่าในปี 2552 นี้ ตำแหน่งเภสัชกรที่เปิดรับสมัครทำไมถึงน้อยจังคะ แล้วถ้าเภสัชกรที่จบใหม่ต้องการกลับไปพัฒนาชุมชนจะทำอย่างไร ต้องสอบแข่งขัน ซึ่งตำแหน่งที่มีให้สมัคร รพช หนึ่งไม่เคยมากไปกว่าสองเลย แล้ว รพชแต่ละ รพช มีกำหนดลิมิตในการรับเภสัชกร วัดจากอะไรคะ เห็น รพ บาง รพ คนไข้ก็เยอะแต่เภสัชมีแค่ สามคนเท่านั้นเองค่ะ อยากให้ผู้มีอำนาจช่วยดูแลในเรื่องนี้ด้วยค่ะ :razz: :razz: ช่วยเห็นใจเภสัชกรที่อยากกลับบ้านด้วยค่ะ
dinga

Re: เภสัชกร รพช

โพสต์โดย Phar35 » 27 เม.ย. 2009, 14:59

ตอนนี้หบายๆแห่งขาดเภสัชครับ แต่ติดที่มาตรการการจำกัดจำนวนข้าราชการที่มีการยุบตำแหน่งไปเป็นเภสชกร 8 มากขึ้น ทำมห้มีตำแหน่งที่จะบบรรจุเภสัน้อยลง
Phar35

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 24 พ.ค. 2009, 19:54

เภสัชกรซี 8 (ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไร) ทำอะไรได้มากขึ้นมากกว่าที่เงินเดือนขึ้น
กับศักดิ์ศรีเมื่อเทียบกับวิชาชีพอื่นรึเปล่าคะ
สงสัยแบบคนไม่รู้ระบบราชการนะคะ เพราะเป็นลูกจ้างที่ยังไม่เห็นหนทางได้บรรจุ
ว่า ทำไมต้องยุบตำแหน่งของคนที่ทำงาน ระดับปฏิบัติงาน ฟันเฟืองหนึ่งของระบบงาน ของโรงพยาบาล
ไปเพิ่มขั้นเิงินเดือนให้ระดับบริหาร?? ทั้งๆ ที่ประเทศไม่มีเงิน????????????
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย tee supatsiri » 28 พ.ค. 2009, 13:53

เห็นใจนะ เภสัชกร8 เป็นความก้าวหน้าในการทำงานราชการที่พี่เขาทำมาเป็น10 ป๊ บางคน20ปีก็มี เค้าก็เหมือนน้องที่อยากบรรจุ แหละ ที่สำคัญเมื่อปี2551 โรงพยาบาลชุมชนทุกแห่งเภสัชขึ้นได้แค่7 พึ่งจะมีปีนี้แหละ ได้8 และก็พอดีมายกเลิกระบบซีอีก ถ้าถามว่าสำคัญรึไม่ก็ต้องบอกว่าสำคัญเพราะถ้าพี่เค้าไม่ได้8 รพ.ชุมชนนั้นก็จะมีสูงสุดได้แค่7 อย่างเช่นที่รพ.พี่ (อยากได้เหมือนกัน) แต่วิชาชีพอื่นขึ้น8 ได้ แก่ แพทย์ ทันตะ หัวหน้าฝ่ายการพยาบาล อาจดูเห็นแก่ตัวแต่พี่ว่าพวกเค้าได้ยึดตำแหน่งเอาไว้ให้รุ่นน้องต่อๆไปในอนาคตตามลำดับ ส่วนผมก็มิได้8 นะครับจึงไม่มีส่วนได้เสียด้วย ปล.หากเราไม่ยุบตำแหน่งจะถูกวิชาชีพอื่นมาขโมยไป :redface:
tee supatsiri

โพสต์โดย ustapol » 28 พ.ค. 2009, 15:04

ตอนนี้ เท่าที่ทราบ เรื่องการบรรจุเภสัชกร คงยาก และหมายรวมถึงตำแหน่งของวิชาชีพอื่นด้วย เพราะเหตุตำแหน่งว่างมันน้อยครับ ผมเคยสอบถาม สธ แล้ว คงต้องรอระเบียบใหม่ที่สอดคล้องกับ กฎ ก.พ. ใหม่ ว่าจะมีแนวทางบริหารจัดการอย่างไร
ส่วนเรื่อง ซี 8 ( เภสัชกรชำนาญการพิเศษ) ก็ไม่เห็นมีอะไรคืบหน้า คงไม่เกี่ยวกับน้องใหม่นะครับ เพาระเขายุบกันหมดแล้ว ตั้งแต่ ธ.ค. 51 ต่อไปก็จะเป็นเรื่องของกฎเกณฑ์ใหม่ครับ
ustapol

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน