New Document

ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

โพสต์โดย miguel » 25 เม.ย. 2010, 13:20

อ้าว ถ้าลดทำไมไม่ไปลดทางกระทรวงอื่นดูมั้งละเนอะ
miguel

Re: ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

โพสต์โดย Wiz@rd. » 25 เม.ย. 2010, 14:13

เค้ายกเว้นกระทรวงสาธารณสุขนะครับ
แต่ก็เห็นมีเออรี่ได้ทุกที
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย Paple » 26 เม.ย. 2010, 03:21

ยกเว้นกระทรวงสาธารณสุขจิงๆหรอ
Paple

โพสต์โดย klang-ya » 04 พ.ค. 2010, 17:02

ถูกต้องครับ..โดยเฉพาะในหน่วยบริการเช่นโรงพยาบาลไม่มีการลดแน่ๆ 100%
ถ้าจะลดได้ต้องลดคนในหน่วยงานระดับกรม กอง กระทรวง...(ซึ่งคงไม่มีใครกล้าแน่นอน)
"..ทำดีไว้ แล้วจะดี.."
klang-ya

ที่อยู่: ร้าน คลังยาเภสัชกร 139/6 หมู่ 1 ต.โชคชัย อ.โชคชัย จ.นครราชสีมา 30190

โพสต์โดย honmarukung » 05 พ.ค. 2010, 02:58

ตกลงกระทู้พวกนี้พวกผู้ใหญ่ในสภาเขาเข้ามาดูบ้างใหมครับนี่ เห็นแต่พวกเราช่วยกันหาข้อมูลและตอบคำถามกันเอง ไม่มีผู้ใหญ่ในสภาเข้ามาให้ความกระจ่างกันเลยอะคับ
honmarukung

โพสต์โดย white-blue » 08 พ.ค. 2010, 23:30

honmarukung เขียน:ตกลงกระทู้พวกนี้พวกผู้ใหญ่ในสภาเขาเข้ามาดูบ้างใหมครับนี่ เห็นแต่พวกเราช่วยกันหาข้อมูลและตอบคำถามกันเอง ไม่มีผู้ใหญ่ในสภาเข้ามาให้ความกระจ่างกันเลยอะคับ

นั้นอะดิ ไม่เห็นผู้ใหญ่ในสภา หรือกระทรวงมาตอบมั่งเลย.......
หรือมาตอบแล้วแต่ใช้นามแฝงเลยมะรู้อะ
จริงๆถึงไม่มีตำแหน่งว่าง ยังไงน่าจะออกมาชี้แจงบอกข่าวความเคลื่อนไหวต่อพี่ๆน้องๆที่ยังไม่มีตำแหน่งบ้างก็ดีนะครับ

หรือว่าเราจะหาเวลาว่างนัดรวมตัวกันแถว ราบ11 ยืนหนังสือให้นายกเรียกร้องขอตำแหน่งข้าราชการ เหมือนกับที่ชาวนาเค้าเรียกร้องเรื่องประกันราคาข้าวมั้งดีมั้ย....... :geek: วัดดวงกันไปเลยถ้าไม่ได้จะไปขายเฉาก๋วยชากังราวแล้ว อร่อยนะจะบอกให้
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย iTonG » 14 พ.ค. 2010, 21:12

อยากทราบเหมือนกันค่ะว่า ถ้าหนูกำลังจะได้ทำงานในรพ.สังกัดกรมการแพทย์ กระทรวงสาธารณสุข ในตำแหน่งลูกจ้างชั่วคราวอะค่ะ พี่เภสัชที่รพ.เค้าก้อบอกว่า เค้าขอไปหลายตำแหน่งมาก ได้มาซักตำแหน่งก้อดีใจแล้ว แต่นี่ไม่ได้เลยซักตำแหน่ง หนูเลยไม่รู้ว่าหนูจะต้องรอตำแหน่งไปอีกกี่ปีอ่ะค่ะ เครียดดดดดดดด เพราะหนูก้อกลัวเกิดเค้าไม่จ้างต่อ หนูจาทำไงอ่ะ

พี่จานัดยื่นหนังสือเมื่อไหร่ อย่าลืมบอกนะคะ จาไปด้วย 555
iTonG

โพสต์โดย chawa » 24 มิ.ย. 2010, 02:51

ขอถามด้วยอีกคนค่ะ
เพิ่งเข้ามาเป็นลูกจ้างชั่วคราวได้ 5 เดือน ทั้งรพ. มีลูกจ้างอยู่ 6 คน 555+ ดูท่าคงไม่ได้บรรจุง่ายๆ
อย่างที่หลายๆ คน post นะค่ะ ลูกจ้างนี่ อะไรๆ ก็ไม่มีสิทธิ์ ไม่มีคุณค่าเอาเสียเลย เทียบอะไรไม่ได้กับข้าราชการทั้งหลาย
แต่ทำงานสิค่ะ ทำงกๆๆๆๆ งานที่เสี่ยงๆ ก็โยนมาให้เราทำ เค้าขึ้นเงินเดือนกัน ไม่มีค่ะ ไม่ได้ขึ้นกะเค้าหรอก
สภาเภสัชกรรมก็ไม่รู้มีไว้ทำไม ทำงานกันมั้งรึปล่าวก็ไม่รู้ (อุตส่าห์ลงคะแนนให้) ทำไมไม่มีใครติดตามตำแหน่งบรรจุให้น้องๆ กันเลย
ตอนนี้ถ้าจะมีตำแหน่งก็ต้องรอคนลาออก จากนั้นก็จะมีคนแห่ไปสมัครกัน 20-30 คน ต่อ 1 ตำแหน่ง โห ชีวิต ไม่เคยคิดเลยว่าวิชาชีพเภสัชกรรมจะตกต่ำขนาดนี้ ถ้าไม่มีตำแหน่ง แล้วจะผลิตออกมามากมายทำไมกัน เปิดคณะใหม่กันเข้าไป เภสัชกรจะล้นประเทศอยู่แล้ว

เอาเถอะบ่นไปก็แค่นี้ สรุปก็เป็นลูกจ้างต่อไป ทนรอไม่ไหวคงจะลาออก เข้าใจค่ะว่ารัฐไม่มีเงินจ้างเภสัชกร แต่มีเงินจ้างวิชาชีพอื่น :redface:
chawa

โพสต์โดย mamagrace » 24 มิ.ย. 2010, 14:49

เห็นด้วยทุกประการกับความเห็นข้างบน ซู๊ดยอด 55555.... :lol:
mamagrace

โพสต์โดย nink » 14 ก.ค. 2010, 16:03

ตำแหน่งข้าราชการของเภสัชกำลังจะสูญพันธุ์หรือป่าว
ต่างคนต่างสู้ แม้ว่าจะไม่เห็หนทาง ขอแค่เห็นแสงสว่างรำไรก็พอ
แต่นี่มันช่างมืดมนเหลือเกิน บางทีก็ท้อนะ ว่าวันข้างหน้าจะเป็นอย่างไรบ้าง
ตอนนี้อยากเปิดร้าน อยู่กับคนที่เรารัก สร้างฐานะด้วยกัน เก็บหอมรอมริบ
ทำทุกอย่างอย่างมีสติ ฉันก็คนนึงแหละที่มีความสุขบนโลกใบนี้ได้ โดยไม่ต้องเป็นข้าราชการ
:razz: ไม่มีใครรู้จักตัวเราดีเท่าตัวเรา และเรารู้ว่าทำอย่างไรเราถึงจะมีความสุข
ขอให้ทุกคนมีความสุข และมีความหวังพร้อมความสุขนะคะ
nink

โพสต์โดย namwanrx » 16 ก.ค. 2010, 23:08

ต้องเปลี่ยนหัวข้อกระทู้ใหม่ มันคงใช่คำว่า....ด่วน.....ไม่ได้อีกตลอดปีตลอดชาติ
namwanrx

โพสต์โดย นายปิงปอง » 20 ก.ค. 2010, 00:28

อยากผลักดันตนเอง เข้ามาตามลิ้งค์ครับ

viewtopic.php?f=1&t=24594&p=140148#p140148

อย่าอยู่เฉยๆ โดยเพียงแค่อ่านหรือมอง หรือรอ โดยไม่ได้อะไรที่จับต้องได้
นายปิงปอง

โพสต์โดย leamjubjub » 26 ต.ค. 2010, 17:03

เรียน ท่านผู้ใหญ่ ในกระทรวงและ สภาเภสัชกรรม
ถ้าท่านทราบข้อมูลเกี่ยวกับการบรรจุน้องๆ กรุณา
ช่วยมาตอบข้อสงสัยของน้องๆด้วยนะครับ
จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง น้องๆที่เป็นเภสัชกร
ตอนนี้หลายคน จบมาทำงานก็เริ่มจะหลายปีอยู่แล้ว
ก็ยังเป็นลูกจ้างชั่วคราวอยู่ ท่านทนได้ไหมกับสภาพ
ที่ว่าถ้าเป็นท่าน แล้วมาโดนวิชาชีพอื่นเขาเหยียดหยาม
ว่าเรียนมาก็หนัก กว่าจะเรียนจบก็หลายปี สรุปสุดท้าย
ก็เป็นแค่ลูกจ้างชั่วคราว เรื่องเงินค่าจ้างต่างๆ คงไม่มี
ผลอะไรกับพวกเรามาก แต่เรื่องศักดิ์ศรี ที่คนอื่น
มาดูถูก ถ้าไม่เจอกับตัวเองก็คงไม่รู้หรอกครับว่า
มันเป็นยังไง ยังไงก็ขอให้ช่วยเหลือกันมั่งนะครับ
อย่าปล่อยให้น้องๆ ตาดำๆ ต้องรอคอยกันอย่างไร้ความหวังกันอีกเลย
leamjubjub

โพสต์โดย smartss » 26 ต.ค. 2010, 19:28

รุ่นพี่ๆราชการเอาตัวรอด
เอาเปรียบน้องๆ เย่ เย่
ไม่สมเป็นพี่เลย :lol:
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย pharmakop » 26 ต.ค. 2010, 23:15

ตำแหน่งข้าราชการในกระทรวงสาธารณสุข เต็ม ครับ ถึงทางตันไม่ว่าจะเป็น แพทย์ ทันตะ เภสัช หรืออื่นๆ เนื่องจาก กฏหรือระเบียบ กพ. ที่ไม่เพิ่มคน ในการทำงาน ตามนโยบายลดอัตรากำลัง ปีหน้าที่จะถึง ยังไม่รู้จะหาตำแหน่งที่ไหนมายังไม่รู้ ส่วนใหญ่ จะออกแนว พนักงานราชการ ซึ่งก็มีน้อยเต็มที ไม่รู้ทางออกจะไปในแนวไหน เพราะผู้ใหญ่ในกระทรวงกำลังต่อรองและดิ้นรนอยู่กับทาง กพ. ไม่ใช่พี่กิตติแกไม่หานะครับ แต่หามันก็ไม่มี ทำเรื่องไปอยู่ก็ไม่รู้คำตอบที่ได้จะเป็นไง เท่าที่ผมได้รับทราบข้อมูลก็เป็นแบบนี้แหละครับ
ที่มีปัญหาส่วนหนึ่งมาจากการกระจายตัวที่ไม่เหมาะสมในทุกวิชาชีพครับ %ต่อประชากรในแต่ละจังหวัด ไม่เหมาะสม กรุงเทพ และปริมณฑลเพียบ ส่วนไกลๆ หาเงินจ้างเองถ้าอยากได้
pharmakop

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน