New Document

ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

โพสต์โดย kohboy » 10 ม.ค. 2010, 17:17

เภสัชทุง เขียน:
นายปิงปอง เขียน:กระผมขอเรียนถามท่านกรรมการสภาที่เกี่ยวข้อง หรือบุคคลที่เกี่ยวข้องนะครับ

เคยเห็น สสจ. อาจทั่วประเทศ หรือบางจังหวัด บางที่ ได้ทำการสำรวจจำนวนเภสัชกรที่เป็นลูกจ้างชั่วคราวเมื่อต้นปีที่แล้ว

ผมขอเรียนถามว่า ผลที่ได้ และจะทำต่อจากนั้น เป็นอย่างไรบ้างครับ

หรือว่าตอนนี้มันเงียบ หายไปเฉยๆ ของมันเอง

เพราะแค่ทำสำรวจเฉยๆื หรือการไปเรียกร้องที่กระทรวงเมื่อต้นปี 2009 ผลเป็นอย่างไร หรือ เงียบฉี่ ครับ

ผมอยากให้ สิ่งที่ทำไป มีรูปธรรมออกมาครับ มีคำตอบ มีอะไรให้จับต้อง เห็น สัมผัสได้ ไม่ใช่มีแต่ลม หยิบจับไม่ได้

เหมือนดมตด แล้ว กลิ่นตดก็หายไป ??? เหรอครับ ถ้าอย่างนั้น อย่าสำรวจทำแมวอะไรเลยครับ

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ น่าจะสอบถามพี่กิตติ น่าจะดีที่สุด เพราะที่จังหวัดก็รอเหมือนกัน คราวที่แล้วมีน้องที่จังหวัดย้ายโดยทิ้งตำแหน่งไว้ พอประกาศรับสมัคร 1 ตำแหน่ง มีคนมาสมัครลง 4 คน ซึ่งมีทั้งเด็กจบใหม่และลูกจ้างเดิม พี่ที่จังหวัดหนึ่งเขาก็ประกาศรับ 1 ตำแหน่ง มีคนมาสมัคร 20 คน .... นี่ วิชาชีพเรากลายเป็นวิชาชีพแย่งกันสอบเหมือนครูไปแล้วหรือเนี่ย ???

นี่ยังไม่นับพวกเจ้าหน้าที่พนักงานเภสัชและพยาบาลที่ลาเรียนต่อเภสัช พอจบมาบรรจุไม่ได้ครับ ต้องอยู่ในตำแหน่งเดิม เพราะเขาไม่อนุญาตให้บรรจุในตำแหน่งเดียวกัน

หรือเป็นเพราะ เภสัชที่อยู่ประจำกระทรวงฯ มีน้อยไปหรือเปล่า ทำให้ผลประโยชน์ของพวกเราถูกลดทอน ยังเจ็บไม่หาย คราวที่รัฐบาลปรับ C8 ให้ สสอ. รุ่นแรก โดยการยุบตำแหน่งเภสัชกร 133 ตำแหน่ง อ้างว่าเป็นนักเรียนทุน ยุบได้ โดยที่พี่ๆ ที่อยู่กระทรวงฯ ได้คัดค้านอะไรไหม หรือเปล่า ????

แถมมีเรื่องจุกจิกกวนใจเภสัช สสจ. ตลอด ไม่ว่าจะเป็นเงิน พตส. ที่กรมบัญชีกลาง ตีความเคร่งครัด ลดทอนไม่ให้เบิกทุกคน ดูไปดูมาก็วังเวงครับ ตัวแทนในกระทรวงฯ และ สภาเภสัชฯ ได้ทำอะไรแค่ไหนก็ไม่รู้ ???? หรือผมตกข่าวหนอ

ตงต้องฝากให้แกนนำกลุ่มเภสัช สสจ. และ รพช. ช่วยกันติดตามผลการดำเนินการของกระทรวงฯ อย่างใกล้ชิดครับ ตอนนี้ ผลการเลือกตั้งกรรมการสภาฯ ออกแล้ว ชุดที่เข้ามาส่วนใหญ่เป็นเภสัชกร รพ. ดังนั้น หากยังทำไม่สำเร็จ ก็ไม่ต้องโทษใครแล้วครับ :mad:

เอาหละ มีตัวมีตนมีชื่อเสียงเรียงนามออกมาให้เห็นละ;

ตกลงเรื่องนี้ต้อง ภก.กิตติ ใช่มั๊ยครับ?

๑.
แล้ว ภก.กิตติ เค้าทำอะไรไปแล้วบ้างหละครับ;
ทำแล้วแต่ไม่ได้เรื่อง,
หรือ ได้เรื่องบ้างแต่ต้องรอก่อน,
หรือ ไม่ได้ทำอะไรเลย
( หรืออาจไม่ใช่หน้าที่ของเค้าที่จะทำ..ถ้าเป็นในวงเล็บนี้, ถือว่า เภสัชทุงมองคนที่รับผิดชอบในเรื่องนี้ผิดไป)

๒.
ถ้าได้ทำอะไรไปแล้ว, ได้แจ้งน้องๆไปว่าอย่างไรบ้าง;
แจ้งแล้ว แต่ไม่กระจ่าง,
หรือ ไม่เคยแจ้ง,
หรือ ไม่รู้ว่าจะแจ้งอะไร (หรือพูดอีกอย่างคือ..ไม่ต้องแจ้งก็ได้)

๓.
ณ วินาทีนี้, จะบอกน้องๆว่าอย่างไร

เอาข้อสงสัยแค่๓ประเด็นนี้ก่อน,
ถ้าผู้เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ตรงๆมีอะไรมาเล่าสู่กันฟัง ก็ขอเชิญเลยนะครับ

ปล.
น่าจะยังมีข้อความที่ผมจะต้องโพสท์ต่ออีกครับ

หุหุ
:cool:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

Re: ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 07 ก.พ. 2010, 16:21

มีความคืบหน้าเมื่อเดือนที่แล้วนี้ค่ะ พอเห็นหัวเรื่องหนังสือมาก็ดีใจใหญ่
พออ่านเนื้อหาข้างใจ อนาคตมืดมนทันตาเห็น
คือมีหนังสือตอบมาจากกระทรวงน่ะค่ะ ว่าไม่สามารถจัดหาตำแหน่งข้าราชการให้เภสัชกร
ในสังกัด ร.พ........................... (รพช. ในจังหวัดหนึ่งประมาณ 3-4 โรงพยาบาล)
คาดว่าทางโรงพยาบาลคงจะรวมตัวกันเพื่อขอตำแหน่งข้าราชการให้น้องๆ น่ะค่ะ
แล้วที่สำรวจรายชื่อไปเมื่อต้นปีที่แล้ว ก็เงียบฉี่..........
เป็นเภสัชกรก็น่าน้อยใจจริงๆ ไม่อยากแนะนำให้ใครเรียนเภสัชฯ เลย
เป็นอาชีพที่ครึ่งๆ กลางๆ ยังไงชอบกล ทำงานก็โดนทั้งพยาบาลทั้งหมอด่า
ความมั่นคงในวิชาชีพก็หาได้ยาก เรียนจบมาตั้งนานถ้าไม่ shopping คือลาออกไปหาที่ที่บรรจุที่อื่น
มัวแต่อยู่ติดที่เดิม รอตำแหน่งที่เดิม โอกาสจะได้ตำแหน่งก็น้อยมากๆ
ไม่รู้ว่าที่ post กันไว้ มีคนที่ช่วยเหลือได้มาอ่านบ้างหรือเปล่า แต่จากประสบการณ์
พี่ๆ ที่เค้าใช้ทุน ได้บรรจุเลยหลังเรียนจบน่ะ เค้าไม่เข้าใจความรู้สึกของพวกลูกจ้างชั่วคราวอย่างเราเลย
ืทำคล้ายๆ กับว่าเป็นลูกจ้างก็ดีแล้วนี่ เงินเดือนก็เยอะกว่าข้าราชการอีก ทั้งๆ ที่อีกไม่กี่ปีเราก็จะสามสิบอยู่แล้ว
ก็เป็นกำลังใจให้กันต่อไปนะคะ
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย miguel » 08 ก.พ. 2010, 21:51

ถ้าสิทธิเท่ากับราชการจะไม่ว่าไรมากหรอก แต่นี้ ถามไรก็ น้องเป็นลูกจ้างค่ะ ตอบง่ายไปไหมเนี้ย :question:
ผู้ใหญ่ในส่วนกลางเราเค้าเป็นยังไงกันมั้งหน้อ สบายดีไหมคร้าบ
miguel

โพสต์โดย aonanosang » 09 ก.พ. 2010, 23:06

อยากถามคับ ผมเป็นเด็กเภสัชศาสตร์ ที่เซ็นสัญญาฝ่ายเดียวและจะจบการศึกษาในปี 2553 อยากทราบความชัดเจนคับว่าตกลงมีการใช้ทุนหรือไม่ และใช้ในระบบใด เพราะว่าข่าวมาว่าถ้ามีอัตราก็จะให้ใช้ ไม่มีอัตราก็จะไม่ให้ใช้ จึงไม่เข้าใจ

รบกวนตอบด้วยนะคับ
aonanosang

โพสต์โดย ustapol » 10 ก.พ. 2010, 05:39

คือ ถ้ารัฐบาลมีตำแหน่ง เขาก็จะบรรจุให้ ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องใช้ทุนครับ ดูแนวโน้มแล้ว คิดว่าไม่น่าจะมีตำแหน่ง เพราะขนาดที่จบมาก่อนแล้ว ยังเป็นลูกจ้างอยู่เลย ยังไม่ได้บรรจุเป็นข้าราชการ ดังนั้น กระทรวง คงต้องบรรจุรุ่นพี่ก่อน พี่ว่ามองหาลู่ทางทำงานด้านอื่นเลย เป็นดีเทลก็ได้ เปิดร้านก็ได้ โชคดีนะน้อง
ustapol

โพสต์โดย honmarukung » 02 มี.ค. 2010, 04:41

มา Up กระทู้นี้ให้คับ เห็นว่ามีความเห็นหลายอย่างที่ยังไม่กระจ่าง และตอนนี้ไกลบ้เดือนเมษายนแล้ว เรื่องการบรรจุยังเงียบอยู่เลย ใครมีข้อมูล รบกวน Up date หน่อยนะครับ
honmarukung

โพสต์โดย beebee » 02 มี.ค. 2010, 17:02

เมื่อเดือนที่ผ่านมา มีน้องเภสัชกร ลูกจ้างชั่วคราว ซึ่งทำงานมา 3 ปี ได้บรรจุไป 1 รายค่ะ
beebee

โพสต์โดย klang-ya » 20 มี.ค. 2010, 14:14

ต่อไปในภายภาคหน้า จะมีตำแหน่งเภสัชกรใน รพ.ตำบล (PCU) ซึ่งจะช่วยให้น้องๆมีสถานที่บรรจุงานอีกมากมาย ไม่ต้องมาแย่งตำแหน่งในรพ.
เหมือนในปัจจุบัน เพราะสิ่งนี้เคยเกิดมาแล้ว..เมื่อก่อนไม่เคยมีใครคิดว่าในรพ.ชุมชนจะมีตำแหน่งเภสัชกร ทุกคนทำแต่งานในรพ.จังหวัด รพ.ศูนย์ แต่ดูปัจจุบันนี้ซิครับ ผมประกาศรับเภสัชกรแต่ละครั้ง มีคนแย่งมาสมัครกันจำนวนมากและแข่งขันกันเพิ่มขึ้นทุกปี
..ผมว่ารพ.ตำบล (PCU) จะเป็นอนาคตของน้องเภสัชกรรุ่นต่อๆไป อย่างแน่นอนครับ

**สำหรับน้องเภสัชที่เป็นอัตราจ้างอยู่..เงินเดือน ค่าตอบแทน และการขึ้นเงินเดือนไม่มีความแตกต่างจากเภสัชตำแหน่งข้าราชการ(ถ้าอายุงานเท่ากัน) และเท่าที่มีการจ้างกันมาหลายปี(ของโคราช) ยังไม่เคยมีรพ.ไหนไล่น้องออกเลยนะครับ..ความมั่นคงก็คงไม่ต่างกันมากนัก ..อย่ากังวลครับ
"..ทำดีไว้ แล้วจะดี.."
klang-ya

ที่อยู่: ร้าน คลังยาเภสัชกร 139/6 หมู่ 1 ต.โชคชัย อ.โชคชัย จ.นครราชสีมา 30190

โพสต์โดย ShioMi » 20 มี.ค. 2010, 19:15

klang-ya เขียน:**สำหรับน้องเภสัชที่เป็นอัตราจ้างอยู่..เงินเดือน ค่าตอบแทน และการขึ้นเงินเดือนไม่มีความแตกต่างจากเภสัชตำแหน่งข้าราชการ(ถ้าอายุงานเท่ากัน) และเท่าที่มีการจ้างกันมาหลายปี(ของโคราช) ยังไม่เคยมีรพ.ไหนไล่น้องออกเลยนะครับ..ความมั่นคงก็คงไม่ต่างกันมากนัก ..อย่ากังวลครับ

เรื่องไล่ออกคิดว่าไม่น่าจะมีใครกลัวนะครับ แต่ระหว่างข้าราชการกับลูกจ้าง สิทธิ์ค่อนข้างต่างกันชัดเจนเลยทีเดียว
ShioMi

โพสต์โดย Wiz@rd. » 20 มี.ค. 2010, 22:08

เท่าที่ได้คุยกะพี่ๆเภสัชฯในกระทรวง เค้าบอกว่าจะพยายามบรรจุคนเก่าก่อนรับน้องใช้ทุนใหม่ โดย ร.พ.ที่ GIS ขาดเยอะๆจะได้ก่อนครับ แต่ก็คงต้องใจเย็นๆ ปัญหาเรื่องนี้เกี่ยวกับ ก.พ. ด้วยเลยยุ่งยาก...
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย miguel » 20 มี.ค. 2010, 23:21

อยากจะบอกว่าโรงพยาบาลที่ผมอยุ่ ตาม GIS 48 คน แต่มีจริงๆ 25 คนครับ แบบนี้มีลุ้นกับเค้าไหมเนี้ย
ปล.มีรอตำแหน่งอยุ่ 3 คน อ่ะ
miguel

โพสต์โดย white-blue » 19 เม.ย. 2010, 21:35

โอม.....ตำแหน่งจงมาจงมา.......เพี้ยงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

อะจ้ากกกกกกก..................เมษาแล้วเฟ้ยยยยยยยยยยยยยย

เดือนแห่งความหวัง...........................รอรอ.......

ว้ากกกกกกกกกกกกกก.................จะพฤษภาแล้วตูจะได้มั้ยน้า..........

โอววววววววววว..........................

:lol: :lol: :lol:

มะมีไรหรอกขำขำมาดันกระทู้หน่อย ช่วงนี้เปิดฤดูการแห่งความหวัง คิดว่ามีไม่น้อยที่รอคอยความหวังแบบนี้ (รวมถึงกระผมด้วย)

ตราบใดที่ยังมีความหวังก็จะไม่มีวันผิดหวัง....ละมั้ง
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย namwanrx » 24 เม.ย. 2010, 22:33

สาธุขอให้ได้ตำแหน่งนะ
namwanrx

โพสต์โดย miguel » 24 เม.ย. 2010, 22:43

อ้าวยังไม่ปิดฤดูกาลหรอครับ แบบนี้ก็ยังมีลุ้นต่อไป โย้วๆๆๆ
miguel

โพสต์โดย benjapoly » 25 เม.ย. 2010, 09:36

วันก่อนดูข่าว tv เห็นบอกว่าจะพิจารณาลดตำแหน่งข้าราชการลง 3 % ทั่วประเทศ ได้ยินแล้วเศร้า :cry: :cry: :cry:
benjapoly

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน